ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคกับคาลิปเปอร์ ครับ  (อ่าน 4938 ครั้ง)

ออฟไลน์ kook044

• Newbie
  • *
จานเบรคกับคาลิปเปอร์ ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 06:33:54 »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ  จานเบรคเดิมติดรถกับคาลิปเปอร์ 1 พอร์ต กับจานเบรคที่เล็กกว่าของติดรถ แต่คาลิปเปอร์ 2 พอร์ต ประสิทธิภาพการในการเบรค อันไหนดีกว่ากันครับ
รถเป็น คัมรี่ acv40  ค้นหาในกูเกิ้ล มีอะไหล่ จานเบรค+คลิปเปอร์2 พอร์ต ลงขายไว้ แต่จานมันเล็กกว่าของเดิมติดรถครับ คนขายแจ้งว่า เป็นของญี่ปุ่น ในรุ่นเครื่อง v6 ครับ  สามารถใส่ได้ รุ่นacv40 ซื้อไปใส่หลายคันแล้ว เลยสงสัยใครว่าถ้าใส่ไปแล้วจะเบรคดีขึ้นหรือแย่ลงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: จานเบรคกับคาลิปเปอร์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 08:28:18 »
เคยได้ยินแต่เครื่องใหญ่ขึ้น จานโตขึ้น คาลิปเปอร์มากพ็อตขึ้น (ถ้าเทียบรถรุ่นเดียวกันแต่เครื่องคนละตัวน๊ะ) รึจะเป็นของพวก skyline 32-33 ไม่ทราบนะครับ แต่ผมว่า พ็อตเยอะกว่า ประสิทธิ์ภาพดีกว่าแน่นอน เหมือนมีมือจับเพิ่มขึ้นมาอีก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 08:36:20 »
เอาคาลิปเปอร์สองพอตใช้กับจานเดิมได้ไหมครับ

power2002

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 09:55:05 »
สูบเยอะ เบรคนุ่มเนียน
จานใหญ่ใช้แรงเบรคน้อย  ;)

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 11:20:54 »
ในกรณีนี้ผมว่า ถ้าเบรคแรงๆ มันมีสิทธิ์ abs จับไวมากขึ้นง่ายๆนะ แต่ผมไม่ชัวนะครับ เพราะมีแต่ที่เคยใช้ จานใหญ่ เบรคใหญ่ขึ้นหมด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 12:56:24 »
เคยได้ยินแต่เครื่องใหญ่ขึ้น จานโตขึ้น คาลิปเปอร์มากพ็อตขึ้น (ถ้าเทียบรถรุ่นเดียวกันแต่เครื่องคนละตัวน๊ะ) รึจะเป็นของพวก skyline 32-33 ไม่ทราบนะครับ แต่ผมว่า พ็อตเยอะกว่า ประสิทธิ์ภาพดีกว่าแน่นอน เหมือนมีมือจับเพิ่มขึ้นมาอีก
  สงสัยน่าจะเป็น ของรุ่นที่เก่ากว่ามั้งครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 12:58:37 »
เอาคาลิปเปอร์สองพอตใช้กับจานเดิมได้ไหมครับ
คิดเหมือนกันครับ แต่ช่างบอกต้องทำขายึดใหม่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 13:02:55 »
ในกรณีนี้ผมว่า ถ้าเบรคแรงๆ มันมีสิทธิ์ abs จับไวมากขึ้นง่ายๆนะ แต่ผมไม่ชัวนะครับ เพราะมีแต่ที่เคยใช้ จานใหญ่ เบรคใหญ่ขึ้นหมด
ผมก็อยากจะลองใส่นะครับ แต่ช่างไม่ให้ลองครับ สงสัยกลัวเสียเวลาถอดใส่ ยังฝากไว้ที่ร้านซ่อมอยู่เลยครับ ล้างหน้าจานเสร็จ บอกเราว่าจานเล็กกว่าว่าจะบอกแต่แรกแล้ว  555 เลยเสียเงินฟรีเลยครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 14:37:29 »
เบรคดีไม่ดีขึ้นกับ ขนาดปริมาตรรวมของกระบอกสูบกับพื้นที่สัมผัสของจานเป็นหลัก เส้นผ่าศูนย์กลางจานมีผลน้อยกว่า 2ปัจจัยที่กล่าวไป  แต่พวก sliding caliper ที่สู้ monoblock ที่ใช้กับ bbk คือเรื่องการสะสมของความ  ตัวอย่าง เบรคจาน 340mm 1 pot ใหญ่ ประสิทธิภาพดีกว่า 4pot เล็ก จาน 314mm พื้นที่สัมผัสของชุดแรกมากกว่าและปริมาตรกระบอกสูบรวมชุดแรกมากกว่าด้วย  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการเพิ่มปริมาตรกระบอกสูบของ caliper ต้องสัมพันธ์กับ master cylinder ด้วยครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 19:56:33 »
เฉพาะ caliper อย่างเดียว ดูพื้นที่หน้าตัดของลูกสูบครับ

ส่วนจานเล็กกว่าแค่ไหนครับ

ถ้าอยากทราบคงต้องคำนวณ หรือ ใส่เสร็จแล้วไป ตรอ. ที่เค้ามีทดสอบเบรกรถอ่ะครับ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 05:46:56 »
ขอบคุณครับพี่ๆ  เท่าที่เห็นนะครับ ตัว 2 พอร์ต ลูกสูบ เล็กกว่าลูกสูบของตัวพอร์ตเดียวครับ ส่วนจานของตัว2พอร์ต เส้นผ่านศูนย์กลาง เล็กกว่าจานของพอร์ตเดียวประมาณ ข้อนิ้วครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 10:55:37 »
2 ลูกพื้นที่น้อยกว่าต่อลูก แต่รวมกันแล้วมากกว่าลูกเดียวไหมล่ะครับ ถ้าเท่าๆกันหรือน้อยกว่าก็วางมันไว้ที่เดิมใส่ของเดิมดีกว่าฮับ  ;D