ผู้เขียน หัวข้อ: อารมณ์เซร็งเพราะคนใกล้ตัวมาปรึกษา เคยเป็นไม๊ครับ  (อ่าน 4829 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เคสแบบนี้เคยเกิดกับพี่สาวผมเองเมื่อ 5ปีที่แล้ว คือมาปรึกษาเรื่องออกรถกับผม แล้วสุดท้ายไปเชื่อเซลล์มากกว่าแล้วมาบ่นกะเรา (เซลล์ลดน้อย แถมน้อย เปลี่ยนรุ่นให้เราด้วยแต่พี่ผมเกรงใจเซลล์) เฮ้อ.....
  ล่าสุดเมื่อวานนี้ ขับ fortuner Trd รุ่นท็อปมาหา (เมื่อตอนปีใหม่มาปรึกษาว่าจะออกรถ) ผมบอกรอก่อนก็ดี ถ้าจะออกจริงๆให้บอกก่อน จะมาถามพี่ๆน้าๆในนี้ว่าไปที่ไหนดี ได้ส่วนลดและของแถมดีๆเพราะจะตกรุ่นแล้ว แล้วพี่ผมก็หายไป จนได้คันนี้มา ได้ส่วนลดเป็นเงินช่วยดาวน์(ฟังดูดีแฮะ) 50,000 มีฟิล์ม มี ป.1 เท่านี้ ผมก็ถามว่าทำไมได้น้อยจัง ตัวใหม่จะออกแล้ว จำได้คร่าวๆว่าที่กรุงเทพฯได้ส่วนลดแสนนึงแถมฟิล์มและ ป.1 ด้วย (เมื่อปลายปีที่แล้วนะ) ตอนนี้น่าจะได้เยอะกว่านี้อีก ผมก็บ่นๆไป พี่แกก็อ้าว.. เหรอ อ้าว..เหรอ   เฮ้อ.... ไปฟังเซลล์กล่อมตามเคย มาบ่นให้ฟังเฉยๆนะครับ ขอบคุณที่อ่านครับ  :-\
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

เคยครับ :-* :-* :-*
ตอนซื้อ เมียมาถามให้เลือก :-\ :-\ :-\
ต่อมาบอกว่าไม่ชอบเพราะไม่ได้เลือกเอง :P :P :P

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
กรณีเดียวกับพวกคนแก่กินอาหารเสริมหรือยาผีบอกแต่มีลูกเป็นหมอไม่ยอมเชื่อนั่นแหละครับ

ผมว่าพี่สาวคุณแก่เมื่อไหร่จะยิ่งกว่านี้

ออฟไลน์ Alcatraz

บางทีมันก็พูดยาก เราไม่ใช่เจ้าของเงิน บางทีถ้าซื้อไปแล้วเราก็ควรชมรถใหม่ ยอๆไปบ้าง ไปวิจารณ์อย่างโน้นก็ไม่ดีหรอกครับ

ออฟไลน์ jajaboss

เป็นผมถ้าเค้าซื้อแล้ว ผมจะเงียบๆไม่บอกให้เสียฟามรู้สึกครัช

ออฟไลน์ Dubee

เป็นผมคงเฟลส่วนตัวเล้กน้อย เพราะไม่ฟังอะไรเลย เชื่อมันในตัวเองเกินไป แต่ก็คงตัดอารมณ์นี้ได้เพราะ

1. เราไม่ได้ใช้เอง
2. เราไม่ใช่เจ้าของเงิน
3. ไหนๆ ก็ออกรถมาแล้ว กลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ก็แล้วกันไปครับ
4. ทัศนคติส่วนตัวของพี่สาวคุณ ผมว่าอะไรที่เขาสบายใจปล่อยเขาทำเถอะครับ
5. เตือนไปคงไม่ฟังแหละครับ เหมือนๆแฟนผม พี่สาวผม หรือกระทั้งแฟนผม เป็นแบบนี้หมด 555+

เอาเป็นว่าปล่อยวางครับ

ออฟไลน์ iceice99

เป็นผมจะยินดีด้วย  ฮ่าๆเด๋วพี่แกซื้อรถมา คิดมากอีก *-*

ออฟไลน์ SM.

