ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 7 ที่นั่ง กับ การใช้งาน  (อ่าน 6564 ครั้ง)

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
รถ 7 ที่นั่ง กับ การใช้งาน
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 07:50:29 »
ตอนนี้ก็กำลังมองหารถคันใหม่อยู่นะครับ
ที่ดูดูไว้ก็ประเภท SUV (CX-5, HR-V)
แต่ทางบ้านอยากให้ซื้อรถ 7 ที่นั่ง (Captiva, Mu-X, 9ล9)

ซึ่งปกติจะขับคนเดียว - สองคน 80%
4 คน ประมาน 19%
ส่วนมากกว่า 6 คนเนี่ย ปีนึงประมาน 1% ไม่เกิน 3 วันแน่ๆ

เลยอยากจะถามว่าจำเป็นไหม ที่ต้องซื้อรถเผื่อในกรณีนั่งเกิน 4 คน
และ Captiva ตอนนี้ยังน่าซื้อไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: รถ 7 ที่นั่ง กับ การใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 08:24:38 »
CX5 หรือ HRV น่ะดีแล้วครับ โอเคสุดถ้าอยากได้ 7 ที่นั่งมาก mobilio ไงครับไม่แพงด้วย ส่วนเรื่อง captiva สำหรับผมจบ ณ ตอนนี้หาจุดขายไม่เจอครับ หาอะไร

เด่นไม่ค่อยได้ครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: รถ 7 ที่นั่ง กับ การใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 08:40:09 »
ผมว่า CX-5 น่าจะตอบโจทย์มากกว่านั่ง 6 คนแค่ 3 วัน/ปี เบียดกันจะเป็นอะไรไปครับ

แต่ถ้าจะเอา Captiva จุดเด่นก็คงเป็นช่วงล่างมั้งครับ ถ้ารับได้กับอัตราเร่งและศูนย์บริการก็ซื้อได้ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:00:33 »
CX-5 ครับ จบสวยๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:02:46 »
CX-5 อีกเสียงครับ

ถ้ากลัวว่าจะนั่งเบียด นั่งไม่พอ ซึ่งแค่ปีละ 3 วัน คิดว่าคงไปเที่ยว ตจว. บางทีผมว่า ก็เหมารถตู้ไปก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:11:34 »
เชียร์ x-trail ตัวท๊อป

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:14:54 »
innova เป็นไงครับ เอนกประสงค์ดี ไม่แพงด้วย เสียแต่ว่าปลายอายุแล้ว

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:17:13 »
นั่งเกิน 4 คน ไม่กี่วันใน 1 ปี เช่ารถขับไปอีกคันยังคุ้มเลยครับ  ;D

ไม่น่าจะจำเป็นเท่าไหร่กับ 7 ที่นั่ง แต่ก็ต้องดูราคาประกอบอ่ะครับ พวก PPV ที่ใกล้ตกรุ่น ราคามันช่างเร้าใจครับ  :D

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 11:20:07 »
xtrail เลยครับ ตอบโจทย์ 7 ที่นั่งที่นั่งได้จริงคง 5 ส่วนแถว3 เด็กนั่งok ผู้ใหญ่คงปวดกระดูก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
Re: รถ 7 ที่นั่ง กับ การใช้งานเกือบจะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:35:30 »
เพิ่งไปเดิน Motor expo มาเมื่อวานครับ

ขอตอบแบบตามความคิดเห็นส่วนตัวที่ได้ไปลองนั่งมาเกือบจะทุกรุ่น ที่ cover 5-7 ที่นั่งนะครับ โจทย์ที่ผมตั้งไว้คือ ข้างหลังต้องนั่ง 3 คนสบายๆ แม้ว่าจะเป็นคนนั่งกลาง

X-Trail ภายนอกสวยครับ เบาะหน้าโอเค เบาะหลังนั่ง 5 สบายๆ แม้ว่าจะนั่งตรงกลาง แต่ด้วย design เบาะแถว 2ที่เลื่อนหน้า-หลังได้แบบ 60/40 เพื่อเพิ่มพื้นที่วางขาของแถว 3 ผมมองว่ามันไม่ work ครับ โดยรวมถึงแม้ว่าจะใช้ได้ แต่การเพิ่มเบาะแถว 3 มาแล้วกระทบกับการนั่งแถว 2 แถมดูเหมือนแถว 3 จะใช้งานจริงยากถ้าอายุเกิน 7-8 ขวบ ผมเลยไม่ค่อยปลื้มเท่าไรครับ

