ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกระบะDATSUNครับ  (อ่าน 3564 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
สอบถามเรื่องกระบะDATSUNครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 16:10:01 »
พอดีตาของผมจะให้กระบะคันเล็กยี่ห้อDATSUN ผมเสิร์จดูตามเน็ท น่าจะเป็นรุ่น L620 (เหมือนคนไทยเรียกว่ารุ่นช้างเหยียบ)
ผมขอสอบถามว่า
1.รถรุ่นนี้ถือว่าเป็นรถคลาสสิคหรือยังครับ สภาพเก่าน่าดู ต้องซ่อมแทบทั้งคัน มีผุด้วย แถมไฟหน้าก็แตกอีก ตาบอกว่าเป็นรถของตาเอง สมัยก่อนเคยขับอยู่ แต่ตอนนี้มันจอดทิ้งไว้นานแล้ว
2.ถ้าซ่อมทั้งคัน ค่าซ่อมมันประมาณเท่าไรครับ พอจะรู้จักอู่ซ่อมรถที่ซ่อมรถเก่าๆหรือเปล่าครับ พวกอะไหล่ยังหาได้ไหมครับ
3.รถรุ่นนี้ คิดว่าน่าเล่นไหมครับ ถ้าน่าเล่น น่าสนใจ ผมก็คงจะเอามาซ่อม เต็มที่ไปกับมันแน่ๆ
ปล.ตัวผมเองยังไม่มีรถเก่าขนาดนี้เลย รถรุ่นนี้ยังมีคนสนใจกันอีกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องกระบะDATSUNครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 16:17:09 »
1. ถ้าคุณสามารถทำมันกลับมาให้เป็นสภาพสวยแบบเดิมๆได้ ทั้งประเทศมีชนิดนับคันได้เลยครับ

2. แค่ปะผุทำสีถ้าแบบดีๆเตรียมไว้4-5หมื่นบาทไว้ก่อนเลย ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่เห็นรถจริงเลยตอบไม่ได้ว่ามันต้องทำแค่ไหนครับ

3. ตามข้อ1ครับ ถ้าทำกลับได้สภาพเดิมๆมีนับคันได้ในไทย เก็บไว้เถอะ

ปล. อยู่แถวจังหวัดไหนเผื่อลองถามพรรคพวกดูที่ซ่อมให้ได้ 

ออฟไลน์ gundam126

Re: สอบถามเรื่องกระบะDATSUNครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 16:26:50 »
1. ถ้าคุณสามารถทำมันกลับมาให้เป็นสภาพสวยแบบเดิมๆได้ ทั้งประเทศมีชนิดนับคันได้เลยครับ

2. แค่ปะผุทำสีถ้าแบบดีๆเตรียมไว้4-5หมื่นบาทไว้ก่อนเลย ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่เห็นรถจริงเลยตอบไม่ได้ว่ามันต้องทำแค่ไหนครับ

3. ตามข้อ1ครับ ถ้าทำกลับได้สภาพเดิมๆมีนับคันได้ในไทย เก็บไว้เถอะ

ปล. อยู่แถวจังหวัดไหนเผื่อลองถามพรรคพวกดูที่ซ่อมให้ได้ 

ผมอยู่แถวดอนเมืองครับ แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าจะซ่อมมันดีหรือเปล่า ดูแล้วสงสัยน่าจะหลายแสนแน่ๆ ถ้าจะซ่อมคันนี้

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 19:08:56 »
ผมว่ารุ่นนี้เป็นกระบะที่ classic ที่สุดในเมืองไทยแล้วครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 19:25:08 »
ได้อู่ที่ปั้นขึ้นก็ขึ้นครับ ดวงไม่ดีก้เงินหายไปเลย ขายซาก กิโลละ อีก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 20:26:08 »
ผมว่ารุ่นนี้เป็นกระบะที่ classic ที่สุดในเมืองไทยแล้วครับ

เห็นด้วยครับ เป็นกระบะที่สวย ไม่ใช่แค่คลาสสิค แต่สวยกว่ารถในปัจจุบันเสียด้วยซ้ำ

ขอให้จขกท.โชคดีในการบูรณะช้างเหยียบครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 00:21:26 »
ปู่ของผม ใช้Datsun เช่นกันครับ สีกากี
ในความทรงจำ ผมเคยนั่ง เคยเกาะเหล็กหลังห้องโดยสาร โต้ลม  ;D

ตอนนี้ ผมชอบความคลาสสิค มากกว่าความศิวิไลส์ ไดๆ ในโลก
กินของขม(สุรา) นิยมของเก่า(พระ รถ) เล่าความหลัง
> ผมแก่แล้วรึนี่ 55  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 09:36:01 »
กำลังปั้นครับ  ;D

เป็นรถที่สวยนะครับ ยังหาอู่ทำสีที่เป็นเนื้อคู่ไม่ได้ ไม่อยากส่งไปไกลๆ
วิ่งใช้งานมันบ้าง ทุกอาทิตย์ ขับไปมีแต่คนมองครับ ;)

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 09:44:23 »
ที่บ้านผมมีสีแดงอยู่คันนึง ปัจจุบันไม่ได้ใช้แล้ว จอดไว้เฉย ๆ
คุณพ่อใช้บรรทุกของหนัก ๆ บ่อย