ผู้เขียน หัวข้อ: W205 c200 av ประกอบใน กับ bmw f30  (อ่าน 7723 ครั้ง)

monoto

• บุคคลทั่วไป
W205 c200 av ประกอบใน กับ bmw f30
« เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 17:12:27 »
ช่วยแนะนำทีครับผม

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: W205 c200 av ประกอบใน กับ bmw f30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 20:45:13 »
ถ้าตามความเห็นผม แนะนำ F30 ครับ ชอบ BM เรื่องฟิลลิ่งในการขับขี่ที่กระชับ แน่นหนึบ อัตราเร่งตอบสนองฉับไวกว่าถ้าเทียบกับ MB แต่การตกแต่วภายในผมมองว่า BM ไม่สวยเท่า MB

ทางที่ดี จขกท ต้องลองไปขับทั้งสองยี่ห้อ แล้วลองเปรียบเทียบดูว่าชอบแบบไหน เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน จะซื้อรถราคาระดับนี้ต้องลองให้แน่ใจจริงๆแล้วค่อยตัดสินใจดีกว่าครับ

ออฟไลน์ arya

Re: W205 c200 av ประกอบใน กับ bmw f30
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 21:27:38 »
ตัวเลือก คล้ายๆกับผม คับ แต่ผมตัวเลือกเยอะมากกก ทั้ง f30, w205, vellfire, wrx.

ไปลองนั่ง ลองขับ ลองลูบ ลองคลำ ดู ผมสรุป จบ ที่ f30 320d

Vellfire - ดูดีมาก สวย หรู แต่พอลองนั่ง และนึกว่าตอนขับรถคง รู้สึกว่าเทอะทะ น่าดู  ส่วนใหญ่ไปคนเดียว เวลาไปกับครอบครัว ก้อค่อย เอาคันอื่นไปแทน

Wrx -  ถูกใจมาก ขับมันส์ รอบมาเร็วมาก ขับให้ช้า ยากกว่า ขับเร็ว ช่วงล่างแข็งประมานนึง ไม่มาก แต่เห็นภายในแล้ว ทำใจซื้อไม่ลง ไว้คอยเก็บตกมือสอง แล้วเอามาตะบี้ตะบัน ให้สะใจดีกว่า

W205 - ไม่ได้ลองขับ(เครื่องตัวประกอบใน 2000cc น่าจะ ยังไม่มีให้ลอง แต่คิดว่าน่าจะบุคลิกเหมือนเบนซ์ทั่วๆไป) คือ คันเร่ง lag นิดนึง ซึ่งไม่ชอบเป็นการส่วนตัว และกอปกับที่บ้านมีอยู่แล้ว พอได้ลองเข้าไปนั่ง ภายในสวยดีคับ แต่ตัว Avanguard ดูมันไม่แพรวพราว เหมือนตัว CBU และรู้สึก อึดอัดเวลานั่ง ชุดแต่งไม่มีทำให้ความสวยดรอปลงไปเยอะพอควร ส่วนลดน้อย ไม่แถมประกัน เลยลุกและ เดินจากไป

F30 - ได้ลองทั้งตัว ดีเซล และ เบนซิน ขับดีทั้งคู่ เรื่องเครื่องและเกียร์หายห่วง กดเป็นมา แค่ไม่เร้าใจเท่า wrx แต่ถือว่าดีในระดับพอใจมากแล้ว แต่ติดนิดนึงตรงช่วงล่างนิ่มไปนิดเวลาขับที่ความเร็วสูง ลองจั้มคอสะพานมีเป๋ ภายในสำหรับผมถือว่าสวย ต้องเบาะแดงนะ รูปทรงน่าจะอยู่ได้นาน ไม่เบื่อง่ายๆ ตอนแรกกะเอา 320i m sport ชอบพวงมากๆ แต่ส่วนลดน้อย, เบนซิน, ไม่มี comfort access, เอาตัวเบสมาทำแต่อัพจอ 8.8 และได้ยินว่า lci แล้วจะเปลี่ยนเครื่องไปเลย เลยมาตกลงปลงใจกะ 320d  เพราะเห็นว่าได้ออฟชั่นมาครบๆ และเป็นตัว hi fi 9 ลำโพงแล้ว

ประมานนี้ครับ

monoto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 21:48:01 »
ไปดูที่ motor show มาใช้ป่าวครับ 320i m sport 
แล้วตัวนี้ส่วนลดเท่าไหรครับ หลังไมล์ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 22:31:09 »
ถ้า ตอนนี้ นะ BMW กับ benz ผมชอบ benz มากว่า benz สามารถ ซื้อ warranty ได้แบบ ไม่จำกัดระยะทาง
แต่ bmw จะ ยัง งง อยู่กับ bsi 5 ปี วิ่ง แสนโล

