ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนใช้ NISSAN CEFIRO ปี 97-2000 ครับ  (อ่าน 12895 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
สอบถามคนใช้ NISSAN CEFIRO ปี 97-2000 ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 22:40:13 »
คันนี้มีปัญหาอะไรที่น่าหนักใจมากหรือป่าว กินน้ำมันอลังการมั้ยครับเครื่อง 6 สูบ
ติดแก๊สจะมีปัญหาอะไรตามมามั้ย

หารถมือสองอยู่ครับ ตอนนี้เจอรุ่นนี้ 90,000 บาท พ่อเลยจะซื้อให้ขับไปเรียน

แต่กลัวแบบขับรถติดๆใน กทม แล้วจะมีปัญหาครับ กลัวได้เข็นกลางสี่แยก

ป.พี่ๆมีรถอะไรที่งบ ไม่เกิน 140,000-แสนห้า แนะนำมั้ยครับ พอดีพ่อให้งบแค่นั้น ครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2015, 22:45:56 โดย karn5811 »

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: สอบถามคนใช้ NISSAN CEFIRO ปี 97-2000 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 00:31:30 »
เคยใช้ครับตั้งแต่ปี 98 ตอนนี้ยกให้ปู่ใช้แล้ว
รถมันเก่าแล้ว ระวังเรื่องท่อทางเสื่อมสภาพ ของบ้านผมก่อนยกให้ปู่ใช้เจอท่อน้ำมันรั่ว ขับยังไม่ทันพ้นหมู่บ้านน้ำมันรั่วจนหมดถัง
พอยกให้ปู่ไปใช้ เจอท่อหม้อน้ำรั่ว เขาขับไม่ดูจนหม้อน้ำแห้ง ได้ยกเครื่องใหม่ :'(
อีกอย่างคือที่แสนหกกิโล เกียร์เริ่มไปแล้ว พอดีเครื่องพังเลยได้โอกาสยกทั้งเครื่องทั้งเกียร์ใหม่ใส่เลย
นอกนั้นไม่เคยมีอะไรเสียถึงขั้นจอดกลางสี่แยก เรื่องวัสดุภายนอกภายในค่อนข้างทนทานดีครับ

เรื่องกินน้ำมันก็ดุเดือดจริงครับ 2.0 V6 ในเมืองแบบรถไม่ติด 7-8 กิโล/ลิตร (ถ้ารถติดก็คง 6) ทางไกล 10-11
เครื่องเดินเรียบ เสียงเพราะ ตอนนี้ยังแอบคิดถึงเสียงเครื่องมันอยู่เลย
เรื่องติดแก๊สไม่ทราบจริงๆ เพราะคันที่บ้านไม่ได้ติดครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ john

Re: สอบถามคนใช้ NISSAN CEFIRO ปี 97-2000 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 00:51:05 »
ที่บ้านเคยใช้ก่อนเปลี่ยนเป็นเทียน่าครับ ผมว่าคันนี้ใช้ดีกว่าเทียน่าอีก ภายในก็ตกแต่งได้ดีกว่าวัสดุก็ดีกว่า (อันนี้แล้วแต่คนชอบ)
เครื่องไม่มีปัญหาครับ รักษาตามกำหนดมันก็วิ่งได้เรื่อย กินน้ำมันดุเป็นธรรมชาติครับตามเครื่องสมัยนั้น
เรื่องความร้อนขึ้นนี่อาจจะต้องระวังนิด รถเก่าแล้วต้องคอยดูเข็มความร้อนให้ดี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 02:01:56 »
คนบ่นเยอะจิงๆๆครับเรื่องกินน้ำมัน

กับพวกเรื่องหม้อน้ำ ท่อยาง ไรงี้ หผมก็เสียวๆๆเหมือนกัน อะไหล่จะแพงมากมั้ย ประเด็นเลย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 07:52:37 »
หลังคาพุเลย Cefiro เจอประหานี้กันบ่อยมากๆครับ เครื่อง V6 กินน้ำมันมากเลยนะถ้าติดแก๊สก็ประหยัดขึ้นมาหน่อย

