ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะซื้อรถมือ2ขอความเห็นจากพี่ๆ และขอความรู้เรื่องไฟแนนท์ครับ  (อ่าน 6383 ครั้ง)

ออฟไลน์ korakodlove

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ  ปกติวันทำงานใช้มอไซต์ในการไปทำงานวันละ 15km
ตอนนี้มีความจำเป็นต้องใช้รถยนต์ในวันเสาร์-อาทิตย์ เพื่อไปกลับบ้าน ตจว. ไปกลับก็ประมาน 150km ครับ

ส่วนตัวตอนนี้ดูรถมือ2ไว้ ราคาไม่เกิน 300k ครับ  ไม่เกิน 250k ยิ่งดีครับ แต่เป้าหมายตอนแรกดู Civic FD ไว้ซึ่งราคายังเกินงบไปอยู่มากประมาน 350k-400k

รายได้ตอนนี้ผมรับประมาน 22k หักประกันสังคม ประกันกลุ่มเหลือ 20k   แฟนรายได้ 10k
ซึ่งตอนนี้ผมมีภาระค่าหอรวมน้ำ-ไฟ 4,000 บาท
ค่ากินที่บริษัทวันละ 50 บาท (ข้าวจานละ25+น้ำ+ขนม) เป็นประมาน 2,000 บาท เฉพาะมื้อเที่ยงนะครับ
ค่ากินเช้ากับเย็น จะซื้อเป็นของสดไว้เพราะแฟนทำกับข้าวครับ เดือนนึงประมาน 3,000 บาท
ค่าน้ำมันรถมอไซต์เดือนละ 500 บาท
....ตอนนนี้รายจ่ายประมาน 9,500 บาทครับ หักรายได้ก็จะเหลือ 10,500 บาท

รถที่เลือกไว้ Vios Gen1 ,Vios Gen2 , Civic ES ตาเหยี่ยว , Mazda 2 ตัวเก่า
ซึ่งที่กล่าวมาราคาส่วนมากไม่เกิน 300k ครับ 
ที่ต้องดูรถมือ2 ตอนนี้เพราะมีความจำเป็นต้องใช้ และเงินดาวน์มีไม่มากครับ  หรือว่าผมควรจะเก็บเงินดาวน์เพิ่มเพื่อไปดาวน์ Civic fd ดีครับ

โจทย์คือ ใช้นานหลายปีครับ , บำรุงรักษาง่าย เสียซ่อมง่าย , ขับรถความเร็วประมาน 100-120 km/hr ครับ
จบปัญหาข้อแรกครับ แหะๆ   ขอคำแนะนำปรึกษาหน่อยครับ กับรายรับ รายจ่ายของผม กับเงินที่เหลือจะสามารถผ่อนรถแล้วไม่หนักเกินตัวไปน่าจะเลือกตัวเลือกไหนดีครับ

ข้อต่อไปครับเรื่องไฟแนนท์ครับ ผมเพิ่งเริ่มงานใหม่ได้ 2 เดือนครับ ซึ่งคิดว่าไฟแนนท์คงไม่ผ่าน คงต้องรอผ่านโปรก่อน แต่ที่ผ่านมาคือมีรายรับทุกเดือนครับ มีสลิปเงินเดือนครบหมดทุกใบครับ ไฟแนนท์เขาจะรับพิจารณาไหมครับแบบนี้ แล้วบัญชีที่ใช้รับเงินเดือนก็มีเข้า 8 เดือน แล้วขาดไป3เดือน เพราะว่าที่ใหม่จ่ายเป็นเงินสด แต่มีสลิปเงินเดือนให้ แต่ตอนนี้กลับมาใช้บัญชีรับเงินเดือนบัญชีเดิมได้ 2 เดือน   ซึ่งตรงนี้สเตดเม้นแบบนี้ จะผ่านยากไหมครับ

ขอถามเท่านี้ครับ ยังไงขอคำแนะนำ จากพี่ๆด้วยครับ ตอนนี้คิดมากจริงๆครับ อยากจะตัดสินใจไม่พลาดครับ

ลืมบอกครับตรงนี้คิดแค่จากรายรับของผมนะครับ  ของคุณแฟนส่วนใหญ่ให้เขาเก็บไว้ใช้ส่วนตัว  นอกจากบางทีเขาอาจจะออกค่ากินบ้างเป็นบางครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 10:44:23 โดย korakodlove »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
สนใจป้ายแดงมั๊ยหล่ะครับ เช่น Yaris J Eco 469,000 ที่ผมเคยได้รับข้อเสนอมาก็ ป.1 + พรบ + จดทะเบียน เบาะหนัง วิทยุตรงรุ่น และอื่นๆเล็กน้อย ดาวน์ 93,250 ผ่อน 6,029*72 งวด

ลองไปเสาะหาดูตามคลับของแต่ละรุ่นแล้วหาข้อเสนอดีๆ เน้นการใช้งานก็เกียร์ออโต้ตัวล่างสุดก็พอบางข้อเสนอแทบไม่ต้องดาวน์ก็มีแต่ไม่แนะนำเพราะผ่อนเยอะดอกบาน ตัวล่างถูกๆส่วนลดเยอะๆมาซับดาวน์ช่วงนี้ก็ Yaris, Almera, March, Attrage, Mirage

