ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมโช้คมา มีคำถามคาใจครับ  (อ่าน 14871 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ซ่อมโช้คมา มีคำถามคาใจครับ
« เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 14:00:27 »
สอบถามทุกท่านครับ
รถ Mitsu Lancer ปี 2550 ของอา รถเดิมๆ ไม่ได้ติดแก๊ส ล้อ 16 นิ้วโรงงาน
วิ่งไปแล้วประมาณ 200,000 โล
อาเขาให้อู่แถวบ้านเซ็คช่วงล่างให้ ทางอู่บอกว่าโช้คคู่หน้ารั่ว เลยอัดน้ำมันให้
คิดมาประมาณ 500 บาท

อาเอารถมาใช้ประมาณ 2 เดือน โช้คหน้าขวาตาย เลยโทรมาหาผม
ผมเลยแนะนำให้อาเอารถมาทำอู่แถวบ้านผม (พุทธมณฑลสาย 1)
หลังปีใหม่ อาก็เลยเอารถมาทำที่อู่นี้ เอารถเข้าไป 10 โมงครึ่ง เสร็จประมาณ
4 โมงเย็น อัดน้ำมันโช้คหน้า-หลัง เสียไป 3,000 บาท
และช่างของอู่นี้บอกว่า โช้คของรถ ตอนถอดออกมาทำไม่มีร่องรอยการซ่อมมาก่อน
และบอกว่า ปัญหาพวงมาลัยดัง เกิดจาก “ลูกหมากแร็กพวงมาลัย” รั่ว
ถ้าจะทำ ก็มีทั้งเปลี่ยนและซ่อม แต่ต้องทิ้งรถไว้
ผมกับอาไม่มีความรู้ เลยรับฟังไว้ก่อน ยังไม่ได้ทำ

อาทิตย์ก่อน อาเอารถไปเข้าอู่แถวๆ บางปะแก้ว เพื่อแก้ปัญหาพวงมาลัยดัง
กับเช็คช่วงล่างทั้งหมด (อาบอกมีญาติแนะนำอู่นี้)
ช่างของอู่นี้ บอกอาว่า โช้คถูกซ่อมโดยการตัดแกนและใส่เกลียว
ไม่ควรทำ เพราะทำให้โช้คด้อยลง
และบอกว่าให้ใช้ไปก่อน เสียแล้วค่อยเอามาให้ทางอู่นี้ซ่อม
และก็เปลี่ยนพวกลูกหมากและยางที่เกี่ยวกับช่วงล่างที่ชำรุดทั้งหมด
หมดไปประมาณ 5,000 บาท

ทีนี้อาเขาก็ไม่ค่อยสบายใจ คือไม่รู้ว่า อู่ไหนไว้ใจได้แค่ไหนกันแน่
เลยอยากถามทุกท่านครับว่า

1. การซ่อมโช้ค ถ้าแกนโช้คเดิมเราไม่เสีย การอัดน้ำมันใหม่จำเป็นต้องตัดแกนใส่เกลียวไหมครับ
2. ที่อู่แถวพุทธมณฑลสาย 1 บอกว่า อู่แรกไม่น่าทำอะไร หรืออาจจะแค่เอาไปอัดแก๊สให้ โช้คโรงงานมันโช้คน้ำมันอย่างเดียว หรือกึ่งแก๊สครับ
3. จริงๆ ตอนแรก สนใจ Monroe Reflex แต่โทรไปถามตัวแทน เขาบอกของหมด
เลยต้องมาซ่อมโช้คเดิมแทน
โช้ค Mitsu รุ่น Lancer นี้เบิกศูนย์ 4 ต้น ประมาณ 20,000 บาท
นอกจาก Monroe แล้ว มีโช้คยี่ห้อไหน รุ่นไหน คุณภาพใกล้เคียงหรือดีกว่าโช้คโรงงานในราคาไม่แพงบางครับ

ขอบคุณครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: ซ่อมโช้คมา มีคำถามคาใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 16:11:40 »
ราคาอัดน้ำมันโช้ค ก็อยู่ราวๆนั้นแหละครับ 500-800 ต่อข้าง แข็งบ้าง นุ่มบ้าง แล้วแต่ว่าจะระบุให้ช่างทำ แต่ใช้ไปสัก 5-6 เดือน ก็จะเริ่มงอแงอีก

ถ้าซ่อมโช้คแล้วไม่สบายใจ เปลี่ยนใหม่เถอะครับ ไม่ได้แพงอย่างที่คิด ถ้าเป็นของยี่ห้อที่ไม่ใช่ศูนย์ ข้างหน้า ข้างละ 3 กว่าๆ ซื้อเป็นคู่จะได้ราคาถูกกว่าซื้อต้นเดียว

