ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Prius มือสอง  (อ่าน 6713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pittch

• Newbie
  • *
Toyota Prius มือสอง
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 22:13:22 »
Toyota Prius มือสองรุ่นท็อปปี2011 ราคานี้ปกติมั้ยคับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: Toyota Prius มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 22:17:48 »
รถไม่ได้รองรับ E20 แต่พี่แกเติมมาไม่รู้กี่ถัง แถมดูเหมือนจะใช้ไม่ค่อยถนอมด้วยเท่าที่อ่านจากที่โพสท์น่ะครับ แล้ววิ่งไปก็ไม่ใช่น้อย ลองพิจารณาดูครับ ปกติมันก็ห้าแสนกว่าๆกันนะที่เห็น
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 22:42:30 »
ไมล์แสน 6 ผมว่าเยอะไปหน่อยนะครับ ที่ผมลองไปหามานั้นน้อยกว่านี้มาก

ถ้าชอบจริงลองเดินตามโตโยต้าชัวร์ อาจจะมีรถที่ดีกว่านี้นะครับ เพราะเคยเดินและได้กลับมาคันนึง ไมล์น้อยมาก แต่ก็แพงกว่าครึ่ง ซึ่งแลกกับรถสภาพใหม่จริง ๆ ครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 22:45:11 »
ราคาก็ปกตินะครับ แต่อย่างคุณ Terng ว่าครับ ดูจะไม่ค่อยรักษารถเลย เติม E20 ทั้งๆที่ไม่ควร
o-ring แหวน ท่อยาง ฯลฯ ไม่ได้ออกแบบมาให้ทน E20 มันจะพังก่อนวัยอันควรนะครับ
และวิ่งมาแล้ว 16x,xxx km... อืม... ปีละ 3 หมื่นกว่าเลยนะ เยอะจัง... ช่วงล่าง เบรค ยาง ฯลฯ เป็นไงบ้างไม่รู้

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 23:07:23 »
วิ่งเยอะจัง 3 ปีกว่า 160,000

หาวิ่งน้อยกว่านี้ดีกว่า (แต่ต้องไมล์แท้นะ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 00:05:31 »
ตอนแรกว่าจะสอยคันที่อยู่ในช่วงราคานี้ไปทำ Uber เลยล่ะครับ
ยี่ห้อนี้ไม่น่าห่วง แต่สภาพคงต้องตามราคา

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:16:51 »
อ่านข่าวในออสเตรเลีย พรีอุสเค้าวิ่งเป็นแท็กซี่ขึ้นล้านโล โดยไม่ต้องทำอะไรหนักๆเลยครับ 160,000 ถ้าไมล์จริงนี่ช่าง toyota ยังบอกลื่นๆใสๆเลย ซื้อรถมือสองเลิกยึดไมล์ได้แล้ว เลขไมล์ถือเป็นของแถมนะ ดูรถขอไม่ชนหนักมา สีไม่ได้ทำมา เดินดูรอบๆรถ ดูรอยต่อประตูทุกบาน ฝากระโปรงหน้าหลังว่ามีตรงไหนดูไม่เสมอกันมั้ย ผมจะเน้นบอดี้ อื่นๆเรื่องเล็ก
ระยะทางไม่สำคัญเท่าสภาพ ถ้าถูกชะตาลองดูรถก่อน ดูความนิ่งเดินเบาของเครื่อง ออกตัว-ถอยหลังเกียร์ไม่กระตุก รอบห้องเครื่อง ใต้ท้องมีคราบอะไรมั้ย ยางแท่นเครื่องขาดมั้ย (น่าจะเริ่มแล้วเปลี่ยนครบน่าจะอยู่ในช่วง1-2หมื่นบวกลบ)
ซื้อมาเตรียมงบไว้ 50,000-100,000 นึง ไล่เก็บพวกที่ประมาณแสนโลพังทั้งหลาย จะได้ใช้อย่างสบายใจใกล้ป้ายแดงครับ ถ้างบซ่อมไม่มีหารถใหม่ครับ เพราะถ้าซื้อมาควงอย่างเดียวเดี๋ยวจะพาลหาว่ารถไม่ดี จุกจิก ใช้ไม่สนุกซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2015, 09:21:16 โดย mckyparty »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:37:56 »
ใช่ครับบางทีเลขไมล์ ก็ไม่ได้บอกอะไรมาก น้อย แต่ว่าไปโดนมาเยอะก็มีมากมาย  ถ้าซื้อต่อมือคือรถบ้านจริงๆ รู้ประวัติ ก็น่าซ์้อครับ แต่ถ้าไม่ ต้องดูดีๆ ครับ
ผมกลัวที่สุดสำรับรุ่นนี้ ไม่ใช่แบต แต่ผมกลัวพวกระบบไฟฟ้ามากกว่าครับ เห็นเขาว่าแพงมาก ผมชอบนะรุ่นนี้ 
แต่ว่า ผมเคยไปดูรถที่ พี่โตชัว ผมไม่ประทับใจเลยครับ สภาพรถ และราคา มันไม่บาลานซ์กันเลยครับ

