ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ วิ่งทางไกล เน้นประหยัด  (อ่าน 8885 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เผอิญมีคนให้ช่วยคิดครับว่า ถ้าต้องวิ่งทางไกล กทม. - ชุมพร/ระนอง ทุกเดือน เดือนละ 1-2 รอบ ควรจะใช้รถอะไรดีครับ

เน้นประหยัด

เน้นขับคนเดียว ไม่มีของบรรทุก

มือ1 หรือ มือ2 ก็ได้ ถ้ามือ2 ขอปีไม่เก่ามาก เพราะวิ่งทางไกล รถเก่ามากๆกลัวเสียกลางทาง

งบประมาณ 4-6 แสน

ผมลองคุยแล้วว่า ไปกระบะ มั๊ย ประหยัดแน่ๆ ไม่แน่ใจว่า Prius มือสอง ถ้าวิ่งทางไกลแบบนี้ จะประหยัดกว่า กระบะ หรือเปล่า

รบกวนท่านอื่น ช่วยๆกันออกความเห็นหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ วิ่งทางไกล เน้นประหยัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:26:34 »
MAZDA 2 DIESEL ตัวเริ่มต้นน่าสนนะครับ เพิ่มจากงบ 5 หมื่นเพราะขับคนเดียว ไม่ต้องสนใจห้องโดยสาร แล้วก็ดีเซลประหยัดด้วย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ chettaphong

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ วิ่งทางไกล เน้นประหยัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:27:44 »
Mazda 2 Diesel ตัวเริ่มต้นครับ จบ อัตราเร่งดี ประหยัดน้ำมัน เหยียบแบบสุด ๆ ยังได้ 18km/l +

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:42:01 »
มาร์ช ขับนิ่งๆไม่เกิน100 22โลลิตรขึ้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:46:50 »
เห็นตรงตามข้างบน จะบรรทุก ก็พอมีพื้นที่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:52:06 »
พริอุสวิ่งยาวก็ประหยัดครับ ไม่ใช่แค่รถติดในเมือง

ถ้าเอาในงบ ผมเชียร์มือ1

City/Jazz S AT

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 11:53:09 »
titon cab หรือ bt 50 pro cab ตัวเตี้ย
เนื่องจากถนน เป็นหลัง 2คัน นี้ขับคล้ายเก๋งสุดล่ะ
แถมเจอถนนเน่าๆก็สบายๆ
มีกะบะให้ขนของด้วย
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:20:21 »
ผมว่ารอดู Ciaz ด้วยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 12:30:12 »
ถ้าระยะทางไกล้ๆ ผมเชียร์ เก๋ง ดีเซล แบบ M2 เพราะประหยัดจริงๆ

แต่ระยะทางไกลๆ หลายร้อยกม. แบบสายใต้
ถ้าได้กะบะดีเซล อัตราเร่่งดี
ช่วงล่างแข็งแกร่ง สู้กับ ถนนที่ตึงตัง เส้นทาง ประจวบ ชุมพรได้ครับ

พึ่งขับ Fiesta 1.5 ลงใต้ กทม-ชุมพร-ระนอง-พังงา-กระบี่-สุราษ-ชุมพร-กทม 2,2xxkm.
เครื่องยนต์เล็กๆ ประหยัด แต่อัตราเร่งไม่ดีนัก จังหวะเร่่งแซง ต้องเผื่อระยะ
และห้องโดยสารที่เล็ก แรงปะทะ และเสียงจากลม ทำให้รู้สึกเหนื่อยครับ  ;D

เจอRanger ซิ่งมากๆ บนเส้น ชุมพร - ระนอง พี่แกมั่นใจในสมรรถนะ และเส้นทางจริงๆ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:25:01 »
ฟอจูนเนอร์มือสองไม่ประหยัดนักแต่ตอบโจทย์ด้านอื่นได้ดี

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:29:12 »
Mazda2 อีกเสียง ถ้าคุณจิมมี่เทสแล้ว 20โล/ลิตร+  ก็ไม่มีคู่แข่งแล้วครับ

