ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda MX-5 SkyActiv 2.0 สมมุติว่าผู้นำเข้าอิสระเปิดราคาต่ำ 2 ล้าน คิดยังไงบ้างคร  (อ่าน 6933 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 MX-5 ND จะเปิดตัว เครื่อง 2.0 เวอร์ชั่นพวงมาลัยขวา ในเดือน ก.ย. นี้
 แรงม้า 160 ps 200 nm

ถ้าสามารถทำราคาตัว Low option เปิดต่ำกว่า 2 ล้าน ( 1.99 ประมาณนี้ ) จะทำให้ดูว่าราคาไม่แพงเท่ากับตัวเลขเกิน 2 ล้าน คิดว่ามีผลมากน้อยแค่ไหน หรือจริงๆแล้วแทบไม่มีผล

อีกอย่าง Mazda thailand ถ้าเปิดราคามาแถวๆ 2.5 ล้าน ด้วยตัวเลขที่ต่างกัน แลกกับบริการหลังการขาย จะมีผลต่อการตัดสินใจบ้างหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
ถ้าราคามาพอๆกับ 86 เกรย์ผมว่าน่าจะขายได้พอควรเลยนะ ถ้าให้ซื้อผมคงเลือก Mx-5 มากกว่า 86 ไม่แน่ใจว่าเครื่องตัวเดียวกับ Mazda 3 เดะๆเลยหรือเปล่า ถ้าเหมือนสัก 90% เรื่องอะไหล่ก็สบายใจไปได้ถ้าใช้กันยาวๆ
N/A  

ออฟไลน์ dazetos

ถ้ากดต่ำกว่า 2 ล้านได้ (ถึงจะ 1.99 ก็เถอะ) น่าสนใจมากครับ สำหรับรถนำเข้าอิสระ
รถญี่ปุ่นไม่ค่อยน่าเป็นห่วงเรื่องการซ่อมบำรุง อยู่แล้วครับ อู่นอกที่ชำนาญ Mazda มีอยู่เยอะพอสมควรครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

ไม่น่าจะได้ ผู้นำเข้าอิสระก็ไม่ต่างจากค่ายรถหรอก แต่ option จะเยอะกว่า

ออฟไลน์ seamonkey

ถ้ากดตํ่า 2 ล้านได้จริงแล้วหลังค้าเป็น RHT ก็น่าสนครับ
คนจะซื้อ BRZ, A-class, 86 มีลังเลกันบ้าง

ออฟไลน์ Mac BRZ WR Blue

• Jr. Member
  • **
คิดหนักเลยสำหรับคนรอBrzอย่างผม MX5 2.0ด้วยอาจมีถอนจองไปคบมาสด้าแต่ต้องดูออฟชั่นกับความน่าเชื่อถือของเกรย์อีกที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.99 ล้าน นำเข้ามา

ทำให้นึกถึง S660 เลยนะ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมว่ายากนะ อย่างต่ำน่าจะมี 2.3 ล้าน ( อิงจากราคา S660 กับ MX-5 ที่ญี่ปุ่น และราคา S660 ในไทย )

ออฟไลน์ Auto

ถ้ากดราคาได้ต่ำกว่า 2 ล้าน   ผมอาจจะกัดฟันซื้อใหม่ป้ายแดงครับ 
ส่วนการบริการผมเห็นทุกวันนี้คนใช้ Mazda MX5   ยังรออะไหล่บางตัวเลย ไม่ได้พร้อมไปซะหมด ต้องพึ่งพาการนำเข้ามาเอง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
สรุปยังไม่มีเอามาขายในไทยเหรอครับ
ผมเห็นวิ่งปานจรวดที่ถนนพระราม4ก็แสดงว่าไม่ใช่สินะ
หน้าคล้ายๆแต่ป้ายแดงอยู่เลย มาไวไปไว ตอนกลางคืน หลงนึกว่ามาสด้าซะอีก
ยังคิดอยู่เลย มาขายไวจัง แสดงว่าผมมองผิดแน่ๆ แต่หน้าคล้าย MX5อยู่นะ บอดี้แบบเดียวกันเลย

ออฟไลน์ H3T

สรุปยังไม่มีเอามาขายในไทยเหรอครับ
ผมเห็นวิ่งปานจรวดที่ถนนพระราม4ก็แสดงว่าไม่ใช่สินะ
หน้าคล้ายๆแต่ป้ายแดงอยู่เลย มาไวไปไว ตอนกลางคืน หลงนึกว่ามาสด้าซะอีก
ยังคิดอยู่เลย มาขายไวจัง แสดงว่าผมมองผิดแน่ๆ แต่หน้าคล้าย MX5อยู่นะ บอดี้แบบเดียวกันเลย