ผมมักจะเจอแต่พวกที่ตัดสินใจไปแล้ว แล้วค่อยมาถาม สุดท้ายก็ไปเอาตัวที่เลือกมาก่อนแล้วอยู่ดี

ผมก็เงียบๆไปครับ เงินเค้า เค้าใช้

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
สดๆร้อนๆ แต่เป็นเรื่องบ้าน น้องสาวแฟนอยากได้บ้าน ผมเลยแนะนำทาวเฮ้าส์ไปในงบไม่เกิน 1.5 m ผ่อนอาจจะตึงๆหน่อย เงินเดือนสุทธิ์น้องเขาอยู่ประมาณ 18000 อาจจะดาวน์ให้เหลือสัก ล้านหน่อยๆแล้วผ่อนประมาณนั้น ก็แนะนำไปเรียบร้อย พอมาวันนี้ไลน์คุยกับแฟนว่าอยากได้เป็นบ้านเดี่ยวหลังประมาณ 2-2.5 ล้าน ผมบอกแฟนไปเลยว่างั้นตามสบาย ไม่ช่วยแล้ว เซ็งเป็ด

ออฟไลน์ Devil13

อย่าไปคิดมากครับ บางคนต้องการแค่คำปรึกษา แต่เวลาต้องเลือกจริงๆก็เลือกตามใจตัวเองอยู่ดี

แล้วเรื่องความใจร้อนก็ห้ามกันไม่ได้ ญาติผมก็พึงออก Fortuner TRD เหมือนกัน
ผมบอกทำไมไม่รอตัวใหม่ เค้าบอกเค้าชอบตัวนี้  ;D

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เหมือนกันเมื่อ 3 ปีที่แล้วเขามาปรึกษาออกรถกระบะแคปตอนนั้น RANGER ออกมาใหม่ๆ ผมแนะนำไปสรุปไปออก VIGO CHAMP ตัวที่ไม่มี ABS
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บางทีเค้าต้องการหาแนวร่วมเฉยๆนะครับ อีกอย่างบางคนฟังคนอื่นมากกว่าคนใกล้ชิด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Eddy5659

เข้าใจ จขกท เลยครับ ว่าอารมณ์ไหนยังไง
ของผมทั้งน้องสาว ทั้งเพื่อน ไอ้เพื่อนนี่ก็ไม่รู้ว่ามันมีอะไรกับ ลิวินา หรือเปล่า
เราก็ช่วยหาข้อมูลเทียบเสป็กให้หมด และไม่สนับสนุน ลิวินา ผมเชียโมบิลิโอ สุดท้ายมันไปออกลิวินามาขับ
ตอนนี้บ่นชิบหาย อยากจะขาย แล้วไปออก โมบิลิโอ สึสๆๆๆ แล้วแต่เลยครับทีนี้

เราให้คำปรึกษาได้ครับ แต่อย่าไปคิดแทนทั้งหมด เพราะมันเจ็บใจ 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ franky

มีเหมือนกันครับ มาปรึกษาอยากได้รถติดแก๊ส
ก็บอกไปว่าต้องดูพื้นที่ใช้งานว่ามีปั๊มมัย แล้วต้องดูว่ารถมีoptionที่ต้องการมัย
สรุปไปได้รถติดแก๊สจากโรงงานมา แต่พื้นที่ใช้รถไม่มีปั๊ม ต้องขับไปอีก 20 กว่ากิโล ไปกลับ 40 กว่ากิโล
รถไม่มีอะไรให้เลย airbag ไม่มี ซะงั้น.....

ออฟไลน์ dht_tubes

อาจเป็นเพราะเวลาสาวๆ จะเลือกซื้อรถซักคัน

มีปัจจัยเยอะแยะ ที่ไม่เหมือนผู้ชายนะ

เซลส์คุยดี วันนั้นอารมณ์ดี

เปิดประตู เข้าไปนั่ง ประทับใจเลย สวย ก็จะเอาคันนี้แหละ

เรื่องความคุ้มค่าแบบหนุ่มๆ ไม่สนแระ (ถึงจะบ่นทีหลังก็เหอะ)  ก็ตอนนั้นมันชอบมันอยากได้หนิ จะทำมายยยย

ผู้ชายเรามีหน้าที่บริการครับ ไม่ถูกใจก็ปลอบใจไป

เสียก็เอาไปซ่อมให้ เห็นเลอะเราก็เอาไปล้างให้ ถึงระยะเข้า 0 ก็เตือนเค้าหน่อย ว่างนักก็ขับไปทำให้เลย ขอกาแฟซักแก้ว

แค่นี้เค้าก็มีฟามสุขกับรถคันนั้นได้แล้วหล่ะครับ

555

ออฟไลน์ WTF

บางทีการมาปรึกษาก็แค่ขอความเห็น แต่ไม่จำเป็นต้องทำตามความเห็นที่ได้ ก็เหมือนตั้งกระทู้เลือกตัวไหนดี คนก็เลือกๆกัน ท้ายที่สุดเจ้าของเงินก็เลือกคันที่ตัวเองชอบที่สุด บางทีก็แค่ต้องการคอมเม้นท์ที่เข้ากับความคิดตัวเองในใจ มาเพื่อสนับสนุนการตัดสินใจเพิ่มเติมว่ากรูตัดสินใจถูกนะ แค่นั้นเอง นอกเสียจาก...คนที่เสนอความเห็นคนนั้นชื่อว่า เมีย อันนั้นจบเลย 90% ต้องยอม

