ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนกับคำถามที่พรั่งพรู  (อ่าน 6383 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ป้ายทะเบียนกับคำถามที่พรั่งพรู
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 17:49:17 »
 ขอถามเป็นประเภทนะครับ
1. ป้ายแดงที่เห็นขายกันอยู่ 1,000-2,000
  - ใช้กับรถเก่าวิ่งบนถนนไม่ผิดเหรอครับ ปกติจะเห็นแต่รถที่ส่งมอบใช้กัน แต่เห็นวิ่งกันเยอะพอควรเลยครับ บนถนนนะครับ
2. ป้ายที่ไม่ใช่ป้ายประมูล (ป้ายรุ่นเก่าแต่เลขเหมือนป้ายประมูล) ทำเองเป็นลายน้ำ ผิดไม๊ครับ ถ้าจำไม่ผิดป้ายประมูลจะเริ่มตอนช่วง หมวด ช แต่นี่ ก,ข,ค,ง แต่เป็นเลขเบิ้ลบ้าง เลขตองบ้าง แล้วไปทำลายน้ำ (ไม่ใช่กรอบแต่งลายน้ำนะครับ)
3. กรอบป้ายทะเบียนแต่งลายน้ำ ไม่ผิดใช่ไม๊ครับ เพราะผมเห็นแล้วเข้าใจผิดบ่อยๆ
4. ไม่มีทะเบียน (รถเก่าแล้ว) วิ่งบนถนนผิดไม๊ครับ

ผมมองเรื่องการทำความผิดเป็นหลักนะครับ ทั้งกล้องจับแล้วไม่สามารถระบุเจ้าของจริงได้ บางคันทำเหมือนป้ายประมูลราคาแพงแล้วทำผิดกฏคิดว่า จนท ไม่กล้าจับ ฯลฯ บางครั้งผมเองก็มองเป็นเรื่องที่ไม่ใหญ่พอที่ จนท จะมาจับกันหนักๆ แต่คิดลึกลงไป ทำให้มิจฉาชีพหลายต่อหลายคน ทำได้ง่าย นีี่ยังไม่นับป้ายปลอมนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ crazynut

• Newbie
  • *
Re: ป้ายทะเบียนกับคำถามที่พรั่งพรู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 19:52:08 »
ป้ายที่ทำเลียนแบบป้ายประมูล เดี๋ยวนี้เห็นเยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ Dubee

Re: ป้ายทะเบียนกับคำถามที่พรั่งพรู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 21:39:45 »
ทุกข้อที่คุณพูดมา ผิดกฎหมายหมดครับ แนะนำว่าถ้าเจออีกถ่ายรูปแล้วไปโพสในเพจเฟสบุค บก.จราจร เลยครับผม

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 01:05:00 »
ผมเคยเจอป้ายหนักกว่าพวกลายกราฟฟิคปลอมอีกครับ

ตอนนั้นผมเจอนครปฐม แต่เป็นป้ายยะลา เหล่มองหลายรอบมาก ป้ายทะเบียนทำเป็นแผ่นใหญ่ๆ ยาวๆ ตัวอักษรห่างๆ แต่ยังดีป้ายมันเลขเดียวกับข้างหน้าที่มี ขส.

ตอนแรกว่าจะเอาลงเว็ปแล้ว แต่กลัวคนจะหาว่า แค่นี้เอามาลงทำไม หุหุ  ;D

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 09:01:29 »
ผิดหมดทุกข้อ แต่ผมก็ยังงงว่ารถพวกนี้มันรอดจากการโดนจับมาได้ไง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:30:53 »
3. กรอบป้ายทะเบียนแต่งลายกราฟฟิก เนี่ยผมเจอบ่อยมากๆ
ไม่แน่ใจว่าผิดหรือเปล่า แต่คนขายบอกไม่ผิด เพราะไม่ได้ทำที่ป้าย
มันเป็นแค่กรอบใสๆ   ก็อยากรู้เหมือนกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:35:47 »
ผิดทุกข้อที่กล่าวมาครับ  เราก็พยายามขับห่างๆครับหากกรณีเฉี่ยวชนขึ้นมาไม่รู้จะไปตามจับใครเลย

อีกอย่างก็ช่วยลุ้นให้เจอด่านครับ ไม่รอดแน่นอน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 14:26:22 »
ผิดหมดทุกข้อ แต่ผมก็ยังงงว่ารถพวกนี้มันรอดจากการโดนจับมาได้ไง

เห็นประจำครับ คิดว่า ตร. เค้าไม่จับก็เลยได้ใจกันใหญ่

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 15:41:00 »
ทุกข้อที่คุณพูดมา ผิดกฎหมายหมดครับ แนะนำว่าถ้าเจออีกถ่ายรูปแล้วไปโพสในเพจเฟสบุค บก.จราจร เลยครับผม

ถูกต้องนะค๊าบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 18:16:13 »
3. กรอบป้ายทะเบียนแต่งลายกราฟฟิก เนี่ยผมเจอบ่อยมากๆ
ไม่แน่ใจว่าผิดหรือเปล่า แต่คนขายบอกไม่ผิด เพราะไม่ได้ทำที่ป้าย
มันเป็นแค่กรอบใสๆ   ก็อยากรู้เหมือนกันครับ

ผมเห็นแล้วมันขัดๆตายังไงไม่รู้ครับ แล้วลายกรอบก็ไม่ได้สวยเอาซะเลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:30:58 »
คือมันก็ผิดนะครับ แต่ถ้าตัวเลขใันตรงกับที่จดทะเบียนไว้ ก็ยังดีนะครับ ยังสืบกลับได้
แต่ แต่ รถที่ไม่ใส่ป้ายทะเบียน หลังนี้ ผิดกว่าเยอะครับ
โดยเฉพาะ รถกระบะแต่ง หรือ รถเก่งเล็ก แต่ง ไม่ชอบใส่ทะเบียนหลังกันเยอะเลยครับ ถ้าเจอแบบนี้ควรจับปรับให้หนักครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 22:34:56 »
ตกแต่งทะเบียน ผิดครับ ;D