ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องโช๊คอัพหน่อยครับ  (อ่าน 3762 ครั้ง)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ระหว่างรองบจัดชุด โช๊ค+สปริงโหลด ใช้งานในเมืองเป็นหลักครับ
จะอัดน้ำมันโช๊คใหม่ ระหว่างน้ำมันล้วน หรือ น้ำมันกึ่งแก๊ส แบบไหนดีกว่าครับ

ปล.น้ำมันกึ่งแก๊ส มีแก๊สรั่วออกจากกระบอกโช๊คด้วยเหรอครับ (เพื่อนเคยบอก ใช้ไปนานๆต้องเอาไปอัดแก๊สใหม่)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ขอความเห็นเรื่องโช๊คอัพหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 19:21:09 »
ระหว่างรองบจัดชุด โช๊ค+สปริงโหลด ใช้งานในเมืองเป็นหลักครับ
จะอัดน้ำมันโช๊คใหม่ ระหว่างน้ำมันล้วน หรือ น้ำมันกึ่งแก๊ส แบบไหนดีกว่าครับ

ปล.น้ำมันกึ่งแก๊ส มีแก๊สรั่วออกจากกระบอกโช๊คด้วยเหรอครับ (เพื่อนเคยบอก ใช้ไปนานๆต้องเอาไปอัดแก๊สใหม่)

น้ำมันกึ่งแก๊สดีกว่าครับ แต่ใช้งานในเมืองต้องทำช่วงล่างด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
Re: ขอความเห็นเรื่องโช๊คอัพหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 20:08:45 »

น้ำมันกึ่งแก๊สดีกว่าครับ แต่ใช้งานในเมืองต้องทำช่วงล่างด้วยเหรอครับ
จะโหลดแบบตัดสปริงเดิม ใช้งานชั่วคราวครับ รอจัดชุดโช๊ค+สปริงโหลด

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 22:20:05 »
แค่เห็นคำว่า ตัดสปริงนี่ ผมขอบายเลย เคยนั่งทีนรกมาก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 22:23:35 »
ผมเคยรถปัด ฟาดข้างทางเพราะรถตัดสปริงมาแล้วนะครับ
สปริงซ้ายขวา มันเด้งไม่เท่ากัน จั้มพ์คอสะพาน ได้เรื่องเลย
รอจัดชุดใหญ่ทีเดียวดีกว่านะ

เข้าเรื่องที่ถาม เป็นผม อัดน้ำมันครับ เบสิกๆใช้แก้ขัดคงไม่นานไม่ต้องลงทุนเยอะ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 22:46:38 »
เคยใส่สปริงตัด ใส่ได้วันเดียวถอดทิ้งเลย

ไม่นุ่ม ไม่เกาะ ไม่มั่นใจ ไม่เวิร์ค ไม่... ขึ้นต้นด้วยคำว่าไม่ ทั้งนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 00:12:43 »
ตัดสปริงอย่าเลยครับ ความเห็นตาม คห. บนๆ
นอกจากค่า K เปลี่ยนแล้ว จะมั่นใจได้อย่างไรว่าสองข้างมันจะทำงานได้เท่ากัน?
และในส่วนอัดน้ำมัน จะทราบได้อย่างไรว่าร้านทำดี ทำแล้วไม่รั่ว ใช้ได้ทน ผมเห็นรั่วกันในระยะสั้นมากกว่าไม่รั่วนะ

ระหว่างที่รอเปลี่ยนโช้ค+สปริง ผมแนะนำว่าไปหาสปริงโหลดตรงรุ่นมือสองมาใช้แก้ขัดไปก่อนดีกว่า
รถท่านก็จะเตี้ยสมใจแล้ว อาการอาจจะไม่สมใจนึกก็จริง แต่ปลอดภัยน่ะดีแน่

(หรือตัวถูกๆ ก็ได้ อย่าง Silver บางรุ่นแค่ราวๆ สี่พันบาท)

พอเก็บเงินซื้อโช้ค+สปริงในฝัน ได้ ก็ปล่อยสปริงตัวเดิมเป็นมือสองไป ส่วนต่างก็พอๆ กะค่าตัดสปริง+อัดน้ำมัน นั่นแหละครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2015, 05:23:53 »
อย่าเสี่ยงเลยครับ ซื้อสปริงแต่งดีกว่า แล้วอัดโช๊คแก้ขัดใช้ไปก่อนก็ยังพอไหว ไว้เก็บตังค์เปลี่ยนโช๊คได้ค่อนเปลี่ยนให้ครบเซ็ทครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 09:55:17 »
อย่าคิดที่จะเอาไปอัดน้ำมันเลยครับ เก็บเงินส่วนนี้ไปสมทบทุนชุดโช๊คสปริงโหลดไปเลยดีกว่า ไม่เคยเจอใครบอกสักคนเลยว่าเอาไปอัดน้ำมันมาแล้วใช้ได้ยาวนาน อัดได้ไม่เกินสามเดือนก็รั่วกันแล้ว ที่อัดน้ำมันแต่ละข้างไม่เท่ากันก็มีโดนกันเยอะแยะ สุดท้ายต้องไปหาของเดิมมือสองมาใส่แทนซึ่งคุณภาพยิ่งแย่ไปกว่าเดิมเสียอีก :P โช๊คจากโรงงานเป็นระบบปิดไม่ได้ทำออกมาเพื่อให้ซ๋อมได้อย่างของแต่งยี่ห้อต่างๆ เสียแล้วเสียเลยทิ้งอย่างเดียว ถ้าจะซ่อมจะดัดแปลงเริ่มแรกเลยก็ต้องผ่ากระบอกเปิดออกมาก่อนซึ่งแค่ขั้นตอนเริ่มต้นผ่าเปิดก็ส่อแววเสี่ยงออกมาแล้ว สาเหตุหลักที่โช๊ครั่วคือแกนเป็นรอย แล้วรอยที่แกนเสียดสีซีลยางข้างในจนฉีกขาด ไอ้ตอนผ่าเปิดกระบอกนี่แหละที่จะทิ้งรอยบนแกนโช๊ค  :-X   
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 12:09:56 »
รถอะไรครับ