เรื่องอะไหร่ก็พอสมควรแต่ก็ไม่ได้แพงมากนัดเป็นบ้างชิ้น เป็นผมแนะนำ โซลูน่าหยดน้ำ หรือไม่เพิ่มอีกนึดหน่อยแสนปายๆ

ก็ได้ Altis ตัวหน้าหมูแล้วขับดีขึ้นอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 09:26:10 »
อย่าเลยครับ จ่าย 9 หมื่นไป ต้องเก็บงานอีกเยอะ
ขนาดรถผม Primera1997ใช้มือเดียวตั้งแต่ป้ายแดง รักษาดี ถึงคราวซ่อมเกียร์ และเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆ
ตั้งแต่ช่วงล่าง ระบบหล่อเย็น ท่ออ่อนไอเสีย คอมแอร์ รายการจุกจิกฯลฯอีกเยอะ ยังทะลุ ครึ่งแสน

อู่ที่ทำประจำเซฟิโร่ก็จอดเยอะพอสมควร

ถ้าจำเป็นต้องใช้รถ กัดฟันหา Vios ปี2003 (ก่อนไมเนอร์) รุ่น S ดีกว่าครับ งบซ่อมบำรุงถูกลงเยอะ
: )

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 10:45:50 »
คอยจุดระเบิด แอร์โพร์ ชอบพังและแพง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 12:49:02 »
ขับไปเรียน แนะนำ Civic Dimension ขับดีกว่าครับ
แรง ประหยัด คล่องตัว (หล่อด้วย) ดูแลไม่ยาก ขนาดกำลังดี
เผื่อไว้เป็นตัวเลือกนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 13:10:54 »
ถ้ามองงบเป็นหลัก ทั้งการเติมน้ำมัน

การดูแลรักษา 

ผมว่ากระบะสี่ประตูน่าจะดีกว่านะครับ  เก็บงานถูกกว่า  กิโลเมตรต่อลิตรพอกับเก๋ง 

ยกเว้นอยากขับเก๋ง  ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 13:20:16 »
เล่นมือสอง งบเท่านี้ อยากใช้ทนๆ แนะนำพวก C-Segment ดีกว่าครับ
สำหรับคันนี้ คือ อยากหรู แต่ใช้งบไม่มาก แต่ก็ต้องงบมีสำรองเผื่อไว้ด้วย
คันนี้วัสดุภายในดีมากๆ ดีกว่ารถปี 2015 หลายคันในตลาดมากครับ
แต่เวลาซ่อมต้องเป็นช่างหรืออู่ที่เป็นงานหรือผ่านมือมาบ่อย ถึงจะจบ
ไม่งั้นยาวครับ (ใช้ A32 ปี 2000 V6 2.0 อยู่ครับ)

ขับดี ช่วงล่างดี เสียงเครื่องเพราะ แต่กินน้ำมันดุ ถ้าเป็นไปได้
อยากได้จริงๆ แนะนำลงเครื่อง 2.5 ครับ มีอยู่พอสมควร แล้วรถ
จะวิ่งดี ไม่อืด ประหยัดขึ้น เยอะมากๆครับ ลงเครื่องใหม่ก็อยู่ราวๆ
5 หมื่นครับรวมเกียร์ด้วย

ราคาอะไหล่แพงมั้ย ตอบว่าไม่แพงครับ ถ้าเทียบกับ Camry - Accord
ในยุคเดียวกัน หลายชิ้นถูกกว่าด้วย แต่ถ้าเทียบกับ Altis - Civic แพงกว่า
แน่นอน ส่วนใหญ่ที่เจอคือซ่อมอู่ทั่วไป ช่างไม่คุ้นเคย เปลี่ยนชิ้นนี้ ขับซักพัก
ไม่หาย กลับมาเปลี่ยนชิ้นนั้นอีก ไม่หาย ไม่จบ เลยดูว่าอาจจะซ่อมแพง

