ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ รุ่นย่อย Mazda 2 ทีครับ  (อ่าน 4250 ครั้ง)

ArmMoTo

• บุคคลทั่วไป
รบกวนแนะนำ รุ่นย่อย Mazda 2 ทีครับ
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 21:02:03 »
สวัสดีครับ ตอนแรกผมเคยตั้งกระทู้ไปว่าจะซื้อ Yaris แต่พอ Jazz ออกอยากได้ Jazz ซะงั้น แต่ไปไปมามา รอ Mazda 2 -*-

และตอนนี้ใจไป Mazda 2 เรียบร้อยแล้วครับ ฮ่าๆๆๆ (หลายใจๆ)

เลยอยากได้คำแนะนำพี่ๆในบอร์ดทีครับ ว่ารุ่น XS หรือไป XD High plus เลยดีครับ

คือเท่าที่อ่านมาต่างกันไม่มาก อุปกรณ์พื้นฐานน่าจะมีครบใน XD ส่วนตัวท๊อปเน้นอุปกรณ์หล่อๆ (รึเปล่า)

แต่เผื่อผมพลาดอะไรไป เลยอยากรบกวนแนะนำทีครับ อยากได้ความเห็นประกอบการตัดสินใจครับ :)

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้ามากครับ  :)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: รบกวนแนะนำ รุ่นย่อย Mazda 2 ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 21:35:57 »
ลองดูข้อมูลเพิ่มเติมที่ link นี้ได้นะครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,42347.0.html

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: รบกวนแนะนำ รุ่นย่อย Mazda 2 ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 21:45:47 »
ถ้าให้ผมซื้อรถรุ่นนี้ เลือกเอารุ่นล่างสุดมันก็เพียงพอสำหรับตัวเองมากๆแล้ว
ตัวอย่างเช่น
- กระจกหน้าแบบลดเสียงรบกวน - กระจกกรองแสงรอบคัน - กุญแจรีโมทและระบบเซ็นทรัลล็อก - ปุ่ม Push Start - สวิตซ์ควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย - วิทยุ FM/AM พร้อมเครื่องเล่น CD/MP3 1 แผ่น - ช่องเชื่อมต่อ AUX/USB 1 ช่อง - ระบบล็อกประตูอัตโนมัติ - ระบบ DSC ระบบ TCS ระบบ HLA - ระบบป้องกันล้อล็อก ABS และกระจายแรงเบรก EBD - ถุงลมนิรภัย SRS คู่หน้า ฯลฯ
ใช้ในชีวิตประจำวันก็เหลือๆแล้วครับ แต่สงสัยว่าเคยมองยาริสกับแจ๊สซึ่งภายในกว้างๆทั้งนั้น แล้วไงมามองมาสด้า2 หล่ะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 21:48:00 »
รุ่นล่าง 675000   กลาง 735000  top  790000
ลองคิดดูครับ 115000 กับสิ่งที่ได้มา จากตัวล่างไป top เป็นผมคงจัดแค่ตัวล่างพอครับ ผมเลยไปนั่งในตัวล่างเดี่ยวๆ ถ้าไม่เปรียบเทียบก็พอรับได้นะครับ ส่วนตัวว่าสิ่งที่ขาดกับ 115000 ผมเลือกเก็บเงิน115000ไว้ดีกว่า

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 22:03:02 »
ตัวล่างนี่อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครันแล้วครับ แต่เว้นแต่ ถ้าอยากได้
ก็มารุ่น
XD High จะได้เพิ่มหลัก ๆ คือ กันขโมย เบาพับได้ 60:40 และ Smart Keyless Entry (ไม่ต้องหยิบกุญแจกันเลยแค่ใส่ไว้ในกระเป๋า) ครับ
ส่วน XD High Plus ส่วนตัวผมว่า มัน Nice to have ซะเยอะครับ

ส่วนที่บ้านผมจัด XD มาครับ ติด กล้องมองหลัง แบบกระจกมองหลังพร้อมกล้อง ก็พอใช้ได้อยู่ครับ

