ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2015 //  (อ่าน 3056 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Drive the world วันนี้เราจะพูดถึงข่าวใหญ่เกี่ยวกับเรื่องของ General Motors (GM)
รวมถึงยอดขายรถยนต์เดือนมกราคม 58 และทิ้งท้ายกับ Headlightmag's BestDR!VE 2014

อยากรู้เรื่องอะไร ฝากคำถามมาได้ ที่กระทู้นี้นะครับ
จะตอบให้สดๆ เฉพาะช่วงที่รายการ ออกอากาศ เท่านั้น
รับคำถามถึงแค่เวลา 17.00น. เท่านั้นนะครับ

ทาง FM 93.5 MHz. หรือฟังออนไลน์ ทาง www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6 โมงเย็นนี้ เจอกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 13:26:38 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ deathsheep

ตั้งแต่ทำการเทสรถมาพี่จิมมี่เคยพารถทดสอบไปเกิดอุบัติเหตุหรือลงข้างทางบ้างไหมครับ

สมมุติว่าเป็นสื่อมวลชนไปรับรถมาทดสอบแล้วเกิดอุบัติเหตุ  ค่าเสียหายส่วนนี้ใครจะรับผิดชอบเหรอครับผม

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตอบออกอากาศได้มั้ยครับพี่
ความเร็วสูงสุดที่พี่ทำเทสคือ เท่าไหร่
แล้วรถรุ่นอะไรที่ทำได้ครับ...

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
เมื่อเทปที่แล้วพี่จิมมี่บอกว่า Hilux ใหม่จะเป็นเครื่อง 2.2 กับ 2.8 ลิตร
แต่ว่าวันนี้มีคนส่งรูปที่น่าจะเป็นเอกสารอบรมช่าง แล้วระบุรุ่นที่อบรมเป็น Hilux 2.4 ประกอบกับวงในที่คุยกับผมซึ่งเขาอยู่ที่สำโรง เขาก็บอกว่าเป็น 2.4 และ 2.8 สรุปผมควรจะเชื่อใครดีครับ

ออฟไลน์ H3T

อยากรบกวนขอข้อมูล Pulsar turbo ตอนนี้ในสต็อกเท่าที่คุณจิมมี่ทราบยังเหลือประมาณกี่คันครับ ถึง 200 คันหรือเปล่าครับ

มีผู้ประกอบการสนใจรถที่เน้นความสบายเบาะหลัง และมีเอกลักษณ์ด้านความแรง มีอัตราเร่งที่ดีระดับนึงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ในงบไม่เกิน 2 ล้านบาท minivan ที่ภายในกว้างขวางหน่อย (ยกตัวอย่างเช่น toyota estima, honda odessey, หรือ kia canival)
จะเป็นรถ 1 หรือมือ 2 จะเป็นรถนำเข้าหรือรถศูนย์ก็ได้ เงื่อนไขคือผมขับเป็นอย่างเดียว ดูแลเล็กๆน้อยๆได้
คุณจิมมี่เห็นว่าตัวไหนน่าใช้ที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 13:48:50 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Tonyokung

• Newbie
  • *
สอบถามเครื่องยนต์ 2.0ตัวฉีดตรงของnissan xtrail รุ่นล่าสุดหน่อยครับว่าอืดไหม อัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิงเป็นอย่างไรแล้วถ้าจะเล่นรถรุ่นนี้ควรจะเอาตัว 2.0หรือ2.5 ดีครับ