ออฟไลน์ equinox

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 11:28:04 »
ราคานี้แหละครับปกติแล้ว สิ่งที่น่าห่วงไม่ใช่เรื่องเลขไมล์ แต่เป็นเรื่องการใช้น้ำมันไม่ถูกประเภทมากกว่าครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 13:12:38 »
ราคามือสองรุ่นนี้ลงแรงมากๆครับ คันนี้วิ่ง 160000 กม ค่อนข้างมากไปหน่อย หาคันใหม่ ไมล์ดีกว่า

ปล. toyota sure อย่าคิดว่าจะไม่มีรถย้อมแมวนะครับ ขายก็แพงกว่าด้วย ผมและเพื่อนเจอมาแล้วครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 16:41:57 »
ถ้าคนเล่นรถมือสองจริง เรื่องเลขไมล์จะเป็นเรื่องรองๆ ท้ายๆสุดเลยครับ  แต่ก็จะอ้างเอามากดราคาเจ้าของเล่น  :P

ที่รู้เพราะผมก็โดนเหมือนกัน :P
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Siamtech

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 20:26:30 »
ผมวิ่ง 6 หมื่น  รถไมเนอร์ชันรูฟ  รับซื้อ 4แสน

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 20:28:52 »
ประเด็นจำนวนไมล์ ส่วนตัวผมจะใช้ดูประกอบพฤติกรรม หรือแนวโน้มพฤติกรรมเจ้าของเก่าครับ ถ้าดูว่าเหมือนจะไม่ค่อยได้ดูแลรถ แล้ววิ่งเยอะ อันนี้เดาว่าคงมีอะไรให้ซ่อมแน่ๆหลังซื้อมา อย่างเช่นคนนี้ที่เติมน้ำมันผิดประเภทไม่รู้กี่ถัง แถมไม่ได้มีตัวเลขประหยัดน้ำมันมากไปกว่ารถพ่อผมเติม E10 ธรรมดาๆเลย วิ่งมา 150,000 โลแล้วเหมือนกัน อายุเท่ากัน แต่ของคุณพ่อสภาพยังนิ้งอยู่มากๆ ไม่นับรอยบุบโดนประตูฟาดแก้มรถจุดเดียว ถ้าไปดูคันจริงของคนนี้แล้วมันเลี่ยมๆหน่อย ก็สันนิษฐานในทางร้ายไว้ก่อน แล้วหาจุดจับผิดเยอะๆครับ แต่ราคาถือว่าซื้อหาได้ครับ
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 22:19:56 »
ไมล์ไว้ดูประกอบกับสภาพรถครับ รถวิ่งแสนโลอัพสภาพสวยๆมีให้เห็นพอสมควรถ้าเจ้าของเก่าเค้ารักษานะครับ
ผมเคยนั่งPrius ของน้องFlight attendant คนนึง ยังติดใจPrius ถึงทุกวันนี้เลย ผมว่าเป็นรถที่ดีคันนึงเลยครับผมชอบมาก

