ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจHRV. รุ่นS. ขอข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 7054 ครั้ง)

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
สนใจHRV. รุ่นS. ขอข้อมูลหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 18:27:04 »
กำลังสนใจ HRV. คิดว่ารุ่น S น่าจะพอกับการใช้งาน

มีใครใช้อยู่บ้างครับ ขอข้อมูลนิดนึงว่าok มั้ย

อัตราสิ้นเปลือง. ความสะดวก สบาย

แล้วของแถมช่วงนี้ได้อะไรบ้าง ที่ถามมาได้แค่ประกันเอง

ขับประมาณ120-140 ในเมืองเป็นหลัก. มีผู้โดยสารด้านหลังบ้างแต่ไม่ประจำครับ

ออฟไลน์ bubball

Re: สนใจHRV. รุ่นS. ขอข้อมูลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 19:30:40 »
ใช้ EL อยู่ครับ
อัตตราสิ้นเปลืองขับต่างจังหวัด 15-17 โลลิตร ขับในเมือง 10-13 แล้วแต่ช่วงครับ
ความสะดวกสบาย - บางอย่างก็สะดวกสบายขึ้น บางอย่างก็เป็นปัญหาเช่น จอทัสกรีนที่ดูสวยงามล้ำค่าแต่เวลาขับแล้วจะปรับจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องก้มมองเพราะคลำหาปุ่มไม่ได้แน่ แต่ปัญหาก็จะหายไปถ้าคุณกด Auto ไว้ ,
ช่องใส่ USB ก็ซ่อนอยู่ที่ใต้คอนโซน ขับอยู่จะเปลี่ยนแท่นไม่ได้แน่นอน ช่องใส่ของข้างประตู(บริเวณที่วางแขน)ที่ปกติจะเอาไว้ใส่บัตร  เวลาเข้าห้างก็ดันมีขนาดเท่าบัตรพอดี ห้ามวางแนวนอนเด็ดขาดเพราะบัตรจะตกลงไปพอดิบพอดี , ที่วางแขนด้านหน้าอยู่ต่ำไป ด้านหลังตรงกลางไม่มีที่ใส่แก้วน้ำและวางแขนไม่สบาย , ช่องเก็บของทั้งหมดเล็กและคับแคบมาก (เทียบกับ Civic FD)
ส่วนข้อดีของความสะดวกสบายที่ชอบก็อย่างเช่น การปรับเบาะหลังได้ 5 รูปแบบ ขนของจะใหญ่จะยาวได้หมด ฟังชั่นนี่ทำเพื่อนผมอึ้งไปหลายคนแล้ว , ออโต้เบรคและเบรคมือไฟฟ้า สะดวกสบายตามหน้าที่ของมันครับ เมื่อยๆค่อยกด , ครูสคอนโทรลและอื่นๆตามฟังชั่นครับ (จริงๆมีอีกหลายอย่างเหมือนกันนะแต่ขอพูดเฉพาะของรุ่น S แล้วกันนะครับ)
- ขับ 120-140 ไม่มั่นใจอย่างแรงครับ ระมัดระวังด้วยนะครับ (ถ้าชอบขับรถเร็วและขับสนุกแล้วไม่รีบ แนะนำให้รอ CX3 ครับ)
- ผู้โดยสารตอนหลัง รับประกันความสบายครับ ยังไม่มีใครบ่นเลยว่าแคบติดเบาะหน้า มีแต่แคบด้านข้างครับ คือถ้านั่ง 3 คนจะอึดอัดแระ
มีญาติบอกว่า นั่งทางไกลคันนี้นั่งเบาะหลังมุมมองดีกว่านั่งหน้า (ไม่รู้จริงไม๊ ยังไม่เคยลองให้คนอื่นขับให้)
- เรื่องของแถม ตอนนี้ต้องทำใจครับ เพราะรถมันยังแรงไม่ตก เซลล์ก็เลยไม่ต้องง้อเยอะครับ แนะนำว่าลองโทรหาแต่ละที่ดูครับว่าที่ไหนให้เยอะๆก็ไปที่นั่นครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ ถ้าผมนึกอะไรได้จะมาเพิ่มเติมให้อีกทีนะ

