ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูให้หน่อยครับ  (อ่าน 3823 ครั้ง)

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
ช่วยดูให้หน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:28:12 »
ถูกรถจยย.ชนตอนกลับรถ รถแต่งซิ่งไม่มีเบรคพยายามเบี่ยงขวาแต่ไม่พ้น ชนเข้าที่ล้อขวารถผม

แบบนี้อะไรจะเสียหายบ้างครับ จะได้ไปไล่บี้ช่างให้ละเอียดหน่อย

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ช่วยดูให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:43:33 »
คิดว่าน่าจะแก้มอย่างเดียว..แต่สงสัยว่า โดนแค่นี้ต้องขึ้นสไลด์เลยหรือ?....

ออฟไลน์ dnu

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 10:59:51 »
คิดว่าน่าจะแก้มอย่างเดียว..แต่สงสัยว่า โดนแค่นี้ต้องขึ้นสไลด์เลยหรือ?....

ลืมบอกครับ โดนชนเข้าล้อด้วยครับ หลังเกิดเหตุล้อตั้งตรงไม่ได้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:05:08 »

ลืมบอกครับ โดนชนเข้าล้อด้วยครับ หลังเกิดเหตุล้อตั้งตรงไม่ได้ครับ

ตอนแรกก็สงสัยครับ แต่ที่น่าเช็คก็
- น่าจะต้องมีการดึงตัวถัง
- เช็คปีกนกและโช้คสปริง
- เช็คเพลาขับ
- เช็คกันชนหน้า
- เช็คไฟหน้า

มองแล้วจขกท.เป็นฝ่ายถูกและคู่กรณีไม่มีประกันใช่ไหมครับ แบบนี้ต้องให้ประกันไปไล่เบี้ยหนักๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:05:58 »
แก้ม ฝากระโปรง เช็คกันชนหน้ากับประตูขวาด้วยนะครับ แล้วก้พวก part ที่อยู่ในล้อขวาครับเอาให้ครบ

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:13:03 »
โดนชนที่ความเร็วเท่าไหร่นะครับ

อีกฝ่าย เจ็บไหม

มีประกันไหมครับ

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:19:07 »
เคยเจอมาแบบเดียวกัน รถมอไซชนเข้าล้อหน้าขวา สะท้านถึงพวงมาลัย ศูนย์เบี้ยว ส่วนมอไซพังครึ่งคัน น่าจะต้องทิ้งเลย แต่ดีคนขับไส่กางเกงยีนส์ รองเท้าเซฟตี้ หมวกกันน็อก และไม่เป็นไรมาก จุกนิดหน่อย. สรุปคือเราต้องทำเคาะบ่นสี, ตั้งศูนย์, ตั้งพวงมาลัยใหม่, นึกว่าหมดแค่นั้น. พอมาใช้งานจริง เสียความรู้สึกมากๆ ระบบพวงมาลัยไม่เหมือนเดิมแล้ว เสียพิว เสียงดังเหมือนเหล็กเสียดสีกัน ต้องแก้ใหม่หลายรอบ เซ็งเลย

ออฟไลน์ dnu

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 11:25:39 »
โดนชนที่ความเร็วเท่าไหร่นะครับ

ผมจอดนิ่ง จยย.น่าจะ100+ ไม่มีเบรคเลยไม่เบรคเลย รถแต่งไม่มีพรบ.ไม่มีประกัน เด็กอายุ 13 ไม่มีใบขับขี่ ไม่ใส่หมวก อาการสาหัสกระโหลกแตก เลือดออกในสมอง ตอนนี้มาเรียกร้องเงินจากผม บอกว่าผมผิด แต่จุดเกิดเหตุคือเส้นสมมติเกาะกลาง ตำรวจให้เป็นประมาทร่วมเพราะจุดนั้นเป็นเส้นทึบตามกฏหมายไม่ใช่จุดกลับรถ

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:06:51 »

ผมจอดนิ่ง จยย.น่าจะ100+ ไม่มีเบรคเลยไม่เบรคเลย รถแต่งไม่มีพรบ.ไม่มีประกัน เด็กอายุ 13 ไม่มีใบขับขี่ ไม่ใส่หมวก อาการสาหัสกระโหลกแตก เลือดออกในสมอง ตอนนี้มาเรียกร้องเงินจากผม บอกว่าผมผิด แต่จุดเกิดเหตุคือเส้นสมมติเกาะกลาง ตำรวจให้เป็นประมาทร่วมเพราะจุดนั้นเป็นเส้นทึบตามกฏหมายไม่ใช่จุดกลับรถ

