ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการถ่ายน้ำมันเกียร์ A/T VIOS 2010 ควรถ่ายเเบบไหนดีครับ  (อ่าน 24906 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ผมใช้ vios 2010 A/T อยู่ครับ ล่าสุดเพิ่งไปถ่ายน้ำมันเกียร์มา ถ่ายนอกศูนย์ครับ ผมใช้ของ TOYOTA WS เเกลอนละ 1300 บาท มี 4 ลิตร เค้าบอกว่าจะถ่ายได้เเค่ 3 ลิตร ที่เหลือจะอยู่ในระบบครับ

ผมเลยสงสัยว่า สามารถถ่ายได้ทั้งระบบ 6.4 ลิตร ตามที่คู่มือบอกไว้หรือป่าวครับ

ควรถ่ายเเบบทั่วไป หรือ เเบบไหนดีคับ

ถ้าถ่ายทั้งระบบมีที่เเนะนำไหมครับ ค่าใช้จ่ายจะเเพงกว่าเเบบปกติไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 09:27:20 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
มันถ่ายได้แค่นั้นทุกคัน ทุกรุ่นคับ อยากถ่ายหมดก็ต้องยกเกียร์ออกมา

ฉนั้น ถ่ายตามตารางศูนย์คับ ไม่ต้องไปห่วง ยกเว้นรถบ้างรุ่นที่ตารางศูนย์มันเชื่อไม่ได้ เช่น bmw และ Accord G7 ที่มันพังง่ายเลยขยันถ่ายไว้กันมันพัง

ไม่แนะนำฟลัชเกียร์นะคับ พวกรถยุโรปทำแล้วพัง แต่รถญี่ปุ่นผมมองว่าเป็นการสิ้นเปลืองปล่าวๆถ้าไม่ได้ถ่ายน้ำมันผิด หรือ ไม่ได้ถ่ายนานเกินไปมากๆ

สมมติ ปกติถ่ายทุก6-8หมื่นกิโล ก็ถ่ายรอบนี้แล้ววิ่งอีกหมื่นโลค่อยถ่ายอีกรอบ ทำ2-3ครั้ง ต่อเนื่อง ก็ไล่ออกได้เกือบหมดแล้วคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าอยากถ่ายหมดต้องใช้ระบบดูดวนครับต้องใช้เครื่องเฉพาะขับปกติวิ่งมาไม่เยอะมากหรือไม่ได้เปลี่ยนเกรดน้ำมันเกียร์
ไม่ต้องถ่ายแบบนี้ก็ได้ครับถ่ายปกติเอาไว้สักแสนโลขึ้นไปทำสักครั้งครับผมเคยโดนช่างเติมผิดเบอร์เห็นในบิลพอดีเลยต้อง

สไลด์ไปร้านที่มีเครื่องวนระบบน้ำมันดีว่าเห็นไม่งั้นพังแน่ๆตอนแรกจะลื้อเกียร์ผมไม่ยอมเพราะที่ศูนย์ไม่มีเลยไปจัดการเอง
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=459.960เครื่องเป็นแบบในลิ้งค์นี้ครับ

ออฟไลน์ Darkart

ตามปกติเพียงพอแล้ว เปลี่ยนถ่ายทุกๆ 4 หมื่นกิโล กำลังพอดีครับ
ไม่จำเป็นต้องยกเกียร์ลงมาหรือFlushเกียร์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ่ายแบบเปิดแคล้ง เปลี่ยนกรองเกียร์ด้วยก็เหลือๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
ถ่ายธรรมดาก็เกินพอครับ อย่า flush หมด พังมาหลายคันแล้ว พวกซีล โอริงต่างๆ จะไม่มีน้ำมันมาเลี้ยง ในระยะแรก ช่วงนั้นแหละครับ ที่จะเกิดความเสียหาย

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ขอบคุณมากๆครับ
2010 VIOS