โพลล์

การที่ทานจะเลือกซื้อรถสักคันทานใหความสําคัญกับอะไรอันดับแรกครับ

ศูนย์บริการ/ความสวย/ช่วงล่าง
ความสวย/ช่วงล่าง/ศูนย์บริการ
ช่วงล่าง/ศูนย์บริการ/ความสวย
อื่นๆ........

ผู้เขียน หัวข้อ: การที่ท่านจะเลือกซื้อรถสักคันท่านให้ความสำคัญกับอะไรอันดับแรกครับ  (อ่าน 5571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
ลักษณะการใช้งาน
ราคา
ความปลอดภัย
ปัญหา
และคอมเมนต์ของ headlightmag

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
ความสวยงาม และ ความคุ้มค่าของสิ่งที่ได้ เมื่อเทียบกับงบประมาณ  ครับผมมองแค่นี้  การขับขี่มาทีหลัง ผมไม่ขับบู๊ แต่เน้นเรื่องประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ช่วงล่างไม่ได้มีผลต่อการตัดสินใจของผมมากนักครับ ข้อนี้ผมเลือก
อื่นๆ เพราะถ้าให้ผมเรียง จะเป็น

"ความสวย/ศูนย์บริการ/ช่วงล่าง"

แต่ถ้าให้ลิสท์ออกมาเป็นส่วนตัวเลยคือ

1.ประเภทการใช้งาน > เพราะแต่ละยี่ห้อ ก็มีประเภทรถไม่คลอบคลุมเหมือนกันทุกเซ็กเม้นท์
2.ดีไซน์ > ต้องมีเอกลักษณ์ เรียบๆ ดูดี ไม่แข็งทื่อ และไม่ก้าวร้าวจนเกินไป
3.ความปลอดภัย > ABS, BA, EBD, Pretensioner Seatbelts, 4+Airbags อื่นๆ ก็ ESP
4.ความประหยัด > สวนทางก็ความแรง แต่ก็ทุกวันนี้ใช้รถแค่ในเมือง ออกต่างจังหวัดปีละ 4 หน ไปเรื่อยๆ แวะตลอดทาง ไม่รีบ
5.ความสะบายในการโดยสาร > เนื่องจากรถติด หรือเดินทางไกลนานๆ เบาะต้องไม่บีบช่วงไหล่ พนักไม่ดันหัว ตัวเบาะกว้างพอสมควร
6.ศูนย์บริการครอบคลุมและมีมาตรฐาน > อันนี้หลังจากที่ใช้อย่างสบายแล้ว เข้าบริการปีละสองหน ก็ไม่ควรจะเดินทางไกลจากที่ทำงานหรือบ้านมากนัก
7.สมรรถนะเครื่องยนต์และเกียร์ > เมื่อก่อนเอาไว้อันต้นๆ แต่พ้นวัยสะรุ่นไปแล้ว ความแรงและสนุกสนานก็ไม่ค่อยจำเป็น ยิ่งแรง มันก็ยิ่งกินน้ำมัน ฉะนั้นข้อนี้ขอเป็นผลพลอยได้ ถ้ามีก็ดี แต่ความทนทานต้องมี
8.พวงมาลัยระบบช่วงล่าง และการควบคุม > เช่นเดียวกับข้อบน เลยวัยฉวัดเฉวียนแล้ว ขอรถที่ไม่ตึงตัง พวงมาลัยไม่โหวงเหวงก็พอ
9.อุปกรณ์อำนวยความสะดวก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2015, 13:58:16 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
1.สมรรถนะโดยรวมว่า"ตอบโจทย์การใช้งานไหม"
2.ความทนทาน
3.มีอะไหล่ในอนาคตหรือเปล่า(ทั้งระบบการทำงานและตัวถัง)
4.Defect ที่มาจากการผลิตเยอะไหม
นอกนั้นก็ดูประกอบครับ เพราะผมไม่ซีเรียสเรื่อง After Sale ราคาขายต่อครับ รถถ้ามันใช้ทุกวัน และใช้ได้เต็มประสิทธิภาพที่มันให้มา คุณก็ไม่ต้องกลัวขาดทุนแล้วครับ  ;D ;D ;D ;D ;D 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภายนอกอันดับแรก ที่เหลือหย๋วนๆ

ออฟไลน์ mitjig

• Newbie
  • *
สำหรับผมคือราคาครับ ต้องใช้คำว่าคุ้มเท่านั้นเวลาเลือกรถ