ผู้เขียน หัวข้อ: I-Drive ของ BMWคืออะไร ทำอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 12004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
I-Drive ของ BMWคืออะไร ทำอะไรได้บ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:00:16 »
ผมสนใจ BMW มือสองครับ ตอนนี้ที่เล็งๆจะเป็นตัว E90 ตอนแรกกะเอาเครื่องเบนซินไปติดแก็ส

แต่พี่ๆเพื่อนๆแนะนำว่าเพิ่มเงินอีก(เยอะ)แล้วสอย 320D ดีกว่า จากที่ไปหาข้อมูลมา มันเป็นรถที่น่าใช้มากๆ

มีสิ่งที่เพิ่มมานอกจากสมรรถนะก็เป็น I-Drive แอบไปอ่านรีวิวพี่จิมมี่มา เห็นดู TV ได้ด้วย!!!

เป็นส่วนสำคัญในการตัดสินใจเลยครับ เพราะติดดูข่าวบนรถทุกเช้า

เลยอยากทราบว่า I-Drive ทำอะไรได้บ้างครับ แล้วดูทีวีได้จริงไหม ถ้าได้เป็นมาตรฐานของรถที่มี I-Drive ทุกคันรึเปล่า

หรือได้เฉพาะบางรุ่นหรือต้องติดอุปกรณ์เสริมครับ ถ้าต้องติดอุปกรณ์ต้องใช้งบเท่าใด

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
Re: I-Drive ของ BMWคืออะไร ทำอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:24:41 »
I-drive เป็นตัวควบคุมmultimedia ในรถครับ แต่ ถ้าพูดถีง ทีวี คุณอาจหมายถึง tv function ซึ่งเป็น option เสริม
และ....แน่นอนว่าใน series 3 (f30) ไม่มี option นี้ครับถ้ามีตอนนี้รุ่นที่มีoption ทีวีในราคาทีถูกที่สุดที่ิ bmw thailand จัดมา>>> activehybrid 5 m sport(luxuryก็ไม่มี ) ราคาไป 5 ล้าน...
แต่ผมไม่รู้ว่าข้างนอกจะมีการปลด function นี้ รึปล่าวนะครับ(รอผู้รู้มาตอบอีกทีนึง) แต่ถ้าปลดได้ก็คงหลุดbsi อยู่ดี

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
Re: I-Drive ของ BMWคืออะไร ทำอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:35:45 »
I-drive เป็นตัวควบคุมmultimedia ในรถครับ แต่ ถ้าพูดถีง ทีวี คุณอาจหมายถึง tv function ซึ่งเป็น option เสริม
และ....แน่นอนว่าใน series 3 (f30) ไม่มี option นี้ครับถ้ามีตอนนี้รุ่นที่มีoption ทีวีในราคาทีถูกที่สุดที่ิ bmw thailand จัดมา>>> activehybrid 5 m sport(luxuryก็ไม่มี ) ราคาไป 5 ล้าน...
แต่ผมไม่รู้ว่าข้างนอกจะมีการปลด function นี้ รึปล่าวนะครับ(รอผู้รู้มาตอบอีกทีนึง) แต่ถ้าปลดได้ก็คงหลุดbsi อยู่ดี

ขอบคุณที่มาแชร์ความรู้นะครับ

ผมสนใจ E90 มือสองครับ F30 ก็อยากได้มากๆครับแต่ปัจจัยไม่ถึงครับ T T

พี่พอทราบไหมครับ ว่า Idrive ของ E90 เป็นอย่างไรครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 21:58:00 »

ขอบคุณที่มาแชร์ความรู้นะครับ

ผมสนใจ E90 มือสองครับ F30 ก็อยากได้มากๆครับแต่ปัจจัยไม่ถึงครับ T T

พี่พอทราบไหมครับ ว่า Idrive ของ E90 เป็นอย่างไรครับ
I-drive ในอดีตตัวแรกจะไม่เหมือนตัวปัจจุบันตอนที่ผมยังเล็กๆได้ลองไปสัมผัสบอกตามตรงว่า งงสุดๆ(รู้สึกว่าเป็น 525i E60) ไม่รู้ว่า E90 ของคุณ pranhirun เป็น lotท้ายๆที่ติดตั้ง i-drive รึปล่าวถ้าใช่หน้าตาการทำงานจะคล้ายกับตัวปัจจุบัน ต่างกันไม่กี่อย่างและแน่นอนว่าใช้ง่ายกว่ารุ่นแรกมาก

