ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีกันชนรถ  (อ่าน 4868 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
ทำสีกันชนรถ
« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 22:53:33 »
สวัสดีครับ เนื่องจากประสบอุบัติเหตุชนน้องหมามา กันชนแตก เลยส่งเครมพร้อมทำสี ตอนไปรับรถมามันเย็นๆ แล้วครับ ไอผมก็เดินดูรอบคันก็โอเคร
ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอเช้าวันรุ่งขึ้น แสงอาทิตย์ส่อง ผมรู้สึกว่าสีมันต่างจากตัวรถ ผมเลยกลับไปที่อู่อีกครั้ง เจ้าหน้าที่บอกว่า มันเหมือนกันเปํะไม่ได้หรอกครับ เพราะว่ากันชนมันเป็นพลาสติก แต่ตัวรถไม่ใช่ พอมาดูที่กันชนด้านท้ายซึ่งไม่เคยทำสีมาก่อน ก็เป็นเหมือนกัน เจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นทุกคันตั้งแต่ออกจากศูนย์ ผมจึงเดินไปดูเจ้า CLS อีกคันที่จอดอยู่ข้างๆ ก็เป็นเหมือนกัน อยากสอบถามว่ามันปรกติไหมครับ มีใครเป็นเหมือนผมบ้าง
ปล.เจ้าหน้าที่บอกว่าเป็นเฉพาะรถสีขาว เพราะสีขาวมันเห็นได้ชัด
ปล.2 อู่ที่ซ่อมเป็นอู่เบ้นอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: ทำสีกันชนรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 23:00:33 »
สีขาวมุก เป็นอะไรที่ยากมากๆในการผสมสีให้เหมือนครับ คือผสมสียังไงก็ไม่เหมือนสีตามโรงงาน 100% เป็นไปไม่ได้ครับ สีตามโรงงานดีที่สุดคือมันผสมมาในตัวแล้วก็พ่นๆเป็นล้อกๆไปครับ สังเกตุสิครับขนาดรถจากโรงงานเดียวกัน บางล็อกสีขาวผ่องเลย บางล็อกสีขาวหม่นๆหน่อย ผสมให้เหมือนกันยากมากครับ พื้นผิววัสดุตามที่ช่างกล่าวก็มีส่วน แต่ไม่ยากกระไรครับ เพราะเหตุผหลักๆที่ให้สีขาวมุกเพื้อนคือการผสมสีที่ยากอย่างที่ผมกล่าวไป

อู่บางอู่ถึงกับไม่รับซ้อมสีขาวมุกเลยก็มีถมไปครับ

ฉะนั้นมีสองแนวทางครับคือหนึ่งเปลี่ยนอู่ กับสองทำใจครับ (อ่ะจริงๆไม่ได้กวนนะครับ ตามเหตุผลที่ผมแจ้งไปข้างต้นเลย)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 23:56:12 »
ขนาดประตูสองบานเป็นเหล็กเหมือนกันยังยากเลยครับ. ยิ่งเป็นสีอ่อนโดยเฉพาะบรอนซ์เงินบรอนซ์ทองนี่คันไหนคันนั้นทำสีมานี่เห็นด่างลอยออกมาเลย. ขาวมุขนี่ไม่ต้องพูดครับขนาดรถป้ายแดงออกมาไปยืนดูดีบางมุมจะเห็นสีไม่เหมือนกันสักกะชิ้น

สีดำเพี้ยนน้อยสุด

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 13:50:45 »
มันมีปัจจัยหลายอย่างครับ

1. รถใช้งานไปซักพักโดนแดดโดนฝน สีมันก็เปลี่ยนไม่เหมือนแรกๆพอไปทำสีใหม่มันก็เท่ากันยากครับ

2. พลาสติกกับเหล็กทำสีชิ้นงานออกมาก็เพี้ยนกันครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นสีขาวมุกมันจะชัดกว่าสีอื่นครับ รถผมขาวมุกก็เป็นครับ
ต้องทำใจครับ

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 22:40:33 »
ของผมก็เป็นตั้งแต่ออกรถเลยครับ ซึ่งก็รู้มาก่อนแล้วว่าสีขาวมันจะเป็นแบบนี้
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 20:30:32 »
ขอบคุนทุกคำตอบมากๆ ครับ ต้องทำใจจริงๆ ฮือๆๆๆๆ  :'(

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 11:26:46 »
ถ้ารักจะใช้สีขาวต้องทำใจครับ  ซ่อมมายังไงสีก็ไม่เหมือนหรอกครับ  ให้ 0 ทำยังไม่เหมือนเลย แต่ยอมรับว่าเพี้ยนน้อยมาก

ตอนนี้เลยใช้สีดำทั้ง 2 คันระ  :-X
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 20:54:53 »
ขอแยกความยากของสีออกเป็นระดับๆนะครับ
- สีขาวมุก White Metalic (ค่ายรถตั้งให้หรูว่า White Pearl): อันนี้ยากสุด ยาก 3 อย่าง คือ
     1. ผสมให้สีเหมือนกันยาก ระกว่างกันชนกับตัวผิวเหล็ก
     2. กว่าจะรู้ว่าสีเพี้ยนก็ผ่านไปวันสองวันแล้วเนื่องจากมุมแสงจากเม็ดโลหะในเนื้อสี และธรรมชาติของสีนี้โดยเฉพาะ
     3. ดูแลให้มันดูดีตลอดยาก
ดังนั้น สีขาวมุกค่ายรถแต่ละค่ายเลยต้องขายอีกราคาครับ มันทำยากจริงๆ

- สีอื่นๆที่เป็น Metalic: อันนี้เป็นปกติที่ผสมให้สีเหมือนกันยาก ระกว่างกันชนกับตัวผิวเหล็ก
แต่เนื่องจากมันดูความต่างยากกว่าสีขาว เลยไม่ค่อยจะมีอาการสีเพี้ยนให้เห็นซักเท่าไหร่
(บางยี่ห้อก็เอาสีแบบนี้มาเพิ่มราคาซะงั้น เช่น Black Metalic (Pearl) ทั้งๆที่มันก็ธรรมดาๆ ผมล่ะงง)

- สีที่ไม่ใช่ Metalic <--- อันนี้เรียกสี Solid พวกนี้มองเข้าไปในเนื้อสีแล้วมันจะไม่มีเม็ดวาวๆ
ในแง่การผลิตแล้วง่ายสุด เทียบสีก็ง่ายสุด โดยเฉพาะสีขาว
(ไหง๋เอามาขายแพงล่ะ <-- อ่อ...อย่าลืมสิว่ามันดูแลยาก แค่คราบดำๆจากน้ำฝนก็งานเข้าต้องพ่นซ่อมกันใหม่แล้ว)

ซ่อมสีอู่ ถ้าทำเป็นชิ้นๆให้ทำใจครับว่าจะมีอาการสีเพี้ยนบ้างกับชิ้นรอบข้าง
พ่นด้วยคนนะครับ ไม่ได้พ่นด้วยหุ่นยนต์ อย่าคาดหวังความเนียนขนาดนั้น...

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 18:11:24 »
เรื่องสี ยังไม่น่าห่วงเท่าชิ้นที่เป็นพลาสติก เมื่อทำสีใหม่ ต้องทาสีโป๊วที่แข็ง การยืดหยุ่นที่เสียไป เวลาถอดออกระวังดีๆครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 19:34:58 »
เย้ยยยย น่ากลัวแฮะ ปกติไม่เคยใช้สีขาว ใช้แต่สีดำ

มิน่าเลยเรา T_T