สรุปถ้าถามผมว่าผมโอเคกับ HRV ไม๊ แม้ผมจะบ่นไปเยอะแต่บอกเลยว่าผมโอเคกับมันมากๆ ช่วงแรกๆอาจจะมีบางอย่างที่ไม่ค่อยชินจนหงุดหงิดบ้างแต่ก็ต้องทำความเข้าใจกับมันไป เหมือนกับเปลี่ยนแฟนอะครับ ช่วงแรกก็ต้องปรับตัวกันนิดนึง
ตอนนี้ HRV ทำให้ผมมีความคิดว่า ผมจะซื้อรถไซส์นี้ไปตลอดชีวิตเลยแระ (ความคิดของคนหนุ่มอาจมีเปลี่ยนแปลงได้ อิอิ) แต่อีกหน่อยอาจจะขยับไป X1 หรือ GLA ก็ว่ากันไป แต่มันทำให้ผมชอบรถ Crossover ขึ้นมาจับใจเลยครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 19:47:16 โดย bubball »

ออฟไลน์ Auto

Re: สนใจHRV. รุ่นS. ขอข้อมูลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 20:30:57 »
เป็นรถที่่ประหยัดจริง ๆ  ถ้าเน้นมีแค่พอใช้งานน่าเล่นมากครับ    ติดที่ว่าราคาสูงจริง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 23:38:29 »
Honda อย่าหวังส่วนลด ของแถม เลยครับ ให้น้อยเหลือเกิน

ส่วนรุ่น S จะพอมั๊ย อันนี้คงตอบแทนไม่ได้ครับ ต้องถามตัวเองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 08:51:23 »
http://www.headlightmag.com/fullreview-honda-hrv-18el-2015/

พี่จิมมี่รีวิวไว้อย่างละเอียดแล้วครับ S/E/EL มี option แตกต่างกันไปครับแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนว่าต้องการ option มากแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 08:57:17 »
ของแถมนี่อย่าหวังเลยครับ รถขายดีจะกะแจกอย่างนี้มีประกันให้ก็หรูแล้ว ถ้าตัดสินใจจะซื้อก็จัดไปเลยครับปีหน้าอาจขึ้นราคาตามภาษีแบบใหม่ (ไม่แน่ใจนะครับว่าเข้าข่ายมั๊ย)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KITTYBEAR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 11:29:17 »
มาเพิ่มเติมข้อมูลให้นะครับ ผมใช้รุ่น E อยู่นะครับ

พอดี ผมเห็นว่าไม่ค่อยมีคนพูดถึงไฟหน้า LED ในเรื่องประโยชน์ของมันเท่าไหร่
นอกจากเรื่องความสวยงาม ก็เลยอยากจะขอแชร์ข้อมูลจากประสบการณ์การใช้งานจริงครับ

ไฟหน้า LED นอกจากจะสวยแล้ว
มันยังมีประโยชน์จริงๆดีครับ คือ ให้แสงสว่างดีมากครับ
เวลาเข้าซอยมืดๆนี่ช่วยได้เยอะเลย

รถคันเก่าของผม เป็นไปหลอดฮาโลเจนธรรมดา
เวลาขับเข้าซอยมืดๆ ผมมักจะเปิดไฟตัดหมอกช่วยเป็นประจำครับ

แต่พอเป็น LED มันสว่างทั้งด้านหน้า และด้านข้าง
เห็นชัดเจนมาก ไม่ต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วยอีกเลย

และที่สำคัญคือ ถึงแม้จะสว่างจ้า แต่แสงของมันไม่ไปแยงตารถคันอื่นครับ
( ดีกว่าพวก ซีนอน ดาดๆที่พวกรถซิ่งชอบติดกัน )
( นอกจากจะแยงเข้าตาตัวเอง เวลาจอดใกล้รถคันข้างหน้า ตอนรถติด )