ออฟไลน์ Jew

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:34:07 »
รถผม City S AT ดมเเก๊ส ไปกลับ กทม ขอนเเก่น 500 โล วิ่งเรื่อย 100-120 เติมเเก๊ส 450 บาท เหลือๆเลยครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:38:07 »
มือ1 Vios E,City S จับดมแก๊สขับทางไกลตกโลละไม่ถึงบาท

มือ2 Camry ACV40 จับดมแก๊สวิ่งทางไกลชิวๆ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 13:51:50 »
ภาคใต้ถนนห่วยมาก เป็นผมแนะนำหา crv ติดแก็สครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:17:38 »
งบ 4-6แสน ได้ prius สภาพสวยๆมาก็สบายครับ

สงกรานต์เพิ่งลงภูเก็ตมา ผมว่าถนนลงใต้นี้โดยรวมถนนดีกว่าขึ้นเชียงใหม่อีกนะครับ

ตรงๆยาวๆขับเพลินเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:32:41 »
Prius วิ่งยาวๆ กับ กระบะ ดีเซล แบบไหนน่าจะประหยัดกว่าครับ

ปล. คิดว่า Mazda 2 น่าจะไม่ประหยัดกว่า Prius ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:37:59 »
ถนนช่วงปราณบุรี ห่วยแตกมาก ผมว่าถ้าผ่านประจำ เลือกกระบะ หรือ SUV มาใช้ดูเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 15:54:09 »
Prius รวมทั้ง Camry hybrid ไม่แนะนำครับ เพราะ​ระยะยาวไม่​คุ้มกับ​ค่า​ซ่อมบำรุงแน่นอน รถ​แบบ​นี้เขา​ไม่​นิยม​ซื้อมือสองกัน เลย​ทำให้​ราคา​ขาย​มือสองถูก เพราะ​ราคาขาย​ต่อตกมากกว่ารถ​ปกติ

ส่วน​โจทย์ที่ว่า​มา คือ​ขับ​ทางไกล​ประหยัด ขับ​คนเดียว ก็ต้องเป็นรถ Eco car หรือ​ดีเซล ถ้า​งบ​ถึง​แนะนำ Mazda 2 ดีเซลตัวล่างสุด ราคา 675,000 ถ้าคิดว่าเกินงบไปก็ Yaris ตัว​ท็อปเลย​ครับ เครื่อง 1.2 เกียร์ cvt อัตราเร่งดีกว่า Mazda 2 ตัวเบนซิน 1.3
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ GolffyGolf

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:03:52 »
ขับ almera cvt ลงใต้ก็ประหยัดดี รอบนิ่งๆความเร็ว 110-120 น้ำมันเต็มถังวิ่งได้ตั้ง 650-700 กิโล อันนี้ประสบการณ์กับตัวเอง

ออฟไลน์ GolffyGolf

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 16:08:07 »
ขับ almera cvt ลงใต้ก็ประหยัดดี รอบนิ่งๆความเร็ว 110-120 น้ำมันเต็มถังวิ่งได้ตั้ง 650-700 กิโล อันนี้ประสบการณ์กับตัวเอง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 17:19:10 »
ใช้นานมั้ยครับ เพราะรถเล็กใช้ขับทางไกลนานวันเข้า เราเหนื่อยน่ะ อย่างหนึ่งคือล้อมันเล็กด้วย

