ผู้เขียน หัวข้อ: mg3 ขับขี่เป็นไงบ้างคับ  (อ่าน 7013 ครั้ง)

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
mg3 ขับขี่เป็นไงบ้างคับ
« เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 17:29:30 »
ท่านที่ได้ mg3 มาแล้วขับขี่โอเคเปล่าค้บ ตัวจริงสวยกว่าในรูปเยอะนะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: mg3 ขับขี่เป็นไงบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 19:16:22 »
เท่าที่ดูในกรุ๊ปคนที่ซื้อแล้วนะครับ บอกว่าช่วงล่างแข็งหนึบครับ อัตราเร่งถ้าโหมดเกียร์ธรรมดาปรู๊ดปร๊าดดี อัตรากินน้ำมัน E85 อยู่ที่ 12.25 km/l ถ้า 95 คงประมาณ 17 ครับ โดยรวมแต่ละคนบอกว่าดีกว่าที่คิดครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 19:31:45 »
ไม่ได้ซื้อแต่เคยลองขับนะครับ (รุ่น X Cross ยกสูง)

-ช่วงล่างหนึบอันนี้ยืนยันสุดชีวิตเลยครับ ขนาดขับตัวยกสูงยังหนึบกว่าเก๋งเตี้ยๆ หลายรุ่นเลย

-อัตราเร่ง ผมว่าแค่พอใช้ แต่ความรู้สึกขณะที่รถพุ่งไป เนื่องจากเกียร์ของมันใช้คลัตช์ มันแฮปปี้กว่าแบบทอร์คคอนเวอร์เตอร์เยอะเลยครับ

แต่ทว่า จังหวะเปลี่ยนเกียร์ รู้สึกได้ถึงเอนจิ้นเบรกไม่ว่าจะถอนเท้าหรือไม่ และไม่ว่าจะอยู่โหมดออโต้หรือแมนน่วลรู้สึกหมดครับ

เหมือนระบบซอฟต์แวร์จะจูนมาเพื่อเซฟระบบซิงโครเมชมากเกินไปหน่อย อย่างไรก็ตามผมก็ชอบลูกเกียร์นี้มากกว่าทอร์คคอนเวอร์เตอร์ครับ

-เบรก ตอนลองผมว่าไม่น่าประทับใจ แต่จับอาการแล้วผมว่าต้นเหตุน่าจะมาจากยาง Maxxis ติดรถมากกว่าที่จะมาจากตัวรถ

-ทัศนวิสัย แรกๆ จะรู้สึกหลอกตามากครับ แต่พอชินแล้วถือว่ากะระยะง่ายพอสมควร

รวมๆ แล้ว แทบไม่มีอะไรต้องติสำหรับการขับขี่ของรถคันนี้ ถือว่าดีมากครับ

.

แต่เรื่องที่ต้องติเลยจริงๆ คือ ผมรู้สึกว่า

- แอร์เย็นช้าครับ ลองในสนามตั้งนาน เปิดสุดทั้งอุณหภูมิทั้งแรงลมยังไม่ฉ่ำเลย รถทดสอบติดฟิล์มแล้วด้วยครับ

- กระจกมองข้างด้านขวา คันที่ผมลองไม่ดีครับ ขนาดปรับออกขวาสุดยังเห็นตัวถังรถมากเกินไปจนมีจุดบอดทางขวา ไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะคันหรือเปล่า

- กระจกมองข้างพับมือ... คือแบบว่า...

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 19:44:35 »
ให้แฟนกับพ่อไปเทส(ส่วนผมกับเซลล์นั่งด้านหลัง) อะครับ
ช่วงล่างดีรู้สึกมั่นใจ
พวงมาลัยน้ำหนักดี
ช่วงเปลี่ยนเกียร์ก็ทำได้นิ่มนวลดี (ตอนแรกนึกว่าจะกระตุกเยอะ)
ผมนั่งแถวหลังนั่งสบายขาไม่ติดหัวก็ไม่ติด (แต่ถ้านั่งหลังแนบชิดเบาะหัวจะติดพอดี แต่ปกติผมไม่นั่งแบบนั้น) ผมสูง 182

แต่ขับขี่ไม่ไกลมากช่วงสั้นๆยังบอกอะไรไม่ได้มากโดยรวมคนที่ลองชอบทั้งคู่ผมก็ชอบมาก

ปล.ก่อนไปลอง mg3 ไปลอง jazz ตัว top  มาก่อนกะว่าจะซื้อ jazz แต่พอลองขับทั้งคู่ดันจอง mg3 ไปแล้วอะ
jazz มันกว้างแต่มันนั่งไม่สบายช่วงล่างมันตึงตัง mg3 ขับแล้วมั่นใจช่วงล่างไม่ตึงตัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:15:33 »
ตัวไหนน่าเล่นกว้าครับ cross หรือ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 08:17:55 »
ตัวไหนน่าเล่นกว้าครับ cross หรือ