HR-V รุ่นนี้เป็น hi-light ที่ผมตั้งใจไปดูเลยครับ หลังจากนั่งเบาะคนขับ ผมรู้สึกว่า design ตัวเบาะมาได้ดีกว่าที่คาด โอบกระชับและไม่อึดอัดเกินไป เบาะคนขับผมชอบมากกว่า X-Trail แต่พอนั่งเบาะหลังเท่านั้นล่ะ ผ่านเลยครับ เบาะหลังนั่ง 3 คนไม่ได้เลยครับ คนนั่งกลางจะทรมานมาก โดยรวมเรื่องการโดยสาร 5 คนไม่ผ่านครับ

Mobilio o o คันนี้เป็นรถที่ทำให้ผมทึ่งได้พอๆกับ NISSAN Pulsar คือเบาะแถว 2 นั่ง 5 คนได้สบายๆครับ ถ้าตัวไม่ใหญ่มาก นั่งกลางไม่โดน Armrest ดันหลัง แถว 3 นี่นั่งได้จริงจังกว่า Pajero sport พ่อตาผมอีก ขนาดผมสูงประมาณ 180 cm เพื่อนผม 170 cm เข้าไปนั่งแถว 3 ยังไม่ค่อยอึดอัดเลย แต่มันเสียอย่างเดียวว่าตัวรถมันแคบไปหน่อยครับ ถึงจะนั่งหลัง 5 คนแบบไม่เมื่อยแต่ไหล่มันจะเกยกันตลอดเลย

CX-5 และแล้วก็มาถึงรถในฝันของผม บอกได้เลยครับ คันนี้จะเบาะหน้า เบาะหลังสำหรับผมโอเคหมดทุกอย่าง ใครจะว่าเบาะหลังชัน นั่งไม่สบายแต่ผมลองนั่งมาแล้วผมว่ามันก็ไม่ได้แย่อย่างที่คาดไว้ สรุปว่าถ้ากำลังจะซื้อรถนี่ผมจองแบบไม่คิดมากเลยครับ

FORD ECOSPORT  โดยรวมผมว่ารถ FORD ทำเบาะออกมาได้ดีทีเดียวครับ จะ Fiesta Focus หรือ ECOSPORT สามารถนั่งได้ 5 คนสบายๆทุกรุ่นครับ โดยเฉพาะ Fiesta คัันี้เห็นเล็กๆ แต่เบาะหลังนั่ง 5 ยังจะดีกว่า Cruze ที่ผมใช้อยู่เลยครับ lสำหรับผมถ้าไม่ติดเรื่องบริการหลังการขายนี่ FORD จะน่าสนใจมากครับ

CAPTIVA นี่ไม่ได้ลองครับ เพราะผมใช้รถ chev อยู่เห็นบูทแล้วมันยังแสลงใจไม่หายเลยเดินผ่านไปเลย (ฮา....)

จริงๆแล้ว PPV ผมไม่ได้ลองนั่งเลยครับ ก็เลยให้ความเห็นไม่ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 12:42:34 โดย Nuzz »

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:35:47 »
คือถ้าต้องนั่ง7คนจริงๆ แม้วันเดียวใน1ปี นั่งไม่ได้ มันก็คือ ไปไม่ได้ นะครับ ถ้าเป็นผมต้องมี7คนบ้าง ปีละ2-3ครั้ง ผมคงเอา mu-x แต่ถ้าแค่ปีละครั้งนี่มันน้อยจริงๆ เชียร์5ที่นั่งอย่าง CRV CX-5 แล้วจะไป7คน จริงๆ เช่า alphard หรือ H1 ไปดีกว่า วันละ 6000/3000 เอง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:37:53 »
ความเห็นส่วนตัวหลังจากที่ไปดู Nissan X-Trail มานะครับ
ค่อนข้างผิดหวังกับคำว่า SUV 7 ที่นั่ง เพราะเมื่อปรับเบาะแถว 2 ให้อยู่ในตำแหน่งปกติที่นั่งได้สบายๆ
เบาะแถว 3 แทบจะไม่มีพื้นที่ให้วางขาเลย แคบมาก !! แต่ถ้าเลื่อนเบาะแถว 2 ไปด้านหน้า
เพื่อให้มีพื้นที่วางขาสำหรับเบาะแถว 3 พอนั่งได้ ( ย้ำว่าพอนั่งได้นะครับ ) นั่นหมายความว่า
คนที่นั่งเบาะแถว 2 ต้องนั่งเข่าติดเบาะคู่หน้า ดูแล้วไม่ค่อยจะโอเคสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:52:47 »
ความเห็นส่วนตัวหลังจากที่ไปดู Nissan X-Trail มานะครับ
ค่อนข้างผิดหวังกับคำว่า SUV 7 ที่นั่ง เพราะเมื่อปรับเบาะแถว 2 ให้อยู่ในตำแหน่งปกติที่นั่งได้สบายๆ
เบาะแถว 3 แทบจะไม่มีพื้นที่ให้วางขาเลย แคบมาก !! แต่ถ้าเลื่อนเบาะแถว 2 ไปด้านหน้า
เพื่อให้มีพื้นที่วางขาสำหรับเบาะแถว 3 พอนั่งได้ ( ย้ำว่าพอนั่งได้นะครับ ) นั่นหมายความว่า
คนที่นั่งเบาะแถว 2 ต้องนั่งเข่าติดเบาะคู่หน้า ดูแล้วไม่ค่อยจะโอเคสักเท่าไหร่

