ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ benz ML250 ป้ายแดงได้เดือนเดียวแต่ต้องพึ่ง สคบ เสียแล้ว  (อ่าน 12573 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongsa

• Newbie
  • *
ไม่คิดว่าจะมีประสบการณ์แย่ๆแบบนี้ครับใครพอมีคำแนะนำบ้างรถวิ่งได้เดือนเดียวแต่จอดซ่อมมาครึ่งเดือนแล้วเพราะปัญหาไฟเครื่องโชว์แถมรออะไหร่อีกตะหาก ซื้อรถใหม่แทนที่จะได้ใช้แต่ต้องมานั่งซ่อมและเป็นภาระแบบนี้ (ออกแนวบ่นๆครับ)
เกิดอะไรขึ้นไม่รู้แต่ที่รู้ๆ เบนซไทยแลนด์คอลเซนต์เตอร์ก็ไม่ต่างจากเป็นที่ละบายของลูกค้าเท่านั้น สุดท้ายต้องพึ่งสคบ.  แล้วเราจะเปลี่ยนรถคันใหม่ได้มั้ยเนี่ยใครช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kez

ถ้าบริษัม รับเคลม ก็ถือว่ารับผิดชอบแล้ว  คงทำอะไรยาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

ศูนย์แถวบ้านผม
แค่เสียงลมเข้ากระจกข้าง
แก้ไม่หายเปลี่ยนคันใหม่ให้เลยนะครับ
ผมยังปลื้มกับความใจถึงของ Benz  อยู่เลยครับ
ลองคุยกับศูย์ดูอีกทีครับ  อ้อลืมบอกในบอร์ด MB Mania
ก็เพิ่งมีท่านนึงได้เปลี่ยนคันใหม่เหมือนกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
เห็นใจ จขกท เป็นใครๆก็เซง
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ Alcatraz

ลองอ่านเนื้อหาในกระทู้ด้านบนให้ดี แล้วลองติดต่อคุณจิมมี่ดูนะครับ

คุณ จขกท ใช่คนที่มี BMW 4,5 รึป่าวครับ ทำไมเป็นไอดีสมัครใหม่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ลองอ่านเนื้อหาในกระทู้ด้านบนให้ดี แล้วลองติดต่อคุณจิมมี่ดูนะครับ

คุณ จขกท ใช่คนที่มี BMW 4,5 รึป่าวครับ ทำไมเป็นไอดีสมัครใหม่

ทำงานที่ BMW ด้วยรึป่าว  ;D. ล้อเล่นนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านเลยครับผมพึ่งสมัครเข้ามาใหม่ใช้เบนซ์ อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

เคยอ่านกระทู้แบบนนี้ถ้าซ่อมไม่หายขาด ทาง benz เขาจะเปลี่ยนรถให้เลยนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
ชื่อล็อกอินคล้ายผมไปมั้ย เด๋วมีคนเข้าใจผิด - -
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมอยู่นี่คับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