ในด้านการขับขี่แทบไม่ต่างครับ เพราะยกสูงแค่ 1 เซน อยู่ที่ความชอบลักษณะภายนอกครับที่เหลือ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:54:21 »
ตัวล่างสุด เปลี่ยนแม็ก 16 โอเคมากๆ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 14:55:11 »
กลัวจะขับดี แต่ปัญหาตามมาเยอะเหมือนบางยี่ห้อจัง  ;D

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 15:47:04 »
เท่าที่อ่านมานี่ ตัวรถ-การขับขี่ผ่านนะเนี่ย

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 20:30:15 »
เท่าที่อ่านมานี่ ตัวรถ-การขับขี่ผ่านนะเนี่ย

ตัวรถอ่ะผ่านเลยครับ ข้างในไม่อึดอัด ซันรูฟ ตัวเหล็ก ดูหนาแน่นดี

ส่วนการขับขี่

ความเห็นส่วนตัวกับการขับระยะสั้น ๆ

เบรคดีมาก ระยะเบรก แน่น นุ่ม ไม่กลวงเหมือนอัลติส 01-05 คือวิ่งมา 50-60 กดแบบหนัก ๆ แต่ไม่ได้กระทืบให้เอี๊ยดนะ ระยะเบรกสั้นใช้ได้เลย

ช่วงล่างดี แทบไม่ต่างจากโซนิค ผมไม่ได้สาดโค้งจนรถออกอาการนะครับ แต่ใช้ความรู้สึกเวลาหักเข้าโค้ง มันมั่นใจพอ ๆ กันเลย

แต่การซับแรงอาจจะสู้โซนิคไม่ได้ ไม่รู้เกี่ยวกับลมยางรึป่าวนะครับ

ส่วนอัตราเร่ง รอบกวาด รถพุ่งใช้ได้ แรงกว่าที่คิด

แต่ เกียร์ครับ อันนี้ต้องลองไปขับ มันมีระยะเลียคลัตช์ ให้เรารู้สึก

การออกตัว ถ้าเราปล่อยเบรกแล้วกดคันเร่งเต็มที่ รถไม่พุ่งไปทันทีนะครับ แต่มันรู้สึกได้ว่ารถกำลังถอนคลัทช์เพื่อออกตัว หลังจากนั้นก็พุ่งปรู๊ด

แต่ระยะเปลี่ยนเกียร์ 2 ไป 3 ไป 4 ไป 5 ค่อนข้างเสียเวลาพอสมควร

อัตราเร่งน่าจะดีกว่านี้ ถ้าระบบมันเหยียบคลัตช์ และสับเกียร์ให้ไวกว่านี้

เหมือนเรากำลังซิ่งรถเกียร์ MT เราก็ต้องถอนคันเร่งไว เหยียบคลัทช์ไว สับเกียร์ไว แล้วรีบเหยียบคันเร่งต่อ เพื่อให้การเปลี่ยนเกียร์เสียเวลาน้อยที่สุด

แต่นี่เหมือนเราซิ่งรถอยู่ แต่เกียร์มันเปลี่ยนให้เราเหมือนเราไม่รีบ แค่กำลังพาแม่ไปซื้อของที่โลตัส

คือหมดอ่ะทั้งอารมณ์ และระยะเวลาเปลี่ยนเกียร์มันหมดไปเลย

ถ้าเกียร์เปลี่ยนไว ๆ นะ  0-100 อาจจะทำเวลาน้อยลงซัก 1 วินาที ก็เป็นได้

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 23:58:44 »
เปลี่ยนเกียร์แบบไม่ถอนคันเร่ง แต่ก็กลัวรถกระตุก มันก็ออกมาเป็นการค่อยๆปล่อยครัชเอา
H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 05:46:50 »
เทียบกับ เกียร์ cvt ไหนดีกว่า คับและถ้าตัวเริ่มต้น เทียบกับ มาสด้า2g ตัวเริ่มต้นเลือกตัวไหนดีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 05:51:36 โดย pjs6306 »

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 13:54:59 »
เทียบกับ เกียร์ cvt ไหนดีกว่า คับและถ้าตัวเริ่มต้น เทียบกับ มาสด้า2g ตัวเริ่มต้นเลือกตัวไหนดีคับ

ถ้าขับในเมือง CVT ดีกว่าครับ เพราะ MG3 มันเปลี่ยนเกียร์ช้าว่า AT ทั่วไปในตลาดแบบสังเกตุได้เลยนะครับ ถ้ามันเปลี่ยนเร็วกว่านี้ผมคงเลือกมันครับ
ตอนแรกผมคิดว่ามันจะไวขึ้นถ้าเลือก MT แล้วตบเกียร์เอง แต่ส่วนตัวยังไม่ได้ลองเลยบอกไม่ได้ครับ