ผู้เขียน หัวข้อ: รถแท๊กซี่กับรถสแตนดาร์ดต่างกันมากมั๊ย  (อ่าน 3595 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ตามหัวข้อครับ เน้นเทียบเครื่องยนต์กับช่วงล่าง

แล้วราคาต่างกันมั๊ยครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: รถแท๊กซี่กับรถสแตนดาร์ดต่างกันมากมั๊ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 17:10:42 »
รถที่ทำมาเพื่อเป็น taxi อย่าง toyota limo หรือ รถ taxi ที่ใช้งานแล้วเทียบกับ รถบ้านใช้แล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: รถแท๊กซี่กับรถสแตนดาร์ดต่างกันมากมั๊ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:33:26 »
เมื่อก่อนเคยต่างครับ รุ่น "LIMO" เทียบกับ รุ่น "J" นี่หายไปหลายอย่างครับ
วิทยุ กระจกไฟฟ้า ถุงลมนิรภัย ที่ท้าวแขนคนขับ ฯลฯ

เครื่องยนต์ก็ตัวเดียวกันละครับ แต่เรื่องช่วงล่างไม่แน่ใจ

แต่ปัจจุบันผมขึ้นทีไร ก็เจอแต่รุ่น E A/T ครับ เขาบอกขับสบายกว่า กินไม่ต่างกัน

เกียร์พังก็ยกใหม่ ไม่ได้ซีเรียสเหมือนแต่ก่อน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:14:34 »
แท๊กซี่พี่โตรุ่นใหม่นี้ไม่ได้เป็น Limo แล้วมั้งน่าจะเป็นตัว E มากกว่านะ เรื่องการขับขี่คงไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:19:21 »
Esport สีเขียวเหลือง สวยกว่า สีมาตรฐานอีกครับบอกเลย

ผมยังอยากได้สี Taxi เลย มันดูเหมาะกับรถซิ่งมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:20:35 »
ไม่น่าต่างกันนะครับ

ส่วนที่ต่าง น่าเป็นพวก option มากกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 22:06:16 »
ถ้าเป็นรุ่น J/E/Es ก็คงต่างแค่สีกับการหุ้มเบาะครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 22:17:50 »
ไม่ต่างครับ

อย่างอัลติส Limo จะมีแค่อุปกรณ์ภายในที่หายไป แต่ช่วงล่าง และ เครื่องยนต์ ก็ใช้เหมือนรุ่นปกติครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 22:42:02 »
จริงๆ ตัว LIMO อู่ก็ไม่ค่อยจะซื้อกัน ซื้อตัวธรรมดารุ่นล่างกันซะมากกว่า

แต่ตัว LIMO เครื่อง ช่วงล่าง ตัวเดียวกันหมดครับ ต่างแค่อ็อปชั่นติดรถเท่านั้น

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 02:01:20 »
ทำไมผมรู้สึกว่าตัว LIMO นี่ช่วงล่างจะย้วยโยนยวบยาบกว่าตัวปกติ แต่กลับตึงตังกว่าและการเก็บเสียงด้อยกว่า...

แม้แต่ตัว J ก็ตึงตังกว่าตัว E นิดหน่อย (นี่หมายถีงตัวหน้าแบนนะครับ)

ส่วนตัวใหม่ยังไม่ค่อยได้นั่งเท่าไหร่
JC TU #54

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 09:33:56 »
ทำไมผมรู้สึกว่าตัว LIMO นี่ช่วงล่างจะย้วยโยนยวบยาบกว่าตัวปกติ แต่กลับตึงตังกว่าและการเก็บเสียงด้อยกว่า...

แม้แต่ตัว J ก็ตึงตังกว่าตัว E นิดหน่อย (นี่หมายถีงตัวหน้าแบนนะครับ)

ส่วนตัวใหม่ยังไม่ค่อยได้นั่งเท่าไหร่

อาจจะลดยางซับเสียงด้วยนะครับ ส่วนช่วงล่างย้วยจริง

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 21:04:38 »
ถ้ายกตัวอย่าง Altis รุ่นที่แล้ว รุ่น J และ E ต่างกันแน่นอน ทั้งfeeling พวงมาลัย ที่หนักเวลาจอด แต่เบาโหวงเมื่อวิ่ง ระยะฟรีของพวงมาลัยก็เยอะกว่า รุ่นE ขึ้นไป  ช่วงล่างที่ย้วยกว่า  ระยะจับของคลัชก็ยาวซะเหลือเกิน (แต่รุ่นE ไม่มีเกียร์ธรรมดา)  รุ่นJ ไม่เหมาะกับการซื้อมาขับใช้งานชีวิตประจำวันอย่างยิ่ง  แต่รุ่นE ขึ้นไป ต่างกับอย่างกับรถคนละรุ่น ในทุกๆด้านจริงๆ  ผมเขียนมาอาจฟังดูเกินเหตุ แต่เท่าที่เคยขับใช้งานตอนที่ทำงาน รู้สึกแบบนั้นจริงๆครับ    แต่สำหรับรุ่นปัจจุบัน ไม่เคยลองใช้งาน รุ่นJ เลยไม่รู้ว่าจะต่างกันราวฟ้ากับเหว แบบรุ่นที่แล้วไหม