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 22:22:09 »
i-drive ตัวแรกใช่ไหมครับ

ก็จะดูทีวีได้ แต่ไม่มี Nav นะครับ แต่ทีวีมันชัดยากครับเพราะเป็นเสาสัญญานเหมือนทีวีทั่วไป

จำเป็นไหม สำหรับผม มีแล้วเพลินกว่าไม่มีครับ จะเปลี่ยนเพลงจะกดอะไร มองจากจอมันสบายกว่า

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 22:39:59 »
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,35592.0.html

ถ้า e90 ตัวเก่าจะมีเฉพาะในดีเซล ถ้า LCI มีในตัวท็อปทั้งสองเชื้อเพลิง แต่มีจะเป็นตัว CIC ทั้งคู่ เก็บเพลงลง HDD fดูดีวีดีได้ มีแผนที่ ซึ่งละเอียดผมสมควรและดูง่ายมาก

ถ้า e60 i drive โบราณมาก แค่ไว้ควบคุมระบบรถ วิทยุ แอร์ คอมคำนวนต่างๆ ระบบแจ้งเตือน แต่จอเล็ก แบบในลิงค์อ่ะคับ

แต่เอามาเปลี่ยนได้แบบผมทำ ซึ่งค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงมาก มีหลายหมื่นถึงเฉียดแสน หรือ แสนกว่า

ุถ้าจะเล่น e90 และอยากได้ i drive แนะนำว่าหาคันที่มีดีกว่าคับ แล้วจะชอบมันเลยล่ะ แต่ถ้ารถที่ไม่มีมาจะอยากมี บอกเลยคับยากมาก เปลี่ยนคอนโซล ฯลฯ เยอะมาก ลองไปหาคันที่มีแล้วลองเล่นดูคับ ถ้าชอบแบบไม่มีมันก็เหมือนรถยุค10ปีที่แล้ว นั่นแหละคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 22:45:29 »
อย่าลืมไปลองใช้ด้วยนะครับ ใช้ง่าย ใช้ยาก อย่างไรจะได้ทราบ

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 23:35:15 »
Function tv ติดเพิ่มเองข้างนอกได้มั้งครับ หรือจะเบิกศูนย์ก็มีให้สั่งได้เป็นชุดมาเลยครับ เพราะมันจะมีกล่องแยกออกมาตัวนึงต่อสายจากครีบฉลาม แล้วเสียบเข้ากล่อง I drive พร้อมเปิดfunction ที่กล่องก็ดูได้ครับ เป็นtv digital เลย

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 07:51:31 »
Function tv ติดเพิ่มเองข้างนอกได้มั้งครับ หรือจะเบิกศูนย์ก็มีให้สั่งได้เป็นชุดมาเลยครับ เพราะมันจะมีกล่องแยกออกมาตัวนึงต่อสายจากครีบฉลาม แล้วเสียบเข้ากล่อง I drive พร้อมเปิดfunction ที่กล่องก็ดูได้ครับ เป็นtv digital เลย
+1ครับ แค่เสริมกล่อง ทีวีดิจิตอลที่ว่า ราคาไม่กี่พัน ติดได้กับรถเกือบทุกรุ่นที่จอมี av หรือ hdmi ก็ดู tv  ได้
i drive ไม่ใช่สาระสำคัญครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 07:55:17 โดย aobness »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 08:34:20 »
เหมือนกัน Mazda Connect น่ะครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 12:51:11 »
i-drive ในรุ่นที่คุณสนใจ มี 2 แบบนะครับ

i-drive มีไว้บอกสถานะต่างๆของรถ

มีด้านซ้ายจะเป็นตัวก่อน LCI ส่วนขวาจะเป็นตัว LCI

แน่นอนฟังก์ชั่นสองตัวนี้แสดงผลในรูปแบบต่างกัน(ความเห็นบนบอกหมดแล้ว)

ในส่วนดูทีวีได้มั้ย บางคันมีบางคันก็ไม่มี

แต่สามารถเพิ่มจากข้างนอกได้ครับ ตามความเห็นด้านบนอีกเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2015, 12:56:34 โดย Cheercheers »
Cheercheers