ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้Trendราคารถมือ2มันReverisibleหรือว่าต่อไปนี่มันจะเป็นขาลงๆไปเรื่อยๆแล้ว  (อ่าน 3527 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ลองถามดูครับ เพราะหาเรื่องจะซื้อรถใหม่ซะงั้น เลยสงสัยเล่นๆว่าตอนนี้ Trend มันมาที่รถมือ1 อีก 5-10 หรืออีกหลายๆปี มันเป็นขาลงตะวันตกดินแล้วใช่ไหมครับ

ปล. ช่วงเวลานี้ หรือปีนี้ เหมาะสำหรับการซื้อรถไหมครับ หรือปีหน้าจะมีลดแลกแจกแถมกว่า
ไม่ได้รีบใช้รถอะไร แต่ถ้ามีจังหวะเหมาะก็เอาสะหน่อยครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อยู่ที่โมเดลที่คุณจะซื้อมากกว่าครับ

ถ้า B-Segment หรือ Eco Car หรือ กระบะ ซื้อๆไปเหอะครับ ไม่ต่างกันมาก
ราคาตั้งต้นไม่แพง ซ่อมถูก สภาพคล่องสูง ปล่อยง่าย จับง่าย ไม่เจ็บตัวมาก
พวกมาร์ช สวิฟ ซิตี้ วีออส มือสอง ปี 11-12 ช่วงนี้น่าเล่นมาก ราคาหล่นมาเกือบ 2 แสน
บางคันวิ่งไม่ถึง 4 หมื่นโล ราคาหล่นมาเหลือ 3 แสนปลายๆ สภาพรถยังนิ๊งอยู่เลย
และมันคงเป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ

อีกหน่อย คนซื้อจะได้เปรียบครับ ทั้งป้ายแดงทั้งมือสอง ในมุมคนซื้อ ราคายิ่งตกยิ่งได้ประโยชน์
แต่คนขาย ทั้งป้ายแดง ทั้งปล่อยต่อเป็นมือสองจะลำบาก ต้องลดเยอะ

ดู XV, ซีวิค, ไทรทั่นใหม่ สิครับ ถ้ารถมัน Common ทั่วๆไป ไม่มีอะไรโดดเด่นจะยิ่งอยู่ลำบาก
แต่ดู HRV ,มาสด้า2 & 3 ,อัลติส สิครับ พวกนี้ส่วนลดแทบไม่มี ไม่แถมอะไรเลย ก็รถมันขายได้

ถ้าถามว่าช่วงนี้น่าซื้อรถใหม่มั้ย
อย่าแคร์เรื่องพวกนี้ครับ ซื้อรถไว้ใช้ครับ แคร์ด้านสมรรถนะ ความปลอดภัย การใช้งาน
อย่ามองแง่การเกงกำไรหรือขาดทุนด้านการเงิน แล้วจะมีความสุขครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้ากำลังจะซื้อรถใหม่ แต่ห่วงราคาขายต่อแล้ว คงไม่พ้นไปซื้อเจ้าตลาดครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ถ้าไม่รีบใช้รถ แล้วมีเงินสดอยู่ในมือแนะนำให้รอปลายปี หรือประมาณ Q3 ครับ น่าจะมีของถูกออกมาเลหลังเยอะ

ออฟไลน์ H.

รถมีไหม่ในวันพรุ่งนี้เสมอครับ ใช้เมื่อจำเป็น ซื้อเมื่อต้องใช้ รอได้ก็รอ

ส่วนเรื่องรถมือ 2 ไม่มีการันตีครับ
H.

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมเชื่อว่าด้วยพฤติกรรมของผู้ใช้ที่เปลี่ยนไป

และผู้ให้บริการการซ่อม ทั้งส่วนช่าง และ อะไหล่ ก็เปลี่ยนไปในทิศทางที่ไม่ดีนัก

จะทำให้รถมือสอง ไม่น่าใช้มากขึ้นเรื่อยๆครับ

เรื่องแรก ซ่อมไม่ค่อยจบ + ผู้ใช้รอไม่ไหว ทำให้เบื่อ

ถ้ามองในกลุ่มกลางๆ ค่อนไปทางล่าง คือรถราคาตั้งแต่ 8 แสนลงไป ที่ผู้ซื้อส่วนใหญ่ นำไปใช้ทำมาหากิน ไม่มีเงินถุงเงินถังมากนัก สิ่งที่น่ากลัวสุดคือซ่อมแพง ไม่มีรถใช้

พอคนเริ่มซ่อมรถกันน้อยลง ตลาดมือสองมันต้องขาลงแน่ๆครับ เพราะจะมีแต่คนขายรถ มากกว่าคนหาซื้อ

ผมมองแบบนี้หล่ะครับ

ออฟไลน์ mamaman

อนาคต รถมือสอง ขึ้นอยู่กับ อนาคต รถมือหนึ่งครับ

ตราบใดที่ ประเทศไทย ยัง ปั่นราคารถมือหนึ่ง ให้ วิกลจริต อยู่แบบนี้
รถมือสอง ก็จะ วิกลจริต ตามไปด้วยครับ

ตลาดรถ ประเทศไทยก้จะ บ้า ๆ บอ ตาม ผู้นำ ประเทศต่อไปเรื่อย

อยากลดภาษีลด
อยากยกเลิกก็ยกเลิก
อยาก

ที่พูดมาไม่เกี่ยวกับรถมือสองเลยครับ
แค่อยากระบาย
ตลาดรถ จิตป่วนของประเทศไทย