• Newbie
  • *
สาเหตุที่เรียกร้องเปลี่ยนคันใหม่เพราวันที่เกิดเหตุ. ผบ ที่บ้านนั่งไปด้วยระหว่างรถกำลังวิ่งแซงขึ้นไปจู่ๆกำลังเครื่องตกอย่างน่าตกใจจนต้องหามุมมุดหลบคุณเธอก็โวยวายทันทีว่าขับรถประสาอะไรจะฆ่ากันหรืองัย ท้ายที่สุดผมไม่ได้ว่าศูนย์บริการแย่นะครับแต่ถ้าอาการซ่อมแล้วมันกลับมาเป็นอีกและหากเกิดเหตุการณ์เช่นเดิม. ผมจะมีโอกาสมานั่งรอทางคุณศูนย์บริการหรือเรียกร้องอะไรอีกมั้ยท่านเอาอะไรรับประกันหรือใครรับผิดชอบแล้วจะรับผิดชอบยังงัยในเมื่อถ้ามันเกิดขึ้นแล้วเราซื้อรถระดับนี้เพื่อความปลอดภัยอย่างน้อยๆก็ระดับนึงละ.  แต่ไม่ใช่ชื้อมานั่งกังวลผมคุยกับทางศูนย์บริการก็จะซ่อมอย่างเดียวทังที่รถใหม่อยู่เลยจะลื้อนู่นจะเช็คนี่รออะไหร่มั่งผมเข้าใจครับว่าคุณทำตามหน้าที่และกำลังดูแลผมแต่คุณเข้าใจผมมั้ยละครับ
คือผมอ่านตามลิ้งข้างบนนะครับเข้าใจแต่ทุกวันนี้คุยกันดีๆก็มีแต่ถ่วงไปเรื่อยๆเราต้องใช้รถทำใาหากินเงินก็ไปกองกับรถแล้วจะไม่ให้อึดอัดได้งัยครับ
ขอบคุณทุกท่านนะครับที่แนะนำและกำลังใจ

ออฟไลน์ kiwiwi

ความคาดหวังของคนซื้อรถคันละหลายล้านคือ...
มันไม่น่าจะมีปัญหาเหมือนกับรถคันละแสนปลายๆเลย

ออฟไลน์ aood!e

รถทุกยี่ห้อ ล้วนจะพบข้อบกพร่อง แต่บริษัทออกมาแสดงความรับผิดชอบแล้วนี่ครับ. รอดูข้อสรุปดีกว่าครับ ให้โอกาสได้แก้ไขก่อน ผมเคยเจอกับตัวเองมาเช่นกัน ว่าสาเหตุนั้นมาจากอะไร

ออฟไลน์ Auto

ผมเดาน่ะว่ารถที่ทำออกมาแล้วไม่ค่อยมีปัญหาเลยน่าจะเป็นพวก โรลสรอย  เบนทลีย์มากกว่าเพราะทำด้วยงาน Handmade เป็นส่วนใหญ่และก็ทำการทดสอบอย่างละเอียดก่อนถึงมือลูกค้าว่ารถไม่มีปัญหาแล้วจริง ๆ     แต่เพราะนั่นรถราคาสูงและทำน้อยคันแต่ละคันทำแบบปราณีตบรรจง    ไม่ใช่งานแบบ mass production 
แต่ถ้าเป็นโรงงานผลิตแบบ Mass production ทั่วไปไม่ได้ห่างกันเท่าไหร่     รถราคาแพงคันนึงหักภาษีนำเข้าแล้วเหลือราคาจริงเท่าไหร่     ที่แพงเพราะชิ้นส่วนบางชิ้นกลไกการออกแบบที่เหนือกว่า  จุดรองรับมากว่าสมัยอีอพชั่นไปมากกว่า     ทีนี้มาดูการผลิตและการทดสอบ จะไม่ห่างกันเท่าไหร่ เพราะเครื่องมือและกรรมวิธี การขึ้นไดนาโมทดสอบรถ   เทคโนโลยีไม่ห่างกันมากนัก เพราะโรงงานก็สั่งเครื่องมือกันมาไม่กี่เจ้าที่ทำรถออกมาหลักการเหมือนกัน 