ถ้าของศูนย์ ราคาสูง อาจจะไปซื้อกับร้านอะไหล่ข้างนอก น่าจะได้ถูกกว่าครับ แต่ผมใช้ยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ศูนย์ และไม่ใช่ของ Monroe

แต่ถ้าให้แนะนำ ให้เขาเช็คก่อนครับว่า โช้คข้างหน้ารั่วไหม ข้างหลังรั่วไหม

ถ้ารั่วแต่ข้างหน้า ก็เปลี่ยนเฉพาะคู่หน้าก่อนได้ครับ คู่หลังไว้ว่ากันอีกทีเมื่อต้องการเปลี่ยน ถ้าต้องการเซฟงบ

แต่ถ้าเป็นไปได้ ก็เปลี่ยนพร้อมกันเลยครับ อย่าเปลี่ยนแต่ข้างในข้างหนึ่ง ถ้าเปลี่ยนข้างหน้า ก็คือต้องเป็นคู่หน้า ถ้าเปลี่ยนหลังก็เป็นคู่ทั้งข้างหลัง

ส่วนเปลี่ยนพวกลูกหมากและยางที่เกี่ยวกับช่วงล่างที่ชำรุดทั้งหมด กำเงินไว้ราวๆ 3-5 พันครับ คงไม่เกินนี้ แต่บางร้านจะซ่อมเป็นอาการๆไป ซึ่งอาจจะถูกกว่า แต่ถ้าอยากบำรุงรักษารถทั้งที 3-5 พัน ผมถือว่าไม่ได้จ่ายแพงมากครับ แต่ช่วงล่างเฟิร์มขึ้นแน่นอน

ลองดูครับ  :)

ออฟไลน์ laempiab

Re: ซ่อมโช้คมา มีคำถามคาใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 16:39:41 »
หาซื้อของใหม่เอง ได้ราคาถูกกว่าของศูนย์บริการครับ
 gabriel, monroe, ohlins, bilstein หรือ kayaba แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 16:41:24 »
เปลี่ยนดีกว่าครับอย่าซ่อมเลย บางทีซ่อมไม่จบก็เหมือนเสียเงินทิ้งไม่คุ้มกันเลย คันเก่าผมเคยถามราคาซ่อมอัดข้างละ 800 ค่าแรงต่างหากรวมราวๆ 2500 แต่ถ้าเปลี่ยนก็ 5000 ผมจัดการเปลี่ยนเลยก็จบครับสบายใจดี

ถ้าจะซ่อมช่วงล่างด้วยก็เอาทีเดียวไปเลยครับถ้ามีงบพอจะได้ใช้ยาวๆอย่างสบายใจไม่ต้องวิ่งเข้าอู่บ่อยเพราะเห็นไม่ค่อยมีความรู้แสดงว่าไม่ได้ดูแลเท่าที่ควรคงมีอะไรต้องให้เปลี่ยนเยอะ เลือกอู่ที่ไว้ใจได้จะได้จบทีเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2015, 16:51:14 »
ผมว่าซ่อมโช๊ค ถ้าทำตามหลักการเปลี่ยนซีลใหม่ เช็คสภาพอย่างดีแล้วค่อยอัด

ถ้าราคาประมาณ 1-1.5 พันต่อคู่ ผมว่า OK เลยนะครับ

แต่ที่คุณเจอ มันคือ อัดน้ำมัน ซึ่งผมก็เคยทำใน AE100 มาแล้ว ใช้ได้ประมาณ ปีนึงครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 07:09:45 »
โช๊ค เลนเซอร์แพงจังราคาศูนย์

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 08:45:57 »
โช๊ครุ่นนี้แพงครับเพราะเปลี่ยนเป็นโช้คแกนใหญ่เป็น kayaba ญี่ปุ่นครับเลยแพง ถ้าก่อนไม่เนอร์เชนจ์จะเป็นแกนเล็กผลิตไทยราคาหายไปครึ่งๆ ครับ จริงแล้วโช๊ครุ่นนี้หาในเวปคลับสภาพดีๆ ราคาไม่แพงเลย น่าจะเปลี่ยนโดยหามือสองราคาเผลอๆ พอๆ กับซ่อมโช๊คที่ทำมาเลยครับ อู่มิตซูเก่งๆ ดีๆ มีอยู่ที่ถนนบางขุนเทียนชายทะเลครับ ใกล้ๆ กับขนส่งเขตพื้นที่ 1 ลองแวะไปดูก็ได้