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 00:13:25 »
ราคาพอใช้ได้เลย พรีอุสวิ่งแสนหก ไม่เหมือนรถแบบธรรมดาที่เครื่องจะมีปัญหา เพราะเครื่องพรีอุสไม่เหมือนเครื่องทั่วไปที่ต้องติดตลอด จะสึกหล่อน้อยกว่า

ยกตัวอย่างง่ายๆ ผ้าเบรครถพรีอูสจะสึกช้ากว่ารถธรรมดามากๆ หลายคันเพิ่งเปลื่ยนตอนแสนสองหมื่นกิโล เพราะระบบเบรคคันนี้ไม่เหมือนชาวบ้านเค้านั้นเอง

ส่วนเรื่องเติม E10 E20 แล้วมาดราม่าว่าไม่ทนนู่นนี้ ไม่จริงครับ มันทนได้ ทดลองกันมานานแล้ว แล้วจะบอกว่ามันทนกว่ารถที่ประกอบในไทยแล้วบอกทน E85ซะอีก

ที่เหลือให้ไปเช็คประกันแบตไฮบริตก่อนว่าได้ถึง 10 ปีไหม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:16:36 »
ราคาปกติครับ ฮิๆ ขนาดราคานี้ยังขายไม่ออกเลย

ลองไปดู Camry HV NAVI แพงกว่า4แสนได้ แต่ราคามือ2แพงกว่านี้ไม่เกิน2แสนสำหรับบางคัน

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:41:21 »
ยอมรับว่าวิ่งเยอะมากครับ ไม่รู้ประวัติว่าเขาเข้าเช็คระยะตลอดหรือเปล่าครับหลังจากหมดประกันแล้ว รถตั้งแต่ปี 2011 ตอนนี้ก็ผ่านไปแล้วประมาณ 5 ปี แบตเตอรี่น่าจะอยู่ได้อีก 5 ปีโดยประมาณ ค่าซ่อมบำรุงรักษาแพงอยู่ครับ ราคานี้ก็พอจะถูไถได้อยู่ เพราะพรีอุสมือสองจะอยู่แถว 5-6 แสน แต่ตัวนี้วิ่งเยอะก็ไม่ควรเกิน 5 แสน ลองดูสภาพอื่นๆ ด้วยนะครับ

ถ้าดูไม่เป็นผมแนะนำไปดูที่โตโยต้าชัวร์ดีกว่า ผมไปดูอัลติสมา เขามีคำแนะนำที่ดีให้นะครับ เช่น ต้องการรถบ้านๆ สภาพดีๆ ไมล์ไม่เกิน 5 หมื่น เข้าเช็คระยะตรงกำหนด อะไหล่ในสภาพดี เขาก็พาไปดูครับ และบอกจุดสังเกตที่แจ้งให้เราทราบว่าถ้าจะดูรถมือสองต้องดูตรงไหน บอกทุกจุด แต่พอบอกราคามาก็แอบตกใจ แพงกว่าเต๊น ก็เลยยังไม่ได้ตัดสินใจ ขอแวะไปดูเต๊นก่อน พอไปเต๊นราคาถูกกว่ากันเกือบหมื่นนึง แต่ผมก็ลองดูตามจุดที่โตโยต้าชัวร์แนะนำ พบว่ามีตำหนิครับ มีรอยทุบรอยเคาะ มันไม่เรียบ ก็เลยถามเขา เขาบอกว่าเคยชนมาเบาๆ นี่ถ้าไม่ถามก็ไม่บอกครับ

ทั้งนี้ถ้าคุณต้องการรถที่ดีจริงๆ ก็ลองไปดูที่ที่มีการรับประกันดีๆ นะครับ จะได้สบายใจได้ แต่ถ้าดูรถเป็นและต้องการราคาถูกหน่อยก็ลองหาดูตามเต๊นหรืออินเตอร์เนตหรือตั้งขายตามริมถนนครับ