ArmMoTo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 22:07:55 »
ถ้าให้ผมซื้อรถรุ่นนี้ เลือกเอารุ่นล่างสุดมันก็เพียงพอสำหรับตัวเองมากๆแล้ว
ตัวอย่างเช่น
- กระจกหน้าแบบลดเสียงรบกวน - กระจกกรองแสงรอบคัน - กุญแจรีโมทและระบบเซ็นทรัลล็อก - ปุ่ม Push Start - สวิตซ์ควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย - วิทยุ FM/AM พร้อมเครื่องเล่น CD/MP3 1 แผ่น - ช่องเชื่อมต่อ AUX/USB 1 ช่อง - ระบบล็อกประตูอัตโนมัติ - ระบบ DSC ระบบ TCS ระบบ HLA - ระบบป้องกันล้อล็อก ABS และกระจายแรงเบรก EBD - ถุงลมนิรภัย SRS คู่หน้า ฯลฯ
ใช้ในชีวิตประจำวันก็เหลือๆแล้วครับ แต่สงสัยว่าเคยมองยาริสกับแจ๊สซึ่งภายในกว้างๆทั้งนั้น แล้วไงมามองมาสด้า2 หล่ะครับ

ขอบคุณมากนะครับ ผมก็คิดว่าเพียงพอแล้ว แต่เผื่อขากตกไป ผมไม่เซียนเท่าไรครับ ส่วนเรื่อง ยาริส แจ๊ส ตอนนั้นแจ๊สมา ยาริสไม่อยู่ในหัวเลยครับ ชอบแจ๊ส

ซึ่ง ณ ตอนนั้น ยังไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถเท่าไรครับ เลยรอ mazda2 เพราะตัวเก่าผมไม่ชอบรูปทรงเท่าไร เลยลองรอตัวใหม่ครับ

ซึ่ง เป็นคนชอบรถ 5 ประตู แต่เจอ มาสด้า 2 เข้าไปผมชอบ 4 ประตูมากกว่า ฮ่าๆ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ตัวล่างนี่อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครันแล้วครับ แต่เว้นแต่ ถ้าอยากได้
ก็มารุ่น
XD High จะได้เพิ่มหลัก ๆ คือ กันขโมย เบาพับได้ 60:40 และ Smart Keyless Entry (ไม่ต้องหยิบกุญแจกันเลยแค่ใส่ไว้ในกระเป๋า) ครับ
ส่วน XD High Plus ส่วนตัวผมว่า มัน Nice to have ซะเยอะครับ

ส่วนที่บ้านผมจัด XD มาครับ ติด กล้องมองหลัง แบบกระจกมองหลังพร้อมกล้อง ก็พอใช้ได้อยู่ครับ

คิดว่าคงจบที่ XD แล้วติดกล้องเหมือนพี่เลยครับ แฮะๆ ขอบคุณมากนะครับ ทุกความคิดเห็นเลย

ArmMoTo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 22:10:37 »
คุณ chettaphong ครับรบกวนอีกนิดนะครับ

ติด กล้องมองหลัง แบบกระจกมองหลังพร้อมกล้อง นี่ราคาเท่าไรหรอครับ

ขอทราบไว้เป็นข้อมูลทีครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 22:18:21 »
ตัวล่างเพียงพอแล้วครับ ความปลอภัยครบ เอามาแต่งต่อนึดหน่อยเช่นไฟตัดหมอก เบาะหนัง
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ chettaphong

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 22:34:39 »
คุณ chettaphong ครับรบกวนอีกนิดนะครับ

ติด กล้องมองหลัง แบบกระจกมองหลังพร้อมกล้อง นี่ราคาเท่าไรหรอครับ

ขอทราบไว้เป็นข้อมูลทีครับ
ให้ศูนย์ทำให้ครับ ถ้าจำไม่ผิด ราว ๆ 3000 +/- ครับ ตอนนั้นขอเป็นของแถมได้มาครับ
แต่ในคลับ ก็มีร้านเครื่องเสียงที่เอา ชุดจอของ Mazda 3 มาแปลงใส่นะครับ เคยถาม เห็นว่าราว ๆ 25000 บาทครับ
ใส่แล้ว ทำได้ทุกอย่างมี Navigator, ดูหนังได้ ดู TV digital ได้ แต่ต้องแปลงเยอะอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2015, 22:38:17 โดย chettaphong »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 22:47:52 »
ตัวล่างพอครับ ตัวท็อปออฟชั่นไม่ค่อยว้าวอ่ะ

ArmMoTo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 07:54:43 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ :)

ออฟไลน์ Synth

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 09:00:09 »
ตัวล่างสุด ผมไม่ชอบวิทยุมันเอาซะเลยอะ ทำใจไม่ได้ มัน Modify ใส่จอ/เครื่องเสียงอื่นได้ไหมครับ

jomyoot

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 09:33:31 »
ตัวล่างสุด ผมไม่ชอบวิทยุมันเอาซะเลยอะ ทำใจไม่ได้ มัน Modify ใส่จอ/เครื่องเสียงอื่นได้ไหมครับ