ปกติ ผมเป็นคนไม่แต่งรถนะครับ คือ ใช้แต่ของเดิมๆที่ติดมากับรถ ( ไม่มีตังค์ ^^ )
แต่ผมก็อยากได้ไฟหน้าที่มันสว่างๆ แต่ก็ไม่อยากติดไปพวกซีนอน ... เกลียดมาก
พอได้เจอ  LED ของ HRV เข้าไปนี่ ... ผมรู้สึก โอเคมากๆเลยครับ ที่มันจบ ไม่ต้องคิดอะไรอีก

ถ้าคุณ จขกท. ไม่ค่อยมีปัญหาในการมองเห็นการขับรถในตอนกลางคืน
รุ่น S ก็คุ้มค่า โอเคดีแล้วครับ

แต่ถ้า อยากได้ไฟหน้าดีๆ สว่างๆ ผมอยากจะแนะนำรุ่น E ครับ
มันไม่ใช่แค่เรื่องความสวยงามเพียงอย่างเดียว แต่มันยังมีประโยชน์ที่เราได้ใช้งานจริงในทุกวัน
เพราะถ้าเอารุ่น  S ไปเปลี่ยนเองในภายหลัง ผมว่ามันแพงมากครับ

ผมหวังว่า เรื่องนี้จะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ สำหรับเพื่อนๆที่กำลังสนใจ HRV

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 13:08:26 »
รถแฟน ตัว S วิ่งไป 1 หมื่นกว่าโลแล้วครับ ผมใช้ มาสด้า 2 ตัวเดิม ไม่ใช่สกายแอคทิฟ
เกริ่นให้ฟัง ตัวเลือกตอนนั้น ในงบ 9 แสนบวกลบ มีมาสด้า3 ในตัวเลือก แต่สนใจรถประเภทนี้พิเศษ

เอคโค่สปอรต ไม่ชอบรูปทรงครับ จู๊ค ยิ่งแล้วใหญ่ ส่วน CX3 รอไม่ไหวรีบใช้รถครับ

พอลองกางดูตัว E กะ EL แพงไปครับ แล้วออฟชั้นตัว S ผมมองว่าเพียงพอ  พอได้ไปดูไม่ได้หน้าเกลียดมากนัก รับได้
ถ้าโอเคกะเบาะผ้า ซึ่งข้อดีคือไม่ร้อนแดด แต่ต้องระวังเรื่องสกปรก ซึ่งไปหุ้มหนังภายหลังได้
ส่วนไฟหน้าแม้จะเป็นฮาโลเจน แต่สว่างมากกกกกกกครับ ใช้งานได้ดีเลย

อัตราสิ้นเปลือง เติม E20 1000 บาท
Mazda 2 จะวิ่งได้ 400-450
ส่วน HRV จะได้ 500-550 ในเส้นทางเดียวกัน ทั้งที่ตัวรถใหญ่กว่า ต้านลมกว่า แต่ CVT รอบต่ำมากครับ วิ่ง 100-140 เลยเป็นผลดี ประหยัดมากๆ ยิ่งความสะดวกสบาย แน่นอน สบายกว่าอีกคันเยอะเลยครับ พับเบาะได้หลากหลายอเนกประสงค์ดี

ของแถมมีอุปกรณ์ตกแต่งนิดหน่อย กะประกัน

ถ้าชอบก็จัดไปครับ

สรุปหลักๆ ข้อดี
1. ประหยัด สะดวกสบาย กำลังเหลือเฟือเลยครับ
2. ออฟชั่นเพียงพอครับ หลักๆที่ได้ใช้ระชอบคือ Smart entry เข้ารถต้องควานหากุญแจมากด เวลาจะล๊อค กดลู็อกตรงปุ่มประตู เวลาจะเปิดก็แตะประตูได้เลยสะดวกมาก กะพุชสตารท/ บลูทูธ / เครื่องเสียงดี และที่ชอบมากสุดคือเบรคมือ กะระบบที่รถติด เข้าเกียร์ดี ล่ะก็กดเลย ไม่ต้องเหยียบเบรค หรือเข้าเกียรืเอ็น ดึงเบรคมือ เวลาขบับรถก็แตะคันเร่ง เวลาจะให้ทำการก็เหยียบเบรคค้่างไว้แป๊ปๆ ก็จะทำงาน อันนี้ปลื้มมากครับบบบบบ
3. ไหหน้าดับออโต้เวลาล็อครถ สมมุตเราเปิดไฟหน้าค้างไว้ ไม่ต้องดับ และล็อครถ ใช้ไฟหน้าส่่องนำทางเวลาเดินเข้าบ้านมืดๆได้ดีเยี่ยม สักพักมันจะดับไฟเองครับ