ต้องเป็นช่างหรืออู่ที่เป็นงานหรือผ่านมือมาบ่อย หรือรับรุ่นนี้ประจำโดยเฉพาะ
ถึงจะจบไม่งั้นยาวแน่นอนครับ

ถ้ารถเดิมๆสิ่งที่ต้องดูคือ
1. หม้อน้ำ
2. ท่อยางต่างๆ เพราะอายุอานามก็มากแล้ว เสื่อมเป็นธรรมดา
3. เกียร์ เช็คเบื้องต้น ลองเข้า N ไป D เปลี่ยนเกียร์ให้เลยรึเปล่า ถ้าช้า ควรระวัง
4. ซีลตามเครื่องต่างๆ มีร่องรอยน้ำมันเครื่องรั่วมั้ย

จุดอ่อนอีกอย่างของรุ่นนี้ คือคอยล์ครับ เนื่องจากคอยล์อยู่ใกล้กับฝากระโปรงมาก
ทำให้ระบายความร้อนได้ช้า ก้านคอยจะแตกง่ายถ้าวิ่งยาวๆ แล้วกลับบ้าน
จอดไม่เปิดฝากระโปรงช่วยระบาย มันไม่ได้แตกง่ายหรือเสียเร็วขนาดนั้น เพียงแต่
อาจจะไปไวกว่ารถอื่นๆนิดหน่อย แต่ก้านคอยเปลี่ยนแยกได้ ก้านละ 550-600 บาท
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนคอยล์ทั้งตัวอย่างที่หลายอู่ชอบบอก อันนั้นคอยล์ละ 2 พันกว่า
x 6 ตัว ก็หมื่นกว่าบาทแล้วครับ เปลี่ยนแต่ก้านพอ ไม่เกิน 3,500 บาท

นอกนั้นไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ ตัวถัง A32-A33 สบายมาก ส่วนตัวใช้มา
ไม่เคยเจอเรื่องปัญหาผุ หรือเป็นสนิมครับ ทุกวันนี้ยังดีอยู่ แต่ถ้า A31
กับพวก Sunny - NX เจอเยอะอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 13:28:17 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Tun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 13:51:31 »
ผมติดแก๊สมา 6 ปี ตอนนี้ วิ่งไป 210,000 กม. แล้วครับ ปัญหาที่พบมีดังนี้
1.ระบบ ท่อน้ำมัน (ต้องเปลี่ยนทิ้ง ถ้าหากเติมตระกูล โซฮออล์)
2.คอยจุดระเบิด
3.บ่าวาล์ว -> อันนี้ คันผมยังไม่ได้เปลี่ยนแต่ในกลุ่ม เซอฟิโร่ ติดแก๊ส มักพบกันบ่อย
4.เกียร 1 หรือ ขณะออกตัวเกียรกระตุก -> ผมทนใช้ไป เพราะเกียรอื่นๆ ยังทำงานได้ค่อนข้างดี
5.ถ้าเอาไปลุยน้ำ ลึกหน่อย ระวังเรื่อง ไดชาร์ต เพราะเห็นช่างบอกว่า มันอยู่ต่ำ (ลูกนึงประมาน 8000) ต้องระวังเวลาน้ำท่วมสูงๆ

อัตราการกินน้ำมัน : กินดุ จริงๆ ครับ ในเมือง 5 - 7 km/l วิ่งยาวๆ ได้แค่ 10-11 km/l

ข้อที่น่าชื่นชม : ผมว่ามันเป็น D-Segment ที่ขับดี คันนึงเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น อัตราเร่ง + ช่วงล่าง และ วัสดุภายในทน และดูสวยหรู  :)