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:10:17 »
พวกรถSUV มือ2ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 20:27:05 »
ต้องดูงบและความต้องการใช้ประโยชน์ครับ เช่นถ้าคุณมีงบสัก 3-5 แสน ก็ออกรถเก๋งครับมือสอง แต่ถ้างบมากกว่า 5 แสน ก็ออกเก๋งมือ 1 จะได้เรื่องความสบาย ขับง่าย
แต่ถ้างบสัก 3-5 แสน และต้องการบรรทุกด้วยก็ไปเล่นกระบะมือสองครับ ถ้ามีงบสัก 6 แสน - 1 ล้านหน่อยก็ไปออกมือ 1 ครับ มีหลายยี้ห้อ ตอนนี้วีโก้ก็กำลังโละสต็อก จะได้โปรถูกครับ
แต่ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ออกรถ SUV หรือ Compact SUV ดีกว่าครับ ขับต่างจังหวัดก็ไม่ต้องกลัวหลุมมาก ทางขรุขระลุยได้ ยกตัวอย่างเช่น fortuner, Mazda cx 5 การประหยัดน้ำมันอาจจะไม่เท่ารถเก๋งหรือกระบะดีเซล ถ้ามีงบสัก 5 แสนก็ลองไปดูมือสองครับ ที่โตโยต้าชัวร์ก็ได้ มีรถขายทุกยี้ห้อนะครับ มันมีขายฮอนด้าด้วย ตอนแรกผมเองก็ไม่เชื่อว่าโตโยต้าจะเอาฮอนด้ามาขาย ที่นี้จะได้รถดีหน่อย มีการคัดรถมาขาย ถ้าไม่ดีพี่โตไม่เอามาขายให้เสียชื่อครับ มีประกันให้ 1 ปี หรีเช็คระยะ 2 ครั้ง

แต่ถ้าดูรถเป็นก็ลองหาตามเต๊นหรือในเนต อาจจะได้ราคาถูกกว่านิดหน่อย แต่การประกันอาจจะไม่เท่าโตโยต้าชัวร์

ส่วนพรีอุส ถ้าไม่วิ่งด้วยมอเตอร์ก็ไม่ได้ประหยัดมากครับ ปกติต้องวิ่งที่รถติด ความเร็วสัก 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง มอเตอร์จะทำงาน ราคามือสองอยู่ที่ 5 แสนกว่า แล้วแต่สภาพ

ลองดูนะครับ หาดูนานๆ จนกว่าจะได้ อย่าใจร้อนครับ จะได้รถที่เราชอบจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2015, 21:01:50 »
ต้องดูงบและความต้องการใช้ประโยชน์ครับ เช่นถ้าคุณมีงบสัก 3-5 แสน ก็ออกรถเก๋งครับมือสอง แต่ถ้างบมากกว่า 5 แสน ก็ออกเก๋งมือ 1 จะได้เรื่องความสบาย ขับง่าย
แต่ถ้างบสัก 3-5 แสน และต้องการบรรทุกด้วยก็ไปเล่นกระบะมือสองครับ ถ้ามีงบสัก 6 แสน - 1 ล้านหน่อยก็ไปออกมือ 1 ครับ มีหลายยี้ห้อ ตอนนี้วีโก้ก็กำลังโละสต็อก จะได้โปรถูกครับ
แต่ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ออกรถ SUV หรือ Compact SUV ดีกว่าครับ ขับต่างจังหวัดก็ไม่ต้องกลัวหลุมมาก ทางขรุขระลุยได้ ยกตัวอย่างเช่น fortuner, Mazda cx 5 การประหยัดน้ำมันอาจจะไม่เท่ารถเก๋งหรือกระบะดีเซล ถ้ามีงบสัก 5 แสนก็ลองไปดูมือสองครับ ที่โตโยต้าชัวร์ก็ได้ มีรถขายทุกยี้ห้อนะครับ มันมีขายฮอนด้าด้วย ตอนแรกผมเองก็ไม่เชื่อว่าโตโยต้าจะเอาฮอนด้ามาขาย ที่นี้จะได้รถดีหน่อย มีการคัดรถมาขาย ถ้าไม่ดีพี่โตไม่เอามาขายให้เสียชื่อครับ มีประกันให้ 1 ปี หรีเช็คระยะ 2 ครั้ง

แต่ถ้าดูรถเป็นก็ลองหาตามเต๊นหรือในเนต อาจจะได้ราคาถูกกว่านิดหน่อย แต่การประกันอาจจะไม่เท่าโตโยต้าชัวร์

ส่วนพรีอุส ถ้าไม่วิ่งด้วยมอเตอร์ก็ไม่ได้ประหยัดมากครับ ปกติต้องวิ่งที่รถติด ความเร็วสัก 60 กิโลเมตรต่อชั่วโมง มอเตอร์จะทำงาน ราคามือสองอยู่ที่ 5 แสนกว่า แล้วแต่สภาพ