ได้ครับ บางยี่ห้อ/รุ่น ทำออกมาให้พอดีกับฟร้อนเดิมติดรถเลยครับ เช่น Zulex

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:06:38 »
ค่าต่าง100000บาทขอ40000สำหรับใส่DVD ชุดลำโพง สายลำโพง กล้องถอยหลัง เซ็นเซอร์ แล้วคุณจะได้ระบบเครื่องเสียงทีดีกว่าของติดรถมากๆๆๆ ไม่จำเป็นต้องเอาDVDชนิดรุ่นล่าสุดของปีนี้ราคาสูงๆชุดละสี่หมื่นแต่ลองดูรุ่นที่ตกรุ่นไปไม่กี่เดือนของปีที่แล้วระดับกลางๆก็พอ ใจความสำคัญคือเลือกเครื่องเล่นกับลำโพงให้เข้ากับแนวเพลงที่คุณฟังบ่อยๆนั่นแหละ ระบบเครื่องเสียงมันเปลี่ยนใส่ได้หมด ส่วนของฟร้อนท์DVDอาจจะขนาดไม่พอใส่กับคอนโซลแต่ไม่ต้องห่วงถ้าร้านที่เค้ามีความรู้จริงเค้าสามารถหล่อแม่พิมพ์สำหรับใส่ฟร์อนท์ให้คุณได้แน่ๆ ถ้าอยากได้GPSนำทางขอเงินอีกสามพันไปซื้อgarminตามร้านหนังสือSE-EDก็พอไม่ต้องเอาฟร้อนท์ที่มีGPSในตัว อันเดทแผนที่ยากและย้ายไปใช้คันอื่นไม่ได้ เงินที่เหลือแบ่งมาสัก20000-30000ซื้อยางลายดอกสปอร์ตเน้นการเกาะถนน เงินที่เหลือเอาพาคนที่บ้านไปเที่ยวทะเลกับเป็นค่าน้ำมันเปรียบเทียบดูว่าทั้งหมดที่ผมว่าไปก่อนติดตั้งกับหลังติดตั้งมันต่างกันยังไง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:27:01 »
ผมเอาตัวล่างครับ ที่เหลือเอาไว้เติมมัน เอาไว้เที่ยวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;D

ArmMoTo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 19:55:48 »
ค่าต่าง100000บาทขอ40000สำหรับใส่DVD ชุดลำโพง สายลำโพง กล้องถอยหลัง เซ็นเซอร์ แล้วคุณจะได้ระบบเครื่องเสียงทีดีกว่าของติดรถมากๆๆๆ ไม่จำเป็นต้องเอาDVDชนิดรุ่นล่าสุดของปีนี้ราคาสูงๆชุดละสี่หมื่นแต่ลองดูรุ่นที่ตกรุ่นไปไม่กี่เดือนของปีที่แล้วระดับกลางๆก็พอ ใจความสำคัญคือเลือกเครื่องเล่นกับลำโพงให้เข้ากับแนวเพลงที่คุณฟังบ่อยๆนั่นแหละ ระบบเครื่องเสียงมันเปลี่ยนใส่ได้หมด ส่วนของฟร้อนท์DVDอาจจะขนาดไม่พอใส่กับคอนโซลแต่ไม่ต้องห่วงถ้าร้านที่เค้ามีความรู้จริงเค้าสามารถหล่อแม่พิมพ์สำหรับใส่ฟร์อนท์ให้คุณได้แน่ๆ ถ้าอยากได้GPSนำทางขอเงินอีกสามพันไปซื้อgarminตามร้านหนังสือSE-EDก็พอไม่ต้องเอาฟร้อนท์ที่มีGPSในตัว อันเดทแผนที่ยากและย้ายไปใช้คันอื่นไม่ได้ เงินที่เหลือแบ่งมาสัก20000-30000ซื้อยางลายดอกสปอร์ตเน้นการเกาะถนน เงินที่เหลือเอาพาคนที่บ้านไปเที่ยวทะเลกับเป็นค่าน้ำมันเปรียบเทียบดูว่าทั้งหมดที่ผมว่าไปก่อนติดตั้งกับหลังติดตั้งมันต่างกันยังไง  :P

เห็นภาพเลยครับ ฮ่าๆ ขอบคุณมากครับพี่

และขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยครับ  :)