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 15:01:04 »
ส่วนใหญ๋ทีเจอ เกียร์ ครับ

ออกตัวกระตุก มันรูดหมดแล้ว

เห็นแบบนี้ก็หาตัวอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 20:55:01 »
ก็ดูดีนะครับ แต่ผมว่าเอามาเก็บงานอาจจะเยอะ แต่ก็คงไม่เกินงบไปมาก

ถ้าไม่ได้ติดว่าชอบสไตล์คันใหญ่ๆ ลองมาดูรถคอมแพคมั้ยครับ พวก cedia dimension protege tierra  เทือกๆ นี้  ขับสบาย คล่องตัว ไม่เทอะทะ อะไหล่ก็น่าจะราคาดีกว่า

ปล. พ่อผมเพิ่งจัด laser tierra 1.8 มาแสนถ้วนเมื่อเดือนที่แล้ว
JC TU #54

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 23:07:19 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆเลยนะครับ

ตอนนี้เริ่มหวั่นๆใจแล้วหละ กลัวซ่อมไม่จบจริงๆ ผมก็เล็งๆ DIMENSION ไว้ครับ ไม่ก็CEDIA

เพราะมันดูสวยโอเคสุดแล้ว เพียงแต่จะไม่หล่อเท่า CEFIRO 555 แต่ถ้ามันจุกจิก คงต้องหันไปคบ

DIMENSION แหละครับบ ก็สวยพอตัวอยู่ แต่ CEDIA พ่อกลัวอะไหล่แพงนี่สิ แกไม่ชอบมิตซูอีก

แต่รถถือว่าสวยพอตัวเลยครับ CEDIA เนี่ย ผมว่าสวยกว่า new lancer อีก ไม่ใช่ EX นะครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 23:12:20 »
เล่นมือสอง งบเท่านี้ อยากใช้ทนๆ แนะนำพวก C-Segment ดีกว่าครับ
สำหรับคันนี้ คือ อยากหรู แต่ใช้งบไม่มาก แต่ก็ต้องงบมีสำรองเผื่อไว้ด้วย
คันนี้วัสดุภายในดีมากๆ ดีกว่ารถปี 2015 หลายคันในตลาดมากครับ
แต่เวลาซ่อมต้องเป็นช่างหรืออู่ที่เป็นงานหรือผ่านมือมาบ่อย ถึงจะจบ
ไม่งั้นยาวครับ (ใช้ A32 ปี 2000 V6 2.0 อยู่ครับ)

ขับดี ช่วงล่างดี เสียงเครื่องเพราะ แต่กินน้ำมันดุ ถ้าเป็นไปได้
อยากได้จริงๆ แนะนำลงเครื่อง 2.5 ครับ มีอยู่พอสมควร แล้วรถ
จะวิ่งดี ไม่อืด ประหยัดขึ้น เยอะมากๆครับ ลงเครื่องใหม่ก็อยู่ราวๆ
5 หมื่นครับรวมเกียร์ด้วย

ราคาอะไหล่แพงมั้ย ตอบว่าไม่แพงครับ ถ้าเทียบกับ Camry - Accord
ในยุคเดียวกัน หลายชิ้นถูกกว่าด้วย แต่ถ้าเทียบกับ Altis - Civic แพงกว่า
แน่นอน ส่วนใหญ่ที่เจอคือซ่อมอู่ทั่วไป ช่างไม่คุ้นเคย เปลี่ยนชิ้นนี้ ขับซักพัก
ไม่หาย กลับมาเปลี่ยนชิ้นนั้นอีก ไม่หาย ไม่จบ เลยดูว่าอาจจะซ่อมแพง

ต้องเป็นช่างหรืออู่ที่เป็นงานหรือผ่านมือมาบ่อย หรือรับรุ่นนี้ประจำโดยเฉพาะ
ถึงจะจบไม่งั้นยาวแน่นอนครับ

