ผู้เขียน หัวข้อ: Analyze Nitto extreme NT555 ให้หน่อยครับ  (อ่าน 2027 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
Analyze Nitto extreme NT555 ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 13:43:25 »
ตามหัวข้อเลยครับ ยางราคาทั่วไปราคาไม่สูง ส่วนตัวผมก็ใช่อยู่ เเต่เนื่องจากผมเองประสบการณ์ยางก็ไม่ได้มีมากมาย จึงอยากทราบว่าจริงๆเเล้วยางรุ่นนี้ เทียบราคาเเล้วถือว่าโอเคไหมครับ อ่านมาบางกระทู้บ้างก้ว่า เกาะสมราคา บ้างก้ว่าห่วยเเตกทั้งตระกูล ไม่ว่าจะเป็น Invo ก้ตาม เข้าใจว่าต่างคนต่างความชอบครับ จึงอยากทราบว่ามีสมาชิกท่านไหนคิดยังไงบ้างครับ NT555 เป็นยางดอกสปอร์ตที่มีสมรรถนะสปอร์ต สม. กับราคาหรือปล่าว รถผมเองก้บ้านๆนะครับ หน้ากว้าง9 ออกตัวบางที ไม่ได้ถึงขั้นกระทืบล้อฟรีเเล้วครับ งง มากเลยวิ่งก้ไม่ถึง 2 ปีหรือ 20000 โล เวลาเลี้ยวก้เช่นกันครับ พวกมาลัยตวัดกีมีบางจังหว่ะ เเละระหว่างGD asymetric 2 กับตัวนี้สมรรถนะต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: Analyze Nitto extreme NT555 ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 15:03:42 »
NT555 ยาง sport ราคาเป็นมิตร
แต่ผมใส่ได้ไม่กี่เดือนถอดขายครับ
สาเหตุเพราะเสียงครับ มันดังมากเกินไป
เกาะถนนก็พอได้ครับ รีดน้ำผมว่าทั่วไปครับไม่เด่นมาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ blggg

• Jr. Member
  • **
Re: Analyze Nitto extreme NT555 ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 16:00:50 »
เป็นยาง sport ที่ราคาเป็นมิตรครับ ที่ผมเคยซื้อก็เพราะเหตุผลนี้เป็นหลัก ผมไม่เคยใช้ยาง sport อื่น นอกจาก NT555 เลยไม่สามารถเทียบให้ได้ครับ
จากที่ใช้ เสียงดังมากครับ ใส่ยางใหม่ วิ่งออกจากร้าน เสียงโหวงๆๆเลย เรื่องความเกาะก็ไม่ได้เกาะมากมายอย่างที่คิด เคยขับมาที่ความเร็วประมาณ 60
แล้วเบรคค่อนข้างกระทันหัน เหมือนเบรคไม่ค่อยอยู่ ต้องกดคันเบรคลึกกว่าเดิมจน abs ทำงาน ทั้งที่เคยเบรคแบบนี้มาแล้ว แต่ก็ไม่ถึงขนาด abs ทำงาน
(อันนี้อาจมาจากสาเหตุอื่น) เรื่องรีดน้ำก็เฉยๆ ตกหลุมมาหลายครั้ง ล้อก็ยังไม่ดุ้ง ยางไม่บวม (แต่เวลาเจอหลุมผมจะชะลอ)

ตอนหลังใช้มา 10,000 โลแล้วเปลี่ยนเป็นยาง comfort เพราะ NT555เสียงดังมาก ตอนเปลี่ยนดอกยางหายไปนิดเดียว ผมว่าน่าจะสามารถใช้ถึง 50,000 โล
ได้ครับ ถ้าไม่ขับโหดมาก

ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่นะครับ ส่วนตัว ไม่ประทับใจเท่าไหร่

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 16:25:52 »
เคยใช้ 195/55/15

Dz 101, firestone TZ-100(หรือเปล่าหว่า น่าจะใช้)เปลี่ยนมานานแล้วจำ ความรู้สึกไม่ค่อยได้