ส่วนข้อเสียหลักๆคือ
1. ช่วงล่างไวไป ขับเร็วไม่มั่นใจเท่า น้อง 2 แต่น้ำหนักพวงมาลัยเบาแต่โอเคดีครับ เทียบกับ มาสด้า 2 รายนั้นออกแนวหนักเลย พอมาขับ HRV จะขับช้าลง ประมาณ 100-140 แต่พอไปขับ มาสด้า สอง รายนั้นใส่เต็มที่ เพราะรู้สึกมั่นใจในช่วงล่างและพวงมาลัยกว่า พอมาใช้เจ้านี่เลยประหยัดมาก ออกแนวขับเรื่อยๆ ชิลๆ
2. ที่พักแขน อยู่ไกล เล้กมาก ใช้แทบไม่ได้
3. ช่องเสียบพอร์ตต่างๆอยู่ลึก ใช้งานอยาก
4. ที่บังแดดด้านหน้า เล้กใช้งานแทบไม่ได้เช่นกัน
5. ไฟหน้าปัดเจ้ดสี มณีเจ็ดแสง เวลาเปลี่ยนไปมา ลายตามากกกกกกกกกกก
6. เปิดไฟหรี่ ล๊อครถ จอดข้างทางไม่ได้
7. ประตูท้าย น้ำหนักเบามาก เวลาจะปิด ต้องออกแรงมากเป็นพิเศษ ทั้งที่น้ำหนักประตู 4 บานนั้น หนักแน่นมากกกก

มีไรสอบถามเพิ่มได้ครับ ยินดี

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 13:24:16 »
ขอบคุณทุกท่านครับ  ข้อมูลเยอะมาก :)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 17:51:00 »
สำหรับผมเน้นข้อเสียเลยนะ

ใช้มาได้ 2 เดือนแล้ว 6 พันโล

1. แอร์ไม่ฉ่ำ สู้กับอากาศร้อนบ้านเราไม่ค่อยได้
2. ช่วงล่าง ไม่แนะนำขับเกิน 120 ครับ ยิ่งถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังเตรียมถุงไว้ด้วย
3. ในบางคันอาจจะเจอ defect เรื่องช่วงล่างด้านหน้าขวา ตอนนี้รอ Honda Recall ครับ ซึ่งผมเป็นอยู่
4. การประกอบ การ QC อันนี้เป็นของติดตัว honda มาตลอด รุ่นนี้ก็ยังเจอ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 18:35:52 »

1. แอร์ไม่ฉ่ำ สู้กับอากาศร้อนบ้านเราไม่ค่อยได้
2. ช่วงล่าง ไม่แนะนำขับเกิน 120 ครับ ยิ่งถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังเตรียมถุงไว้ด้วย
3. ในบางคันอาจจะเจอ defect เรื่องช่วงล่างด้านหน้าขวา ตอนนี้รอ Honda Recall ครับ ซึ่งผมเป็นอยู่
4. การประกอบ การ QC อันนี้เป็นของติดตัว honda มาตลอด รุ่นนี้ก็ยังเจอ

ปัญหาเรื่องช่วงล่างขวานี่ใช้ไอ้อาการสะเทือนเหมือนมีอะไรไม่แน่นเวลาเจอหลุมหรือเปล่าครับ ?
แล้วตอนนี้มีการประกาศว่ารอ Recall จาก Honda โดยตรงเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าอาจจะ ?