ที่ผมอธิบายยกตัวอย่างขึ้นมาจะให้เห็นว่ากระบวนการผลิตตรวจสอบไม่แตกต่างกันเท่าไหร่  รถทั่วไปทุกคันมีโอกาสเกิด Defect ได้หมด ไม่ว่าจะเป็นจากกระกวนการผลิต การตรวจสอบหรือการ dEFECT ที่เกิดจาการ Design เองก็มีเช่นกันแทบทุกยี่ห้อ ยกเว้นรถทำด้วยงาน Handmade และทดสอบมากกว่ารถ mass  ทั่วไป ขนาดนั้นก็ว่าอีกเรื่องนึง   
ปัยหาที่เกิดขึ้นบริทรถยนต์เขามีข้อตกลงกับ สคบ ต้องซ่อมก่อนถ้ารถคันนั้นซ่อมแล้วแก้ปัญหาไม่ได้จริงๆ  จึงต้องคืนรถให้ลูกค้า      ที่ผ่าน ๆ  มาก็มีบริษัทรถคืนให้ลูกค้าไปหลายราย มีทั้งรีบชดใช้ให้เพื่อความพึงพอใจให้ลูกค้าในระดับสูงสุด    แต่มีบางค่ายรถยนต์หลายค่ายพยายามเตะถ่วงหลีกเลี่ยงไม่คืนรถให้หรือชดใช้คืนให้      BMW  ก็เคยมีเรื่องฟ้องร้องกับลูกค้าคุณทวีศักดิ์เป็นโจทย์ยื่นฟ้อง BMW และศูนย์ เรื่องที่ศาล 2 ปี จึงมีคำสั่งให้ทาง BMW ชดใช้เงินคืนทั้งหมดพร้อมดอกเบี้ย 7%  ให้    เพราะฉะนั้นการที่ จขกท จะคุยกับ สคบ คงต้องมีเวลาดำเนินการ และเรื่องที่ศาลนานเป็นปี  ไม่แน่ใจว่าท่านจะรอได้หรือไม่และยอมเสียเวลาได้หรือไม่      ลองหารถคันอื่นมาใช้ในระหว่างนี้ไปก่อนครับเพราะเคสนี้น่าจะยาว 

ออฟไลน์ leenawat_sri

เซงแทน  และเห็นใจคับ รถผลิตไม่ได้เป็น mass มากๆ น่าจะqcดีกว่านี้ เดือนเดียวเอง

• Newbie
  • *
ฟ้องไปเรียบร้อยแล้วครับ
และช่างก็สรุปมาให้แล้วว่า
เปลี่ยนท่อไอเสีย
เปลี่ยนเชอร์ไอเสีย
เปลี่ยนกล่องคอนโทล(ตัวนี้คงสำคัญเพราะต้องสั่งจากสิงคโปร์)
ถ้ารถใช้มาสักปีคุณจะเปลี่ยนไรคงไม่ว่าครับ
แต่ผมชื้อมาแค่เดือนเดียวยังกะชื้อรถมือสองยิ่งไล่ปัญหายิ่งห่อเหี่ยวเลยครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ตั้งแต่ใช่รถมาผมว่าเรื่องรับผิดชอบนี่ MB รับผิดชอบดีเป็นอันดับต้นๆแล้วนะครับ
มีหลายกรณีเลยที่ได้เปลี่ยนคันใหม่ ง่ายกว่าแบรนด์อื่นๆมาก

ออฟไลน์ udis

โปรดอ่านกฏครับ
 ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
ขอโทษครับถ้าผิดกฏกติกาแต่ไม่ทราบจริงๆว่าผิดอะไรอ่านกติกาตรงใหนครับถ้าจะแนะนำจะขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ art_duron

ขอโทษครับถ้าผิดกฏกติกาแต่ไม่ทราบจริงๆว่าผิดอะไรอ่านกติกาตรงใหนครับถ้าจะแนะนำจะขอบคุณมากครับ
ตาม Link ตามที่คุณ Fly to dream โพสมาดังนี้เลยครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html

• Newbie
  • *
ผ่านไปวันนั้นจนถึงวันนี้ไร้วี่แววว่าจะมีอัไรคืบหน้ามีใครพอแนะนำได้บ้างครับ

• Newbie
  • *
จะไปเอารถคืนแล้วเอาไปโชว์ความแย่ของบริการในงานมอเตอร์โชว์จะมีความผิดมั้ยครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ตาม Link ตามที่คุณ Fly to dream โพสมาดังนี้เลยครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html

กดเข้าไป Link ด้านบนครับอ่านให้เข้าใจเผื่อจะช่วยคุณได้ครับ