แล้วก็ตัวสุดท้ายที่ยังคาอยู่ที่รถ NT555

เรื่องดัง Dz 101 ดังสุด แต่ก็เกาะสุดใน 3 ตัวที่ใช้ รีดน้ำดี

Nt555 เงียบกว่า แต่เกาะน้อยกว่า Dz101 ครับ รีดน้ำ(จับอาการเวลาขับรถตอนฝนตก) Dz101 ดีกว่าคือประมาณว่า วิ่งลงน้ำความรู้สึกที่พวงมาลัยคือ ยางมันลงถึงพื้นเต็มๆ แต่ว่า NT555 ไม่ขนาดนั้นแฮะ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 18:17:59 »
เคยใช้อยู่ประมาณหมื่นกว่าโลฯ ถนนแห้งเกาะดีครับมั่นใจพอสมควร ถนนเปียกยังพอมั่นใจแต่ไม่เท่าตอนขับบนถนนแห้ง

ข้อดี
- ราคาไม่สูงหาซื้อง่ายเมื่อเทียบกับประสิทธิภาพที่ได้รับ
- มีขนาดให้เลือกค่อนข้างครอบคลุม
- แก้มยางมีขอบ กันรอยแม็กซ์ได้เล็กน้อย

ข้อเสีย
- เสียงดัง หอนตั้งแต่ 4-5 พันโลฯ และดังขึ้นเรื่อยๆ ถ้ารับตรงจุดนี้ได้ เช่น เปิดเพลงดัง ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 22:26:42 »
"พวกมาลัยตวัดกีมีบางจังหวะ"
น่าจะหมายถึงยางย้วย บิดตัวหรือเปล่าครับ ผมเป็นเวลาเลี้ยวเยอะๆ เลี้ยวขวา-ซ้าย เวลาเลี้ยวขวาตรงยูเทรน แล้วเลี้ยวซ้ายกลับทันทีเข้าทางเข้าหมู่บ้าน
ที่เคยใช้ยางระดับราคานี้ หรือแพงกว่านี้อีกขั้นก็มีอาการแบบนี้เช่นกันครับ ส่วนยางอีกตัวที่เป็นตัวท็อป ไม่มีอาการแบบนี้เลยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 22:59:06 »
ใช้พวก nitto ผมว่าไปหา toyo ยังดีกว่าเกือบทุกรุ่นเลยนะ ยกเว้น 820 830 ที่เริ่มดีแล้ว

nt555 ถนนแห้ง เกาะพอใช้ได้ เทียบพอๆกับ dz101 ดีกว่าfalken 452 นิดๆ
         ถนนเปียก ธรรมดา แย่กว่า dz101 พอๆกับ falken 452  ถ้าลงแอ่งน้ำขอบทางต้องระวังหน่อยๆ ผมว่ารีดน้ำไม่เวิค
         เสียง ดังโคตรๆ มาตั้งแต่ 40+เลย ถ้าชอบแบบอารมซิ่ง เสียงยางตัวนี้ให้ แต่สำหรับผมรำคาญมาก
         ความทนทาน ผมใช้ 2 หมื่นโลดอกเรียบทั้ง 3 ตัวด้านบน
invo   น่าจะไม่มีขายแล้วมั้ง ถนนแห้งเกาะกลางๆ แย่กว่าพวกด้านบนนิดๆ เพราะแก้มยางนิ่มกว่า นุ่มหน่อยๆ ประมาณ bs my01 ถนนเปียกพอได้ รีดน้ำดีกว่าด้านบนนิดหน่อย ผมใช้ไปประมาณ 26000 โล ยางบวม 2 เส้นเลยเลิกใช้

สำหรับตอนนี้ nitto ราคาโดดไปไกลจากสมัยมันเปิดตัวใหม่ๆเยอะครับ ลองเทียบราคาดู บางรุ่นชน toyo drb c1s เลย

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2015, 23:58:24 »
ใช้ตั้งหลายปีเปลี่ยนที.   จัด ของดีๆ. ไปเหอะครับ. เพิ่มไม่กี่พันหารออกมาก็เดือนละ2 ร้อยเอง. 

ดูจาก. คห.  ด้านบน.  ของถูกมันก็ไม่ได้ใช้ดีใช้ทนอะไร.  จัด ps3. หรือ re002 ไปเลยครับ. จบๆ