ออฟไลน์ madnug

alphard ใหม่นี่ ทาง Toyota Thailand

มีโชว์ใน งาน Motor Show ไหมครับ

ออฟไลน์ Highway Star

สวัสดีพี่จิมมีกับพี่เมธีนะครับ
ขอถามสัก4ข้อดังนี้
1ผมได้ไปลองAll New Tritonใหม่ รู้สึกชอบฟีลลิงพวงมาลัยกับช่วงล่างมากเลยครับเล็งตัวDouble cab plus 2.4 Mivec GLS Navi 6MT ไว้อยากให้พี่จิมมีช่วยวิจารณ์ข้อดีข้อเสียให้ฟังหน่อยครับ แล้วน่าซื้อมั้ยครับ ส่วนตัวผมขับเร็วพอสมควร เน้นนั่งสบายนุ่มแต่ไม่ย้วยเกินไป เกาะถนนแต่ช่วงล่างไม่แข็งเกินไป ชอบพวงมาลัยคมๆ แรงแต่ไม่ซดน้ำมันเกินไป ศูนย์บริการไว้ใจได้ มีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่านี้มั้ยครับทั้งในปัจจุบันและอนาคต
2ระบบMivecในไทรทันใหม่เหมือนกับวาวล์แปรผันของรถเบนซินมั้ยครับ แล้วดีเซลวาวล์แปรผันใครทำเจ้าแรกใช่มิตซูมั้ยครับ
3อนาคตมิตซูบิชิจะเหมือนอีซูซุมั้ยครับที่จะมีแต่กระบะกับเอสยูวีเพราะช่วงนี้เห็นเก๋งมิตซูบิชิบทบาทน้อยเหลือเกิน
4จากข่าวที่GMจะเลิกผลิตสปินในอินโดรวมถึงโซนิคในไทยเรา เป็นไปได้มั้ยครับว่าแคปติวากับครูซอาจจอยู่ในชะตากรรมเดียวกันเพราะยอดขายนี่ก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 14:18:32 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ morak

• Newbie
  • *
ถามเรื่อง ตัว legacy bl5 ท้งตัวซีดานและวากอนครับ
อยากรู้ว่าช่วงล่างและอัตราเร่งของตัวเทอโบกับตัวปกติ ต่างกันมากมั้ยครับ และร่นนี้มีปัญหาอะไรจุกจิกไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่จิมมี่และพี่เมธี
1.อยากทราบว่า Mazda CX5 2.2 - Nissan X Trail 2.0 ขับ4 ทั้งคู่ เบาะนั่งคนขับตัวไหนนั่งสบายกว่าครับ เรื่องประหยัดน้ำมันและระบบ4x4 ตัวไหนดีกว่าครับ
2.Chevrolet Sonic จะเลิกขายจริงหรือป่าวครับ และสมมุติว่าคนที่ใช้Chevrolet Sonic อะไหล่มันจะมีปัญหาป่าวครับ
3.Mitsubishi Delica D:5 ที่จะมาขายในเมืองไทย เป็นขับ4มั้ยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 17:24:30 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
งบไม่เกินล้าน สนใจระหว่าง Subaru XV กับ Honda HR-V

โจทย์คือ เน้นใช้งานในเมือง ขับออกตจว.เดือนละ1-2ครั้ง ไปกลับ~1000โล ขับ~100-120 km/h แต่เร่งแซงบ่อย นั่ง4คน

ความคล่องตัว ความทนทาน อะไหล่บำรุงรักษา นั่งสบาย อนาคตอาจติดแก๊ส

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
1.ford fiesta ecoboost มีโหมด M หรือ โหมดเกียร์ธรรมดาหรือเปล่าครับ
2.all new skoda superb จะเข้ามาในไทยหรือเปล่าครับ
hill start assists มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับในการใช้ชีวิตประจำวันครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
อยากถามพี่จิมมี่ว่า Chevy Optra 2008 ช่วงล่างเทียบกับรถปัจจุบันยังสู้ C segment อย่าง esport ได้ไหม แล้วเทียบกับ Mazda3 หละครับ ขอบคุณครับ

ขออีกคำถาม ทำไมพี่จิมมี่ถึงบอกไว้ในคลิป เช็ค เช็ค เอ้าท์ตอน mazda 3 saloon ว่า Mazda3 นั่งแล้วสุนทรี ทั้งๆที่มันเก็บเสียงแย่และไม่นุ่ม

ขอบคุณครับ รบกวนเยอะเลย

ออนไลน์ tyo00

อยากทราบว่าทำไมรุ่นรถตู้เบนซ์ ที่เป็นตัวเลข ถึงไม่เป็นแบบรุ่นอื่นๆครับ

แล้วคิดว่ารถรุ่นไหนในเมืองไทยเหมาะจะเอามาทำรถแท๊กซี่มากที่สุดครับ ถ้าไม่นับซีซีขั้นต่ำกับราคารถ