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 20:13:04 »
มาเพิ่มเติมข้อมูลให้นะครับ ผมใช้รุ่น E อยู่นะครับ

พอดี ผมเห็นว่าไม่ค่อยมีคนพูดถึงไฟหน้า LED ในเรื่องประโยชน์ของมันเท่าไหร่
นอกจากเรื่องความสวยงาม ก็เลยอยากจะขอแชร์ข้อมูลจากประสบการณ์การใช้งานจริงครับ

ไฟหน้า LED นอกจากจะสวยแล้ว
มันยังมีประโยชน์จริงๆดีครับ คือ ให้แสงสว่างดีมากครับ
เวลาเข้าซอยมืดๆนี่ช่วยได้เยอะเลย

รถคันเก่าของผม เป็นไปหลอดฮาโลเจนธรรมดา
เวลาขับเข้าซอยมืดๆ ผมมักจะเปิดไฟตัดหมอกช่วยเป็นประจำครับ

แต่พอเป็น LED มันสว่างทั้งด้านหน้า และด้านข้าง
เห็นชัดเจนมาก ไม่ต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วยอีกเลย

และที่สำคัญคือ ถึงแม้จะสว่างจ้า แต่แสงของมันไม่ไปแยงตารถคันอื่นครับ
( ดีกว่าพวก ซีนอน ดาดๆที่พวกรถซิ่งชอบติดกัน )
( นอกจากจะแยงเข้าตาตัวเอง เวลาจอดใกล้รถคันข้างหน้า ตอนรถติด )

ปกติ ผมเป็นคนไม่แต่งรถนะครับ คือ ใช้แต่ของเดิมๆที่ติดมากับรถ ( ไม่มีตังค์ ^^ )
แต่ผมก็อยากได้ไฟหน้าที่มันสว่างๆ แต่ก็ไม่อยากติดไปพวกซีนอน ... เกลียดมาก
พอได้เจอ  LED ของ HRV เข้าไปนี่ ... ผมรู้สึก โอเคมากๆเลยครับ ที่มันจบ ไม่ต้องคิดอะไรอีก

ถ้าคุณ จขกท. ไม่ค่อยมีปัญหาในการมองเห็นการขับรถในตอนกลางคืน
รุ่น S ก็คุ้มค่า โอเคดีแล้วครับ

แต่ถ้า อยากได้ไฟหน้าดีๆ สว่างๆ ผมอยากจะแนะนำรุ่น E ครับ
มันไม่ใช่แค่เรื่องความสวยงามเพียงอย่างเดียว แต่มันยังมีประโยชน์ที่เราได้ใช้งานจริงในทุกวัน
เพราะถ้าเอารุ่น  S ไปเปลี่ยนเองในภายหลัง ผมว่ามันแพงมากครับ

ผมหวังว่า เรื่องนี้จะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ สำหรับเพื่อนๆที่กำลังสนใจ HRV
ผมก็ใช้รุ่น E เพิ่มเงินอีก 8 หมื่นแต่ได้ของสำคัญๆเพิ่มมาอีกเพียบ ทั้งไฟหน้า ซึ่งสว่าง สวยงามมาก เบาะหนัง จอพร้อมกล้อง ไฟตัดหมอก cruise control  แต่ผมไม่แนะให้ไปเล่นถึง EL นะครับ เพราะมันเกินจำเป็นไปมาก แต่จริงๆ รุ่น S ออฟชั่นก็เพียงพอแล้วครับ สำหรับใช้งานทั่วไป ที่สำคัญ รถคันนี้ ประหยัดน้ำมันสุดๆ ชอบตรงนี้

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 09:43:46 »

ปัญหาเรื่องช่วงล่างขวานี่ใช้ไอ้อาการสะเทือนเหมือนมีอะไรไม่แน่นเวลาเจอหลุมหรือเปล่าครับ ?
แล้วตอนนี้มีการประกาศว่ารอ Recall จาก Honda โดยตรงเลยหรือเปล่าครับ หรือว่าอาจจะ ?

ใช่ครับ คันผมจะมีเสียงดัง "แคร๊ง" ของเหล็ก และจะสะท้านถึงคันเร่งครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 20:56:29 »

ใช่ครับ คันผมจะมีเสียงดัง "แคร๊ง" ของเหล็ก และจะสะท้านถึงคันเร่งครับ

โอเคครับ อาการเดียวกัน เวลาตกหลุมทีไรกลัวจะมีอะไรหลุดออกมาทุกทีเลย

PBoonthamDFN

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 11:56:37 »
ได้รายละเอียดอีกเพียบเลย ขอบคุณครับ