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 14:35:33 »
ผมคิดว่าโช๊คไม่ควรซ่อมครับ เพราะซ่อมมาก็อยู่ได้แปปเดียว สู้ซื้อใหม่ครั้งเดียวแล้วใช้ยาวๆดีกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 17:43:34 »
ของเล่นเพียบครับ inbox ได้ครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2015, 21:45:22 »
สอบถามทุกท่านครับ
รถ Mitsu Lancer ปี 2550 ของอา รถเดิมๆ ไม่ได้ติดแก๊ส ล้อ 16 นิ้วโรงงาน
วิ่งไปแล้วประมาณ 200,000 โล
อาเขาให้อู่แถวบ้านเซ็คช่วงล่างให้ ทางอู่บอกว่าโช้คคู่หน้ารั่ว เลยอัดน้ำมันให้
คิดมาประมาณ 500 บาท

อาเอารถมาใช้ประมาณ 2 เดือน โช้คหน้าขวาตาย เลยโทรมาหาผม
ผมเลยแนะนำให้อาเอารถมาทำอู่แถวบ้านผม (พุทธมณฑลสาย 1)
หลังปีใหม่ อาก็เลยเอารถมาทำที่อู่นี้ เอารถเข้าไป 10 โมงครึ่ง เสร็จประมาณ
4 โมงเย็น อัดน้ำมันโช้คหน้า-หลัง เสียไป 3,000 บาท
และช่างของอู่นี้บอกว่า โช้คของรถ ตอนถอดออกมาทำไม่มีร่องรอยการซ่อมมาก่อน
และบอกว่า ปัญหาพวงมาลัยดัง เกิดจาก “ลูกหมากแร็กพวงมาลัย” รั่ว
ถ้าจะทำ ก็มีทั้งเปลี่ยนและซ่อม แต่ต้องทิ้งรถไว้
ผมกับอาไม่มีความรู้ เลยรับฟังไว้ก่อน ยังไม่ได้ทำ

อาทิตย์ก่อน อาเอารถไปเข้าอู่แถวๆ บางปะแก้ว เพื่อแก้ปัญหาพวงมาลัยดัง
กับเช็คช่วงล่างทั้งหมด (อาบอกมีญาติแนะนำอู่นี้)
ช่างของอู่นี้ บอกอาว่า โช้คถูกซ่อมโดยการตัดแกนและใส่เกลียว
ไม่ควรทำ เพราะทำให้โช้คด้อยลง
และบอกว่าให้ใช้ไปก่อน เสียแล้วค่อยเอามาให้ทางอู่นี้ซ่อม
และก็เปลี่ยนพวกลูกหมากและยางที่เกี่ยวกับช่วงล่างที่ชำรุดทั้งหมด
หมดไปประมาณ 5,000 บาท

ทีนี้อาเขาก็ไม่ค่อยสบายใจ คือไม่รู้ว่า อู่ไหนไว้ใจได้แค่ไหนกันแน่
เลยอยากถามทุกท่านครับว่า

1. การซ่อมโช้ค ถ้าแกนโช้คเดิมเราไม่เสีย การอัดน้ำมันใหม่จำเป็นต้องตัดแกนใส่เกลียวไหมครับ
2. ที่อู่แถวพุทธมณฑลสาย 1 บอกว่า อู่แรกไม่น่าทำอะไร หรืออาจจะแค่เอาไปอัดแก๊สให้ โช้คโรงงานมันโช้คน้ำมันอย่างเดียว หรือกึ่งแก๊สครับ
3. จริงๆ ตอนแรก สนใจ Monroe Reflex แต่โทรไปถามตัวแทน เขาบอกของหมด
เลยต้องมาซ่อมโช้คเดิมแทน
โช้ค Mitsu รุ่น Lancer นี้เบิกศูนย์ 4 ต้น ประมาณ 20,000 บาท
นอกจาก Monroe แล้ว มีโช้คยี่ห้อไหน รุ่นไหน คุณภาพใกล้เคียงหรือดีกว่าโช้คโรงงานในราคาไม่แพงบางครับ

ขอบคุณครับ

ตอนเปลี่ยน monroe reflex คู่หลังของ CIVIC FD ราคา 2000 มีทอน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 13:04:55 »
ซ่อมโช้ค เปลี่ยนดีกว่า คุ้มกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 14:06:37 »
เซียงกงมั้ยครับ ผมใช้โช้คเซียงกงในคันเก่า เปลี่ยนมา4ปีได้แล้วยังปกติอยู่เลย