ออฟไลน์ Bonds_

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 23:08:08 »
สำหรับคนไทย BMW ให้ความรู้สึกความเป็น sport มากกว่า MB มาแต่ไหนแต่ไร แต่รอบนี้ W205 ตกแต่งภายในดูดีมีระดับแฝงความเป็น sport มากกว่า BMW อยู่มากครับ

ออฟไลน์ kaluu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 23:16:08 »
และได้ยินว่า lci แล้วจะเปลี่ยนเครื่องไปเลย

อธิบายทีสิครับ ว่าหมายความว่าไร LCI แล้วจะเปลี่ยนเครื่องเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 23:31:08 »
และได้ยินว่า lci แล้วจะเปลี่ยนเครื่องไปเลย

อธิบายทีสิครับ ว่าหมายความว่าไร LCI แล้วจะเปลี่ยนเครื่องเลย

ขอบคุณครับ
LCIหรือ Life Cycle Impulse เป็นตัวย่อที่BMW ใช้ แทนminorchange นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 01:01:38 »
F30ตัวเบนซิน ยังไม่น่าจะเปลี่ยนเครื่องนะครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 09:42:59 »
ตัวเลือก คล้ายๆกับผม คับ แต่ผมตัวเลือกเยอะมากกก ทั้ง f30, w205, vellfire, wrx.

ไปลองนั่ง ลองขับ ลองลูบ ลองคลำ ดู ผมสรุป จบ ที่ f30 320d

Vellfire - ดูดีมาก สวย หรู แต่พอลองนั่ง และนึกว่าตอนขับรถคง รู้สึกว่าเทอะทะ น่าดู  ส่วนใหญ่ไปคนเดียว เวลาไปกับครอบครัว ก้อค่อย เอาคันอื่นไปแทน

Wrx -  ถูกใจมาก ขับมันส์ รอบมาเร็วมาก ขับให้ช้า ยากกว่า ขับเร็ว ช่วงล่างแข็งประมานนึง ไม่มาก แต่เห็นภายในแล้ว ทำใจซื้อไม่ลง ไว้คอยเก็บตกมือสอง แล้วเอามาตะบี้ตะบัน ให้สะใจดีกว่า

W205 - ไม่ได้ลองขับ(เครื่องตัวประกอบใน 2000cc น่าจะ ยังไม่มีให้ลอง แต่คิดว่าน่าจะบุคลิกเหมือนเบนซ์ทั่วๆไป) คือ คันเร่ง lag นิดนึง ซึ่งไม่ชอบเป็นการส่วนตัว และกอปกับที่บ้านมีอยู่แล้ว พอได้ลองเข้าไปนั่ง ภายในสวยดีคับ แต่ตัว Avanguard ดูมันไม่แพรวพราว เหมือนตัว CBU และรู้สึก อึดอัดเวลานั่ง ชุดแต่งไม่มีทำให้ความสวยดรอปลงไปเยอะพอควร ส่วนลดน้อย ไม่แถมประกัน เลยลุกและ เดินจากไป

F30 - ได้ลองทั้งตัว ดีเซล และ เบนซิน ขับดีทั้งคู่ เรื่องเครื่องและเกียร์หายห่วง กดเป็นมา แค่ไม่เร้าใจเท่า wrx แต่ถือว่าดีในระดับพอใจมากแล้ว แต่ติดนิดนึงตรงช่วงล่างนิ่มไปนิดเวลาขับที่ความเร็วสูง ลองจั้มคอสะพานมีเป๋ ภายในสำหรับผมถือว่าสวย ต้องเบาะแดงนะ รูปทรงน่าจะอยู่ได้นาน ไม่เบื่อง่ายๆ ตอนแรกกะเอา 320i m sport ชอบพวงมากๆ แต่ส่วนลดน้อย, เบนซิน, ไม่มี comfort access, เอาตัวเบสมาทำแต่อัพจอ 8.8 และได้ยินว่า lci แล้วจะเปลี่ยนเครื่องไปเลย เลยมาตกลงปลงใจกะ 320d  เพราะเห็นว่าได้ออฟชั่นมาครบๆ และเป็นตัว hi fi 9 ลำโพงแล้ว

F30 ลงคอสะพานมอเตอร์เวย์เร็วๆ ข้างหลังมันจะดึ๋งๆๆๆ แต่ไม่เป๋นะครับ

jaesz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 09:54:53 »
ถ้าเป็นผม แล้วต้องเลือกรถแบบไม่ลองขับ ผมคงไปหา 320D แน่ ๆ

ผมไม่ชอบหน้าตา เบนซ์ในช่วงนี้เลย ไม่ว่าจะ อี ซี เอส บี  ยกเว้น slk ที่ดูรับได้ที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 09:55:08 »
 >:( :D

