ผู้เขียน หัวข้อ: Altis ในประเทศไทยนี้ ไม่มีอะไรที่เครื่องของเวอร์ชั่นต่างประเทศมีมั่งไหมครับ  (อ่าน 4834 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
เห็นบอกว่า toyota มีเครื่องที่พัฒนาในชื่อใหม่แล้ว แต่ยังไม่ได้เอามาใช้ในเมืองไทย จริงหรอครับ ?

ออฟไลน์ AkE

Altis ผมไม่ชัวร์แต่ camry มีเครื่อง 2.0 ใหม่ละนะครับไม่รู้จะมาไทยเมื่อไหร่

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Altis เมืองนอกมี valvematic ด้วยครับ บ้านเราไม่มี
แถมยังมี D4S กั๊กเอาไว้อีก กำลังทะยอยมาเร็วๆนี้

ส่วนเครื่องยุคใหม่พัฒนาไปในแนวทาง Atkinson cycle ครับ
เน้นการสันดาปภายใน ลดการสูญเสียความร้อน และประหยัดน้ำมัน

Altis เมืองนอกมี valvematic ด้วยครับ บ้านเราไม่มี
แถมยังมี D4S กั๊กเอาไว้อีก กำลังทะยอยมาเร็วๆนี้

ส่วนเครื่องยุคใหม่พัฒนาไปในแนวทาง Atkinson cycle ครับ
เน้นการสันดาปภายใน ลดการสูญเสียความร้อน และประหยัดน้ำมัน

มันมีอะไรดีขึ้นหรือมีอะไรใหม่หรอครับ พวก D4A  นี่คืออะไรครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

หลักๆก็เป็นเรื่องฉีดตรงแหละครับเหมือนกับMZ3กะFocus   ใส่ใในcamryพอไหวแต่ถ้าใส่มาในaltisผมว่าประชากรแท็กซี่กับขาติดแก็ซทั้งหลายมีโห่ครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

มันมีอะไรดีขึ้นหรือมีอะไรใหม่หรอครับ พวก D4A  นี่คืออะไรครับ
มันคือระบบฉีดตรงเหมือนยี่ห้ออื่น แต่มันต่างจากยี่ห้ออื่นตรงที่มีพอร์ท 2 อัน มีทั้งฉีดตรงและท่อร่วมไอดี ยี่ห้ออื่นมีฉีดตรงอันเดียว
ความเห็นส่วนตัว เหตุผลที่มีพอร์ทท่อร่วมไอดีอีกอัน น่าจะป้องการการจุดระเบิดที่ผิดพลาด สามารถสลับไปมาได้ทั้ง 2 พอร์ทได้เพื่อป้องกันเครื่องยนต์เสียหาย
อันนี้ผมคิดเองนะ

ออฟไลน์ Volta

valvematic  ตัวนี้จำได้ว่าผมเคยอ่านไทยไดร์เวอร์ สมัยที่ Altis รุ่นที่แล้วเปิดตัวในญี่ปุ่น
ผ่านมาจนถึงรุ่นปัจจุบัน เรายังได้แค่ dual vvti  ;D

ผมว่าถ้าตราบใดที่ vios และ altis คนยังนิยมนำรถไปติดแ๊ส ผมว่าโอกาสที่เราจะได้เทคโนโลยีใหม่ๆก็คงอีกนาน
แต่คิดว่า camry คงได้เครื่องยนต์ใหม่ในเร็วๆนี้ล่ะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

valvematic  ตัวนี้จำได้ว่าผมเคยอ่านไทยไดร์เวอร์ สมัยที่ Altis รุ่นที่แล้วเปิดตัวในญี่ปุ่น
ผ่านมาจนถึงรุ่นปัจจุบัน เรายังได้แค่ dual vvti  ;D

ผมว่าถ้าตราบใดที่ vios และ altis คนยังนิยมนำรถไปติดแ๊ส ผมว่าโอกาสที่เราจะได้เทคโนโลยีใหม่ๆก็คงอีกนาน
แต่คิดว่า camry คงได้เครื่องยนต์ใหม่ในเร็วๆนี้ล่ะครับ

อ่อ ก็แค่ประหยักขึ้นใช่ไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
1.4 Diesel ครับ เป็นอะไรที่ผมว่า น่าใช้ที่สุดสำหรับยี่ห้อนี้รุ่นนี้

และค่อนข้างมั่นใจว่า โตโยต้าจะไม่เอามาขายให้คนไทยได้ใช้

ออฟไลน์ Puitam

ผมว่าไม่แค่ประหยัดขึ้นอย่างเดียวแน่ๆครับ. มันน่าจะแรงขึ้น หรือการใช้น้ำมันได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นอีกเยอะเลย

การที่เค้ามีสองหัวฉีดนั่นเพราะป้องกันการเกิดเขม่าที่วาวล์น่ะครับ. ซึ่งเปนปัญหาประจำตัวของเครื่องฉีดตรงมาตลอด

เพราะไม่มีไอน้ำมันผ่านบริเวณบ่าวาวล์. ซึ่งตัวน้ำมันเองจะเปนตัวทำความสะอาด. พอนานๆเข้าเขม่าเลยสะสมหนา

แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ. โตโยต้า อะไรก็ขายได้อยู่แล้วก็ไม่ต้องไปยุ่งกะมัน ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้

เพราะเห็นหน้าเห็นตากันมาเกิน10ปี อะไหล่แท้ เทียบ เทียม ปลอม เซียงกง มีให้เลือกเพียบ

ใส่คำว่า  All new.  Super. ,V control, C Control  Super grand champ. TRD. Sportivo Tiva อะไรก็ว่าไป เดี๋ยวก็ดีเอง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
valvematic กับ D4S คงอีกนาน สำหรับบ้านเรา

เพราะตราบใดที่คนบ้านเราใช้แก๊ซ ความทันสมัยที่มากเกินไปคงไม่เหมาะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เดี๋ยวรอดู D4S ใน Camry ได้เลยครับ