MX-5 รุ่น 1.5 130 ps ออกจำหน่ายมาได้พักนึงแล้วครับ เพียงแต่รุ่น 2.0 พวงมาลัยขวาจะเปิดตัวหลังครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ตัว 2.0L คงยาก เพราะที่ญี่ปุ่นไม่ขาย 2.0 มีแต่ 1.5 L

ซึ่งจะเอาจริงก็คงต้องนำเข้าจากอังกฤษซึ่งค่าเงินมันแพงกว่า  แต๋ที่อังกฤษรุ่นท้อป 2.0 L ราคาถูกกว่า 86/BRZ อยู่ประมาณ 2000-3000 GBP (ประมาณ 100,000 - 150,000 บาท)

คิดว่าถ้า Grey เค้าอยากขายจริงๆเค้าคงยอมกดกำไร ขายซักล้านแก่ๆถึงสองนิดๆ  แต่รถประเภทนี้ไม่ค่อยมีการแข่งขัน ราคาจึงมักไม่บีบให้ต่ำ
ไม่เหมือนรถตู้ (Alphard, Wellfire) และรถ SUV (Harrier) ซึ่งตลาดต้องการและมีการแข่งขันสูง พวกนั้น Grey ยอมหั่น Margin ลง เอา Volume แทน

สนใจครับ รอดูอยู่ถ้าวิ่งสูงเกิน 2.2-2.3 ล้าน ก็คงไป BRZ ครับ

ออฟไลน์ Auto

รถแบบนี้  Mazda MX5  หรือ Subaru BRZ  ราคาตอนแรกที่มันเกิน 2.5 ล้านบาท  รถมันถือว่าราคาแพงยอดขายน้อย   กลุ่มคนเล่นจึงน้อยตามไปด้วย    แต่พอราคา BRZ  มันกดลงมาเหลือ 2 ล้าน ทำให้ราคามันดูใกล้ความจริงมากขึ้น   คนส่วนใหญ่มีโอกาสจับต้องหันมามองมันได้มากขึ้น  ลูกค้ากลุ่มนี้จึงเพิ่มขึ้นไปด้วย       ถ้า MX5   กดราคาได้ ไม่เกิน 2 ล้านบาทจริงก็จะได้ลูกค้าไปอีกเพียบ    แต่ส่วนตัวมองว่ายาก  เพราะรุ่นเดิม ๆ ของ Mazda MX5  ก็เห็นขายกัน 2.6 ล้าน-2.7 ล้าน    ตลาดอยู่ในวงจำกัดพอสมควร   ไม่อยากมองว่าแพงเพราะภาษีอย่างเดียว

ออฟไลน์ simcity

ถ้าต่ำกว่า 2 ล้าน ขายได้แน่ครับ แต่คิดว่าทำราคาแบบนี้ได้ยาก ยกเว้นหั่น options เหี้ยน

ส่วนศูนย์ ถ้าขาย 2.5 ล้าน ก็ขายยากเช่นกัน

คำถาม คือ ถ้าซื้อรถจากเกรย์ เข้าศูนย์ Mazda ได้มั้ย ??

ถ้าเข้าได้ แบบ Toyota Harrier / Alphard / Vellfire

ก็ไม่มีเหตุผลที่จะต้องซื้อศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

คันที่เห็นน่าจะเป็น DAIHATSU COPEN ตัวใหม่มั้งครับ
เห็นมีเกรย์นำเข้ามาแล้วสักพัก เคยเจอแถวพระราม4เช่นกัน

ส่วนเรื่องราคาถ้ามาต่ำกว่า 2ล้านก็ดี แต่โดยส่วนตัวเชื่อว่าไม่มีต่ำกว่าสองกลางๆครับ

มาสด้าคงมาเปิดตัวไม่เน้นขายมาก กำไรเยอะหน่อยดีกว่าตัดราคา พอมาสด้าเปิดสูงเกรย์ก็คงไม่เปิดต่ำมาก
รถแบบนี้ราคามันมีส่วนให้ มันแค่"น่าสนใจ" แต่เมื่อถึงตอน"ตัดสินใจ"มันมีประเด็นอื่นๆเยอะ
ต่อให้ราคาถูกลงไปต่ำกว่าสองล้าน กำไรน้อยลง ยอดขายก็ไม่ได้มากขึ้นชัดเจน กำไรมากนิดขายแค่แฟนประจำหรือคนที่"อยากได้จริงๆ"คงดีกว่า
เพราะถึงเวลาตัดสินใจคนที่จะซื้อรถสปอร์ต ราคาสองล้าน ได้รถเท่าลูกแมวหน้าตาก็ไม่ได้หล่อเหมือนรถยุโรป เครื่องก็เล็กที่นั่งก็เล็กยี่ห้อเดียวกับรถ อีโคคาร์
คนส่วนใหญ่ก็ไม่เอาอยู่ดี บวกอีกหน่อยได้ตัวอื่นหล่อๆ นั่งสบาย แรงไม่ต่างกันใช้งานได้หลากหลายกว่า ยิ่งการเปิดประทุนผ้าใบ คนไทยส่วนใหญ่ไม่กล้าใช้หรอกครับร้อนบรรลัย จอดไหนก็เสียว
สุดท้ายก็ไม่ได้จะซื้อกันมากมายหรอกครับ