ผมไม่ประทับใจ X-Trail ในฐานะรถ 7 ที่นั่งด้วยเหตุผลนี้เหมือนกัน แต่ถ้ามองว่าเป็นรถ 5 ที่นั่งแบบมีเก้าอี้สำรองฉุกเฉิน มันก็โอเค

อย่าง CX-5 ตอนซื้อไม่ได้มีรถ 7 ที่นั่งในหัวเลยเพราะไม่ได้ใช้แน่ๆ ปกตินั่งไม่เกิน 4 อยู่แล้ว
แต่วันนึงจะขนเพื่อนไปกินข้าว 8 คน ต้องเอา 2 คนไปนั่งที่เก็บของ ดันรู้สึกอยากได้รถ 7 ที่นั่งซะงั้น ถ้าวันนั้นรถผมเป็น X-Trail ก็คงดี

เหมือนโต๊ะปิกนิกท้ายรถ CR-V G2 วันๆ ไม่เคยสนใจจะใช้ มีอยู่วันนึงไปเชงเม้งโต๊ะไม่พอวางกับข้าว นึกขึ้นได้เดินไปหยิบโต๊ะมาจากท้ายรถ กลายเป็นออพชั่นที่ชอบมากไปเลย :D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 15:51:41 »
SUV Mazda CX-5 / Honda HR-V / Nissan X-Trail
แบบ PPV 7 ที่นั่ง เลือก Mu-X ตัวท็อป
จขกท.ต้องลองไปนั่งกันหลายๆคน นั่งแล้วสบายไม อืดอัดไม ต้องลองดูครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 16:02:00 »
ถ้าแทบจะไม่ได้นั่งเลย ก็เอาคันที่ชอบดีกว่าครับ จะ5หรือ7 ก็แล้วแต่

ส่วนตัวแล้ว รถ7ที่นั่ง นับตั้งแต่ผมจบมหาลัย ผมก็นั่งคนเดียวมาตลอด ดีหน่อยที่ไว้ขนของตอนไปโลตัส

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 16:44:00 »
เบาะแถว 3 ของรถพวกนี้ มันมีไว้แก้ขัดแค่นั้นแหละครับ มันจะเหมาะกับคนที่ นั่งเกิน 5 คนบ่อยๆ แต่ไม่ยาว
ถ้าให้นั่ง 7 คนไปพัทยา ก็ยังพอไหว แต่ถ้าไปเชียงใหม่ ตายแน่ๆ

ถ้าเป็นผม ผมไป 5 ที่นั่งแหละครับ นอกจากมี 7 ที่นั่งตัวไหนที่ชอบจริงๆ

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:02:49 »
เอาที่ชอบ และใช้ปกติเยอะที่สุดครับ อย่าเผื่อ
ผมซื้อแคปติว่า เพราะมี7ที่นั่ง แต่ปีนึงนั่งครบไม่เกิน5ครั้ง รถดี ช่วงล่างดี ขับแล้วมั่นใจ
ถ้าย้อนเวลากลับไปให้ผมเลือกอีกครั้ง ผมไม่ซื้อแน่นอน อย่าถามว่าเพราะอะไร  :D
เมื่อก่อนมีคนเตือน ว่าอย่าเลยๆ ผมไม่เชื่อ ราคาตก ศูนย์แย่ มันจะซักแค่ไหนกันว้า...
วันนี้มีโอกาสเตือนคนอื่นบ้าง ไม่รู้จะมีใครเชื่อหรือป่าว ฮา...

ออฟไลน์ yun_yoon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 22:23:09 »
ลองพิจารณาพวก MPV หรือ Mini MPV ดูบ้างครับ เช่น Stepwagon Freed
ปีนึงได้นั่งเต็มคัน 2-3 ทริปก็มีความสุขแล้วครับ ซื้อเพื่อเอาใจพ่อแม่ ลูกๆ โดยเฉพาะ
หรือวันไหนไปอิเกีย ขนของสบายเลย