ถ้ารถเดิมๆสิ่งที่ต้องดูคือ
1. หม้อน้ำ
2. ท่อยางต่างๆ เพราะอายุอานามก็มากแล้ว เสื่อมเป็นธรรมดา
3. เกียร์ เช็คเบื้องต้น ลองเข้า N ไป D เปลี่ยนเกียร์ให้เลยรึเปล่า ถ้าช้า ควรระวัง
4. ซีลตามเครื่องต่างๆ มีร่องรอยน้ำมันเครื่องรั่วมั้ย

จุดอ่อนอีกอย่างของรุ่นนี้ คือคอยล์ครับ เนื่องจากคอยล์อยู่ใกล้กับฝากระโปรงมาก
ทำให้ระบายความร้อนได้ช้า ก้านคอยจะแตกง่ายถ้าวิ่งยาวๆ แล้วกลับบ้าน
จอดไม่เปิดฝากระโปรงช่วยระบาย มันไม่ได้แตกง่ายหรือเสียเร็วขนาดนั้น เพียงแต่
อาจจะไปไวกว่ารถอื่นๆนิดหน่อย แต่ก้านคอยเปลี่ยนแยกได้ ก้านละ 550-600 บาท
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนคอยล์ทั้งตัวอย่างที่หลายอู่ชอบบอก อันนั้นคอยล์ละ 2 พันกว่า
x 6 ตัว ก็หมื่นกว่าบาทแล้วครับ เปลี่ยนแต่ก้านพอ ไม่เกิน 3,500 บาท

นอกนั้นไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ ตัวถัง A32-A33 สบายมาก ส่วนตัวใช้มา
ไม่เคยเจอเรื่องปัญหาผุ หรือเป็นสนิมครับ ทุกวันนี้ยังดีอยู่ แต่ถ้า A31
กับพวก Sunny - NX เจอเยอะอยู่ครับ

ชัดเจนมากๆครับ ขอบคุณนะครับบบบบบ เรื่องหลังคาผุไม่มีปัญหาก็สบายใจขึ้น 1 ระดับ เดี๋ยวถ้าได้มาจะ PM ไปถามอู่ที่ไว้ใจได้นะคับบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 23:14:40 โดย karn5811 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 23:13:29 »
ผมติดแก๊สมา 6 ปี ตอนนี้ วิ่งไป 210,000 กม. แล้วครับ ปัญหาที่พบมีดังนี้
1.ระบบ ท่อน้ำมัน (ต้องเปลี่ยนทิ้ง ถ้าหากเติมตระกูล โซฮออล์)
2.คอยจุดระเบิด
3.บ่าวาล์ว -> อันนี้ คันผมยังไม่ได้เปลี่ยนแต่ในกลุ่ม เซอฟิโร่ ติดแก๊ส มักพบกันบ่อย
4.เกียร 1 หรือ ขณะออกตัวเกียรกระตุก -> ผมทนใช้ไป เพราะเกียรอื่นๆ ยังทำงานได้ค่อนข้างดี
5.ถ้าเอาไปลุยน้ำ ลึกหน่อย ระวังเรื่อง ไดชาร์ต เพราะเห็นช่างบอกว่า มันอยู่ต่ำ (ลูกนึงประมาน 8000) ต้องระวังเวลาน้ำท่วมสูงๆ

อัตราการกินน้ำมัน : กินดุ จริงๆ ครับ ในเมือง 5 - 7 km/l วิ่งยาวๆ ได้แค่ 10-11 km/l

ข้อที่น่าชื่นชม : ผมว่ามันเป็น D-Segment ที่ขับดี คันนึงเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น อัตราเร่ง + ช่วงล่าง และ วัสดุภายในทน และดูสวยหรู  :)

ยังไงถ้าผมได้คันนั้นจริงๆผมจะ PM ไปถามอู่ที่พี่ใช้ประจำนะครับ