มาสด้าเองก็คงไม่ได้คิดจะให้มันขายได้เยอะแยะมากมายในบ้านเราหรือใน ต่างประเทศ ออกตัวMX5มาให้เป็น Halo product เพื่อสร้างภาพลักษณ์มากกว่ายอดขายอยู่แล้ว
ขายเยอะก็ใช่จะกำไรเยอะอาจจะขาดทุนด้วยซ้ำ ถึงยื้อไม่ยอมออกND มานาน พอออกก็ขยักๆค่อยๆปล่อยของไม่เร่งมากเพราะรู้ว่าเวลานี้ออกรถสปอร์ตออกมาเสี่ยงเจ็บตัวมากกว่ากำไร
เพราะฉะนั้นเค้าไม่กดราคาให้ต่ำแน่ๆ
ส่วนเกรย์ที่จะนำเข้าเอง ถ้ามาจากญี่ปุ่นก็พอจะมีเล่นแร่แปรธาตุให้ถูกได้บ้างแต่คราวนี้ตลาดญี่ปุ่นดันมีแต่เครื่อง 1.5 เลยต้องไปหาจากที่อื่นยุ่งยากมากขึ้น
ไม่รู้ว่าจะเป็นออสเตรเลียหรืออังกฤษ แถมตัวเก่าNC ช่วงหลังๆ เกรย์ที่ถือก็ปล่อยของยากมาก ผมเชื่อว่าเกรย์หลายๆเจ้าไม่กล้าถือNDไว้เยอะกลัวจะซ้ำรอยเดิม

ส่วนเรื่องซื้อเกรย์แล้วเข้าศูนย์มาสด้าได้มั้ยนั้น
NA/NB/NC เข้าได้หมดไม่ว่าจะซื้อจากไหน แต่จะแอบวุ่นวายบ้างถ้าสเปคไม่ตรง มันจะมีอะไหล่บางตัวที่สเปคมันไม่เหมือนกับตัวที่เกรย์นำเข้า ถ้าอยากได้ศูนย์ก็สั่งให้แต่ต้องเสี่ยงสั่งกับศูนย์แล้วถ้าใช้ไม่ได้ก็รับผิดชอบเอง
มาสด้าไทยเองก็มีเก็บอะไหล่ของMX5ไว้นะทั้งๆที่รถเก่าเป็นยี่สิบปีไปเบิกอะไหล่NAบางชิ้นมีด้วย ถ้าNCบางชิ้นใช้ร่วมกับMAZDA 3 ได้

ข้อดีคือทั้งสามรุ่นเก่าไม่จุกจิกซ่อมง่าย จริงๆไม่ต้องง้อศูนย์ด้วยซ้ำส่วนใหญ่ทำข้างนอกสบายๆยกเว้นอะไหล่บางตัว
รอดูอีกสักสองสามเดือนคงเริ่มได้เห็นว่าจะมีเกรย์เจ้าไหนใจกล้าจัดมามั้ย

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

MX-5 ND จะเปิดตัว เครื่อง 2.0 เวอร์ชั่นพวงมาลัยขวา ในเดือน ก.ย. นี้
 แรงม้า 160 ps 200 nm

ถ้าสามารถทำราคาตัว Low option เปิดต่ำกว่า 2 ล้าน ( 1.99 ประมาณนี้ ) จะทำให้ดูว่าราคาไม่แพงเท่ากับตัวเลขเกิน 2 ล้าน คิดว่ามีผลมากน้อยแค่ไหน หรือจริงๆแล้วแทบไม่มีผล

อีกอย่าง Mazda thailand ถ้าเปิดราคามาแถวๆ 2.5 ล้าน ด้วยตัวเลขที่ต่างกัน แลกกับบริการหลังการขาย จะมีผลต่อการตัดสินใจบ้างหรือไม่ครับ
ใช่ครับบล้อกเดียวกันครับ ;)
Great Handling = Great Car