คู่กรณีหน้าด้านมาก อย่าไปยอมนะครับ ฝั่งเราจอดนิ่งยังไงเราก็ถูก และคู่กรณีเป็นเด็กวัย13เอารถมาซิ่งยั้งไงก็ผิด และรถไม่มีเบรคก็ผิดอยู๋แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 12:31:10 »
จบเคส หากล้องติดรถครับ
ถ้ามีกล้อง เคลียร์กันง่ายกว่านี้มากครับ

สู้ๆครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 13:36:01 »
มันอย่างนี้แหละพวกซิ่งมอเตอไซ ทำตัวเองแล้วโทษทั้งโลกผิดไปหมด คุณอย่าได้เผลอไปเจรจาตกลงว่าจะจ่ายเชียว บอกมันมีอะไรไปคุยกับประกันเอา ถ้าไม่พอใจก็ฟ้องศาลเองซึ่งมันไม่มีปัญญาทำแน่นอน อย่าได้สงสารถ้าสงสารต้องสงสารตัวเองที่ซวยเจอผีเปรตพวกนี้ชนเอามากกว่า การสงสารยอมให้เงินรังแต่จะทำให้คนพวกนี้ได้ใจทำแล้วทำอีก  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 13:55:31 »
หลักๆอาจต้องเปลี่ยนปีกนกครับ เผลอๆเพลาขับจะโดนกระแทกเสียหายด้วยรึเปล่า

ออฟไลน์ dnu

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:31:38 »
จบเคส หากล้องติดรถครับ
ถ้ามีกล้อง เคลียร์กันง่ายกว่านี้มากครับ

สู้ๆครับ

มีกล้องครับ แต่มุมกล้องมันไม่เห็นเหตุการณ์

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:49:11 »
ดูเหมือนแค่ตัวถัง แต่ระบบบังคับเลี้ยวน่าห่วงครับ ศูนย์ เพลา ไรงี้

คู่กรณีหน้าด้านมาก อย่าไปยอมนะครับ ฝั่งเราจอดนิ่งยังไงเราก็ถูก และคู่กรณีเป็นเด็กวัย13เอารถมาซิ่งยั้งไงก็ผิด และรถไม่มีเบรคก็ผิดอยู๋แล้ว
สมน้ำหน้าแม่ง

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 14:52:46 »
น่าเป็นห้วงเรื่องศูนย์ล้อครับ ต้องดูเป็นอันดับแรกเลย
แล้วก็ดูการเปิด ปิดบานประตู, เสียงเข้ารถ, ระดับไฟหน้า

ออฟไลน์ kawkrub

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 17:24:02 »
เจอเคสประมาทร่วม แล้วคู่กรณีเจ็บเยอะนี้  ปรึกษาผู้รู้ทางกฏหมายเยอะๆนะครับ  มีคนรู้จักเคยโดน   กลายเป็นว่าโทษของคนไม่เจ็บมันจะหนักกว่า  คือขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นบาดเจ็บสาหัส  มันไม่มีโทษประมาททำให้ตัวเองบาดเจ็บสาหัสไงครับ   กลายเป็นว่าคนไม่เจ็บจะโทษหนักกว่า  ต้องไปสู้กันว่าใครประมาทมากน้อยแค่ไหนยังไง  ปรึกษาผู้รู้กฏหมายมากๆครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 21:57:54 »
รถไม่เท่าไรครับเปลี่ยนแก้มทำสีประตูตั้งศูนย์ไขตั้งคันชักคันส่งจบ
แต่มอไซค์เจ็บหนักขนาดนั้น คุณจะถูกไล่บี้แทนนะซิครับ
เคสอย่างนี้รถใหญ่เสียเปรียบซวยทั้งขึ้นทั้งล่อง ไม่เกี่ยวว่ามอไซค์เป็นฝ่ายผิดจะไม่มีใบขับขี่ ซิ่ง ไม่มีเบรด
มีเคสจอดรถริมถนน มอไซค์เมามาชนท้าย รถเก๋งยังซวยเลยจอดที่ห้ามจอดไม่เปิดสัญญานไฟฉุกเฉิน
ดีมอไซค์ตายแต่รถเก๋งต้องเสียตังให้ญาติมอไซค์ถึงจบครับ รถเก๋งซ่อมเองไม่มีประกัน