ลองดูนะครับ หาดูนานๆ จนกว่าจะได้ อย่าใจร้อนครับ จะได้รถที่เราชอบจริงๆ

ขอบคุณมากครับ

มีงบไม่เกิน 6 แสนครับ

คุยกันล่าสุด อาจจะไปเอาพวกกระบะ จะได้ประหยัด และซ่อมบำรุงง่าย ถูก แถมวิ่งทาง ตจว น่าจะสบายช่วงล่างกว่าด้วยครับ

ล่าสุดเห็นว่าแอบไปเหล่ๆ PPV เช่น Fortuner กับ Mu-7 ด้วยนะครับ แต่ผมว่าไม่น่าประหยัดเท่าไหร่

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 00:04:44 »
ถ้าวิ่งยาวๆยังไงก็สู้พวกกระบะกับ PPV ไม่ได้หรอกครับ ทั้งเรื่องความสะดวกสบาย, วิสัยทัศน์, ช่วงล่าง และอัตราเร่งแซง
ลองดูเป็นพวก 2 ประตู หรือ 4 ประตูยกสูง Manual หรือ Auto น่าจะโอกว่านะครับวิ่งไกลเจอหลุมก็ไม่ต้องกลัว
เห็น Dmax ปี 12 - 13 ขายกันอยู่ 5 แสน - 6 แสน บาท  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 09:51:16 »
เพื่อนผมมีธุรกิจอย่ที่ระนองต้องวิ่ง กทม.-ระนองอาทิตละประมาณ2ครั้ง เริ่มแรกใช้ Benz Eclass w212 ต่อมาเปลี่ยนเป็นTeana ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น นาวาร่า4 ประตูตัวใหม่ มันบอกว่าเสียดายรถ ถนนไม่ค่อยดีทางมันเป็นหลุมเยอะ กระบะ4ประตูทนดี รูดหลุมง่ายๆ ปล้วก็ไม่สะเทือนมากด้วย เมื่อช่วงวันแรงงานผมขับมาสด้า3 BL ไปหามันที่ระนอง ถนนก็แย่อย่างที่ว่าจริงๆ

ความเห็นส่วนตัวผมว่ารถเล็กๆขับแล้วเหนื่อยแน่ๆ เพราะความสะเทือน รถที่ช่วงล้อยาวและกว้างจะได้เปรียบตรงนี้

ถ้าไม่เอากระบะก็คงเป็นเก๋ง C-D segment หรือSUV อย่างCRV จะขับสบายกว่า ทางไกลมากๆขับเป็นประจำถ้าคิดแต่เรื่องประหยัดน้ำมัน แต่มันจะไม่ประหยัดสุขภาพ ผมว่ามันไม่คุ้มนะ

เป็นผมเลือกมือสองคันใหญ่หน่อยดีกว่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 10:58:39 »
  คาดว่าน่าจะหารถราคาไม่แพง ประหยัดน้ำมัน ดูแลง่าย ลองดูกระบะ 4ประตูตัวเตี้ย D'max '10 ถึงก่อน all new ครับ ผมว่ามันได้ครบแต่ไม่ดีเลิศนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 11:53:24 »
Mazda 2 Clean Diesel 675,000 ตัว Sedan ครับ  ;D

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2015, 21:06:12 »
ถ้าวิ่งสายใต้แนะนำกระบะอีกเสียงครับ    ถ้าเน้นประหยัด  อย่ามองแค่ความประหยัดน้ำมัน ต้องดูค่าศ่อมบำรุงด้วย   รถเก๋งเล็กๆกลัวจะซ่อมช่วงล่างไม่ไหวนะครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2015, 00:12:47 »
ถนนสายใต้ ใครไม่เคยไป ไม่รู้ 55  ;D
เก๋งลู่ลม ที่ว่าช่วงล่างดีดี หนึบหนับ สู้โค้ง
แต่อาจจะแพ้หลุม และลอนถนน จนยางทนไม่ไหว แตกกลางทาง  ::)

คนชอบเดินทางครับ กลับไปใต้รอบหน้า
ขอกระบะ ช่วงล่างดีดี 55
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน