ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเปลี่ยนฟิล์ม hicool r70 มีตัวไหนกันร้อนดี ทัศนวิสัยโอเคราคาพอๆกันบ้างคับ  (อ่าน 7495 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
กำลังจะเปลี่ยนฟิล์ม hicool r70 มีตัวไหนกันร้อนดี ทัศนวิสัยโอเคราคาพอๆกันบ้างคับ
รบกวนด้วยคับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
รถบ้านผมใช้ 3m FX20 รอบคัน บานหน้า FX30
กันร้อนได้พอๆกับ Hikool พวกเบอร์ R50 ครับ
ข้อดีคือ ติดมา 2 ปีแล้ว เนื้อฟิลม์ยังมืดอยู่ สียังไม่จาง มองไม่เห็นข้างใน
ขนาดจอดตากแดดแทบทุกวัน

อีกคัน ใช้ FX30 รอบคันเลย
อันนี้ขับกลางคืนสบายหน่อย ถอยหลังจอด มองกระจกข้างดีกว่า FX30
ถ้าแนะนำ ผมว่ารอบคันใช้ FX30 กำลังดีครับ (ความเข้ม 60) ดำดีสีไม่ตกเลย

สมัยก่อนติด เคยมองๆ R60 R65 ของไฮคูลไว้
ไปวัดค่ากันความร้อนที่ร้าน ไฮคูลมันดีมาก % กันร้อนสูงกว่าใครเพื่อน
ร้านที่ติดฟิลม์บอกว่า ไฮคูลเบอร์สูงๆ กันร้อนได้น้องๆวีคูลแบบฟิลม์ใสเลย แต่ไฮคูลต้องเป็นฟิลม์มืดๆนะ
แต่สุดท้ายไม่เอาเพราะจอดรถทิ้งทั้งวัน ขับกลับวิ่งกลางคืน เอาสะดวกดีกว่า

• **
อีกคันผมพึ่งลอก fx20 รอบคันทิ้งไป  แสบมาก ร้อนมากคับกลางวันใส กลางคืนมืด

ออฟไลน์ 0%

แนะนำ 3m ดีกว่า จากใจจริง

เคยติด hikool r60 r65 รุ่นดังๆ มีปัญหา เนื้อฟิลม์เป็นจุดๆ ติดบานหน้ายิ่งเวียนหัว มันหลอกตามาก แถมรุ้สึกไม่กันร้อนเท่า 3M

• **

ออฟไลน์ TorTy

กะงบไว้เท่าไหร่ครับ fxr กันร้อนดีกว่า fx แต่เป็นแบบปรอทครับชอบแบบไหน
ใส ดำ ปรอท

• **
งบคงไม่เกิน  hicool คับผม กะไว้ว่า r70 รอบคันคับ

ออฟไลน์ H.

ฟรีดบ้านผมก็ fx บานหน้ากับข้าง FX50 ประตูคู่หลังโอเปราหลัง FX15 กระจกท้าย FX50

กันแดดดีมั้ย ผมบอกเลยว่าถ้าแดดเปรี้ยงๆ กันอยู่แต่มีแสบแขนบ้าง
ข้อดีคือมองจากข้างนอกมืดมาก (FX15 มองจากข้างในก็มืด) รถขาวกระจกดำ สวยดี

ถ้าไม่รังเกียจว่าห้ามปรอท ผมว่า FXR จะกันร้อนได้ดีกว่า แต่ผมไม่ชอบฟิล์มปรอท (หรืออลูมิเนียม) แต่ไหนแต่ไรละ มันแยงตาชาวบ้าน
H.

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
อีกคันผมพึ่งลอก fx20 รอบคันทิ้งไป  แสบมาก ร้อนมากคับกลางวันใส กลางคืนมืด

นี่ผมก็เพิ่งลอก 3M Fx20  ออก กลางวันแดดจัดร้อนแขน
กลางคืนขับสบายมากๆ
เปลี่ยนมาติด  FXR20 กันร้อนได้ดีมากต่างจาก FX20  เยอะ
แต่มีแสงสะท้อนภายในรถก็เยอะอยู่ แต่โดยรวมดีกว่าเดิม

ออฟไลน์ Mike

3M FX นี่แสบผิวมาก บอกเลยว่าถ้าฟิล์ม ไม่ใช่พรีเมี่ยม ราคาหลักหมื่น ละก็ ต้องเลือกรุ่นที่มี ส่วนผสมของโลหะเยอะๆ
มันจะช่วยสะท้อน รังสี UV กับ แสงขาว ซึ่ง 2 ตัวนี้เป็น 2 ใน 3 ของสาเหตุความร้อน

แต่ถ้าฟิล์มแพงๆ ใสๆ ประสิทธิภาพกันร้อนจะดีขึ้น เพราะ สามารถสะท้อน หรือป้องกัน รังสีอินฟาเรด ได้ ซึ่งเป็น สาเหตุที่ 3 ของ ความร้อน
ผมเองเคยใช้ Lamina ตัวโลหะ เยอะๆ ก็กันร้อนได้ดี

แต่บังเอิญ เสือกอยากหล่อ เลยไปลอกทิ้ง แล้วติด L75 แทน  ปรากฎ อยู่ไม่สุข แต่จะสุกเอา
ประสบการณ์สอนให้รู้ว่า ของถูก ไม่ดี ของดี ไม่ถูก (จริงๆ L75 ก็ไม่ถูกนะ แต่ถ้าเทียบ Vkool and Crytalline ก็ยังถูกกว่า)
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม 3M ครับ ไม้่ต้องโฆษณาอะไรมากมาย คุณภาพสินค้าก็ขายแบรนด์เขาได้เอง