ออฟไลน์ Newhang

คนทุกคนคิดเองได้
ผมก็เจอแบบจขกท แหละครับ เจอมาเยอะ
หลังๆเนี่ยผมออกแนวตัวใครตัวมัน  ขี้เกียจไปหัวเสียกับพวกที่ขอคำแนะนำแล้วไม่เชื่อ คนบอกบางทีมันก็เหนื่อย หลังๆผมเนี่ยไม่ใส่ใจผลลัพธ์เลย
ชีวิตเป็นสุขขึ้นเยอะ

คิดในแง่ดี ไม่มีคนแบบเค้า รถตกรุ่นใครจะซื้อละเนี่ย ขอบคุณนะครับ
โล่งใจเลย อิอิ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ที่น่าปวดกบาลมากกว่าคือ การที่มีคนคิดว่าเราจะรู้แ-่งทุกอย่าง แล้วเขาชอบถามในเรื่องที่เราไม่รู้ไม่สนใจ ประมาณว่า

"เฟอรารี่คันเท่าไหร่"
"XXXมันคืออะไร"
"YYYใช้ยังไง"
"ดาราXXคบกับYYแล้ว...." ผมมีทีวี40นิ้ว3D แต่ผมไม่ได้ซื้อมาดูละครฟรีทีวีนะครับนั่น ผมซื้อมาเล่นเกม !

ไอ้เรื่องที่ไม่ได้สนใจแล้วจะไปรู้ทำไม เนอะ

หรือบางคำถามที่ไม่ได้คำตอบที่เขาต้องการ ประมาณว่า

"สิบล้อติดแก๊สดีไหม น้ำมันแพง แต่จะต้องไม่เสียเวลาในการวิ่ง"
"เอากระบะติดแก๊สดีไหม แต่กลัวรถช้ำ"

ปวดกบาล !

ออฟไลน์ tikoro

• Newbie
  • *
เงินเขา รถเขา  ไม่ใช่ เงินเรา รถเรา

Golfpy

• บุคคลทั่วไป
ผมนี่หาข้อมูล จากหลายศูนย์ก่อนซื้อเลย

ออฟไลน์ kimhalua

มีครับ ตอนนั้นป้าจะถอยอัลติสหน้าหม กับมาสด้า 3 ตัวแรก นางก้มาถาม ผมก้บอกว่า มาสด้า 3 สิ สวย ตกรุ่นช้า ช่วงล่างดี และที่รู้กัน อัลติสตัวนั้นช่วงล่างห่วยกว่าวีออสบริซนี้ใช่ป่ะ

แต่สุดท้ายนางก้เลือกอัลติส ผมถว่าทำไม นางบอกว่าเห็นคนใช่เย่อะดี และถามแท้กซี่แลเวแท้กซี่บอกว่าใช่ดี เออเอา กูยอมเลยค่ะ

สุดท้าย นางก้ไปขับมาสด้า 3 ของเพื่อนนางมา นางก้บ่นว่า ทำไมมาสด้า3ขับดีกว่า วัสดุดีกว่า และอะไรต่างๆ บลาๆๆ และยังไม่พอ ซักพักรถนางตกรุ่น และมาสด้า3 ยังคงมีอายุยืนยาวอยู่อีกซักพักใหญ่ นางก้มาบ่นให้ฟัง ว่าทำไมรถนางตกรุ่นแล้ว จนสุดท้าย ผมต้องปลอบใจว่า เอาหน่าา รุ่นนี้เครื่องทน ไม่จุกจิก ดีจะตาย

จนสุดท้าย ล้าสุดนางซื้อมาสต้า 3 สกายเอคทีป ไปขับเป็นที่เรียบร้อย สบายดากไป และ ภาวนาอย่าให้รถมันมีปัญหาอะไรน่ะ ละเดี๋ยวนางจะมาบ่นอีก -..- นี้แหละครับ มนุษย์ป้า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เคยมี แฟนเก่ามาปรึกษา จะออก Cruze

พล่ามแม่น้ำทั้งห้ามาแทบตาย ทะเลาะหัวเสียอีก กว่าจะเปลี่ยนให้ซื้อ Juke แทน (ช่วงนั้นออกใหม่)

ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน ไม่ยอมจัดที่ใหม่ (อยู่ตจว. มาจอง กทม.)

ไปเจอเซลส์เชฟแถวบ้านเสนอให้ ถอย Cruze สบ๊ายยยย

1 เดือน ไฟอุณหภูมิไม่ติด

เดือน 2 ขึ้นสไลด์

...

ออฟไลน์ neutrino

เงินเขา รถเขา  ไม่ใช่ เงินเรา รถเรา
ที่คุณเซ็ง เพราะใจคุณไปยึดติดก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประจำครับ แต่ไม่เซ็งหรอก

เราแค่แนะนำ ส่วนเค้าจะเลือกอะไรก็แล้วแต่สะดวก เอาที่เค้าสบายใจ