ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ไม่เทอะทะ อยู่ที่ความกว้างรวมกระจกมองข้างซึ่งไม่สัมพันธ์กับความกว้างตัวถัง  (อ่าน 2923 ครั้ง)

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากส่วนตัวแล้วเป็นคนไม่ค่อยเก่งในเรื่องการกะระยะในการขับรถ  เวลาจะเลือกรถก็จะดูความกว้างของตัวถังรถ(แบบไม่รวมกระจกมองข้าง)ประกอบด้วย
แต่พอมาคิดๆดูแล้ว ความกว้างรถที่ผู้ประกอบการรถยนต์ค่ายต่างๆให้เป็นข้อมูลมา คือ ความกว้างของตัวถังรถแบบไม่รวมกระจกมองข้าง   แต่ในการใช้งานจริงเช่นการถอยรถเข้าช่องจอด ความกว้างของตัวรถคือความกว้างแบบรวมกระจกมองข้าง   

แต่ความกว้างรวมกระจกมองข้างเป็นข้อมูลที่หาได้ยาก (รู้สึกว่าในเว็บMBTH จะมีข้อมูลตรงนี้ของแต่ละรุ่นด้วย)
ละก็พอดีไปเจอข้อมูลจากเว็บนึงมา ปรากฎว่าความกว้างของตัวถังรถไม่สัมพันธ์กับความกว้างรวมกระจกมองข้าง
คือรถบางคันความกว้างตัวถังมากกว่า แต่พอรวมกระจกมองข้างแล้วความกว้างรวมกลับน้อยกว่า
:: ข้อมูลอ้างอิงจากเว็บนี้ (แต่ความกว้างรวมกระจกมองข้างมีแค่ของบางยี่ห้อและบางรุ่นนะคะ) สามารถเลือกดูตามยี่ห้อได้เลยค่ะ ::
http://www.automobiledimension.com/

มีความเห็นว่ายังไงกันบ้างคะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2019, 18:41:44 โดย pattra »

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
เขาให้แบบไม่รวมกระจกมองข้างมาด้วยเพราะกระจกมองข้างมันพับได้หรือเปล่าครับ ถ้าให้แบบรวมมามันก็จะดูกว้างกว่าชาวบ้าน ทั้งๆที่มันพับเก็บได้
H.

ออฟไลน์ Newhang

แนะนำว่าอย่าไปดูแบบนั้นครับ มันจะไม่ช่วยให้คุณกะระยะได้ดีหรือคล่องตัวเลย  ลองมาเปลี่ยนเป็นดูวงเลี้ยวกับ over hang ดีกว่าครับ

ขอยกตัวอย่างนะครับ teana เป็นรถที่ขับยากที่สุดใน segment เพราะวงเลี้ยวกว้าง ความรู้สึกพอๆกับขับกระบะ แต่ตัวรถกับกว้างน้อยที่สุดเมื่อกางสเปก
accord camry จะขับง่ายกว่าพอควร ยิ่งaccordพวงมาลัยหมุนรอบน้อยก็หักสุดแล้ว ก็จะรู้สึกว่าคล่อง

อีกตัวอย่าง mazda3 ขับยากกว่า cx5 พอควร เพราะ หน้ารถจากซุ้มล้อมันเยอะไป ทำให้cx5หน้าสั้นกว่าจับง่ายกว่า

รถที่กระจกมองข้างกว้างแบบ fiesta ไม่ได้ขับยากนะครับ ถ้ากระจกข้างพ้นคือพ้น ไม่มีอะไรต้องกังวล เพราะมันอยู่ใกล้เราเห็นอยู่แล้วล่ะว่ากระจกชนหรือไม่

ยังไงลองคิดตามนะครับว่าเป็นแบบนั้นมั๊ย

np72

• บุคคลทั่วไป
^
เห็นด้วยครับ รถมันกว้างกว่ากันไม่เท่าไรหรอก

Altis 1,775
Camry  1,825

ห่างกัน 5 cm เอง

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
แนะนำว่าอย่าไปดูแบบนั้นครับ มันจะไม่ช่วยให้คุณกะระยะได้ดีหรือคล่องตัวเลย  ลองมาเปลี่ยนเป็นดูวงเลี้ยวกับ over hang ดีกว่าครับ

accordพวงมาลัยหมุนรอบน้อยก็หักสุดแล้ว ก็จะรู้สึกว่าคล่อง

อีกตัวอย่าง mazda3 ขับยากกว่า cx5 พอควร เพราะ หน้ารถจากซุ้มล้อมันเยอะไป ทำให้cx5หน้าสั้นกว่าจับง่ายกว่า

ยังไงลองคิดตามนะครับว่าเป็นแบบนั้นมั๊ย
ขอบคุณมากนะคะ เรื่องaccordเข้าใจและเห็นด้วยค่ะ
แต่เรื่องoverhangเนี่ย ต้องoverhangด้านหน้าสั้นหรือยาวคะถึงจะขับง่าย และง่ายกว่าด้านไหนคะ

ออฟไลน์ Newhang

accordพวงมาลัยหมุนรอบน้อยก็หักสุดแล้ว ก็จะรู้สึกว่าคล่อง

ขอบคุณมากนะคะ เรื่องaccordเข้าใจและเห็นด้วยค่ะ
แต่เรื่องoverhangเนี่ย ต้องoverhangด้านหน้าสั้นหรือยาวคะถึงจะขับง่าย และง่ายกว่าด้านไหนคะ

หน้าสั้นครับ เวลาปาดหัวเข้าออกจะปาดง่ายไม่เกี่ยว
รถที่หน้ายาวเวลาถอยจอดต้องเผื่อหน้ากวาดด้วยครับ ทำให้ต้องระวังทั้งหน้าและหลังที่กำลังถอย
เหมือนที่ผมบอกครับ ลองไปดู mazda3 เทียบกับ cx5 ดูครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
^
เห็นด้วยครับ รถมันกว้างกว่ากันไม่เท่าไรหรอก

Altis 1,775
Camry  1,825

Focus 1,823

(เกือบจะเท่า Camry แต่ข้างในแคบกว่าเยอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 18:41:07 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ MILD

• Full Member
^

Altis 1,775
Camry  1,825

Focus 1,823

(เกือบจะเท่า Camry แต่ข้างในแคบกว่าเยอะ)

แผงประตูหนามาก กินพื้นที่ภายในไปเยอะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
หารถที่มีโหนกด้านหน้า หน้าสั้น ขับง่ายที่สุดครับ