นาทีนี้ F30 จะได้เปรียบอยู่นิดที่ราคาเริ่มต้นตำ่กว่า ขับสนุกกว่า โดยที่รวมๆประสิทธิภาพของรถพอๆกัน

แต่ W205 ได้ใจตรงที่ "ใหม่สด" กว่า โดยเฉพาะอย่างยิ่งตกแต่งภายในทีลงตัวจริงๆ

คืิอมันทำดูน่านั่งน่าขับอลังการนะละครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 13:09:10 »
ไปดูที่ motor show มาใช้ป่าวครับ 320i m sport 
แล้วตัวนี้ส่วนลดเท่าไหรครับ หลังไมล์ได้ไหมครับ

ได้ครับ เดี๋ยวผมหลังไมค์ไปให้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 13:14:35 »
F30ตัวเบนซิน ยังไม่น่าจะเปลี่ยนเครื่องนะครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่ได้ยินข่าวมาแว่วๆ หรือ ผมอาจจะเข้าใจผิดเองครับ แฮ่ๆ ขอโทษด้วยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 13:19:36 »

F30 ลงคอสะพานมอเตอร์เวย์เร็วๆ ข้างหลังมันจะดึ๋งๆๆๆ แต่ไม่เป๋นะครับ

ผมเข้าใจว่า ถ้าเป็นคอสะพานช่วงมอเตอร์เวย์ น่าจะไม่เป๋นะครับ เพราะช่วงคอมันยาวพอสมควร

แต่ถนนที่ผมลองคือ เส้นพระราม 2 คับ คอสะพานมันสั้นครับ เหยียบประมาณแค่ 100 กม/ชม. ขึ้นปุ๊ปลงปั๊ป รถออกอาการเป๋ คือ คุมไม่อยู่ช่วงสั้นๆ ฝ่ายเทคนิคที่คอยอธิบายเกี่ยวกับรถ ที่ไปด้วย หน้าเสียนิดๆ ผมบอกเค้าไปว่า ช่วงล่างมันนิ่มไปนิดนะครับ เค้าก้อบอกว่าครับ เซตมาเอาใจคนส่วนใหญ่ ที่ชอบช่วงล่างคล้ายๆ MB แต่ผมก้อเฉยๆนะ เพราะเวลาใช้จริง คงต้องชะลอบ้างอยู่แล้ว แต่วันนั้น ผมไม่ชะลอเลย อยากลองช่วงล่างดูครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 21:19:33 »
ถ้า ตอนนี้ นะ BMW กับ benz ผมชอบ benz มากว่า benz สามารถ ซื้อ warranty ได้แบบ ไม่จำกัดระยะทาง
แต่ bmw จะ ยัง งง อยู่กับ bsi 5 ปี วิ่ง แสนโล

ตอนนี้รถ bmw ทุกคันได้รับ BSI และ ประกันตัวรถ 5 ปี แสนโล แล้วนะคับ (จากเดิม ประกันตัวรถ 2 ปี ไม่จำกัดระยะทาง และ BSI 5 ปี แสนโล) บอกไว้เป็นข้อมูลคับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 21:37:56 »

ตอนนี้รถ bmw ทุกคันได้รับ BSI และ ประกันตัวรถ 5 ปี แสนโล แล้วนะคับ (จากเดิม ประกันตัวรถ 2 ปี ไม่จำกัดระยะทาง และ BSI 5 ปี แสนโล) บอกไว้เป็นข้อมูลคับ
เอ แต่เซลล์ทั้ง Barcelona กับ German Motors บอกผมว่า BSI 5ปีแสนโล Warranty 2ปี นะครับ แต่ BSI เพิ่มรายการมากกว่าเดิม แต่ตอนนี้ถ้ามี Benz C ลดเพิ่ม1แสน E 2แสน S 3แสน แต่ต้องออกรถภายในเดือนนี้เท่านั้น
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 22:34:51 »

เอ แต่เซลล์ทั้ง Barcelona กับ German Motors บอกผมว่า BSI 5ปีแสนโล Warranty 2ปี นะครับ แต่ BSI เพิ่มรายการมากกว่าเดิม แต่ตอนนี้ถ้ามี Benz C ลดเพิ่ม1แสน E 2แสน S 3แสน แต่ต้องออกรถภายในเดือนนี้เท่านั้น

ลองเช็คข้อมูลกับทางเซลล์เรื่อง warranty อีกครั้งคับ เซลล์บางท่านก้อมีเคยบอกผมว่า warranty 2 ปี (ผมมีเอกสารเกี่ยวกับตัว warranty ถ้าต้องการผมส่งหลังไมค์ ให้ดูได้ครับ )

เรื่องส่วนลดเบนซ์เป็นไปตามที่คุณ V221 ว่าไว้ครับ