แต่ถ้าเอามือสองจริงหล่ะก็ค่อยๆหานะครับ ใจเย็นๆหน่อยจะได้ของดีๆ ศึกษารุ่นที่ต้องการเยอะๆสนใจรุ่นไหนก็มาโพสถามกันได้ อย่าง Civic FD ที่น่าสนใจก็ปี 06 แล้วข้าม 07-08 ไป ปัญหาจุกจิกเยอะไปเล่น 09 หรือ 10 เลยก็ดีกันรถค้างสต๊อก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ deathsheep

ถ้าใช้นานผมก็แนะนำ Yaris ecoเหมือนกันครับ   มือ 2 คนผ่อนต่อไม่ไหวก็มีเยอะ  วิ่งน้อยๆก็มี

• **
สนใจป้ายแดงมั๊ยหล่ะครับ เช่น Yaris J Eco 469,000 ที่ผมเคยได้รับข้อเสนอมาก็ ป.1 + พรบ + จดทะเบียน เบาะหนัง วิทยุตรงรุ่น และอื่นๆเล็กน้อย ดาวน์ 93,250 ผ่อน 6,029*72 งวด

ลองไปเสาะหาดูตามคลับของแต่ละรุ่นแล้วหาข้อเสนอดีๆ เน้นการใช้งานก็เกียร์ออโต้ตัวล่างสุดก็พอบางข้อเสนอแทบไม่ต้องดาวน์ก็มีแต่ไม่แนะนำเพราะผ่อนเยอะดอกบาน ตัวล่างถูกๆส่วนลดเยอะๆมาซับดาวน์ช่วงนี้ก็ Yaris, Almera, March, Attrage, Mirage

แต่ถ้าเอามือสองจริงหล่ะก็ค่อยๆหานะครับ ใจเย็นๆหน่อยจะได้ของดีๆ ศึกษารุ่นที่ต้องการเยอะๆสนใจรุ่นไหนก็มาโพสถามกันได้ อย่าง Civic FD ที่น่าสนใจก็ปี 06 แล้วข้าม 07-08 ไป ปัญหาจุกจิกเยอะไปเล่น 09 หรือ 10 เลยก็ดีกันรถค้างสต๊อก

ป้ายแดงก็สนใจครับ แต่ถ้าจะดาวน์ป้ายแดงผมคงต้องรอเก็บเงินถึงสิ้นปี + โบนัส เลยครับ แหะๆ
ตอนนี้ก็ไม่รีบเท่าไหร่ครับ ก็พยายามดูๆรถมือ2 อยู่ครับ กำลังหาคนขายที่พอไว้ใจ เชื่อถือได้อยู่ครับ
ส่วนตัวยังคงชอบ civic fd อยู่มาก  อาจจะเก็บตังเพิ่มเพื่อดาวน์ fd เพิ่มจะได้ผ่อนน้อยลงดีหรือไม่ครับ
แต่ถ้าตัวเลือกอื่นที่ไม่เกิน 300k ก็ไม่ต้องดาวน์เพิ่มมากนัก และผ่อนน้อยกว่า ก็จะมีเงินส่วนต่างไว้ใช้จ่าย หรือเก็บออมไป

ก็คิดๆหนักอยู่ครับ ระหว่างรถที่ชอบ กับรถไว้ใช้งาน แต่มีเงินไว้ใช้จ่ายอย่างอื่น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลองคิดดูหลายๆเดือนก่อนก็ดีครับว่าจะเลือกแบบไหนดี เก็บเงินดาวน์ไปในตัวด้วยแยกเก็บเงินไปเลยนึกซะว่าผ่อนรถอยู่จะได้จำลองการผ่อนไปในตัว ผมลองคำนวณแบบคร่าวๆมาให้ดูนะครับ สมมุติว่าซื้อ Civic FD ราคา 350,000 ละกัน

ดาวน์ 50,000 จัดไฟแนนท์ 300,000
     ผ่อน 48 เดือนๆละ 7,900
     ผ่อน 60 เดือนๆละ 6,600
     ผ่อน 72 เดือนๆละ 5,700

ดาวน์ 100,000 จัดไฟแนนท์ 250,000
     ผ่อน 48 เดือนๆละ 6,600
     ผ่อน 60 เดือนๆละ 5,500
     ผ่อน 72 เดือนๆละ 4,700

แต่ประกันจ่ายเพิ่มนะครับ เรื่องการซ่อมบำรุงก็มากกว่าป้ายแดงอยู่แล้วก็วิเคราะห์ต่อนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Activehybrid

แนะนำนี่เลยครับ Mazda 2 skyActiv 1.3 ตัวล่างสุด 550,000บาท

ฟรีประกันชั้น1 ส่วนลดราวๆ30,000 หักเงินดาว20%แล้ว ใช้เงินออกรถราวๆ100,000ถ้วนๆ

ดอก2.8  6ปี ผ่อนแค่เดือนละ7,000  คุ้มกว่ามือสองเยอะ

เทียบกับรถทั่วไปค่าน้ำมันเซฟไปเลยครึ่ง/ครึ่ง ประหยัดค่าน้ำมันได้เดือนละ1,500-3,000 บาท ตลอดอายุการใช้งาน

ฟิน

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
ถ้าไม่รีบ  แนะนำให้เก็บเงิน รอแคมเปญ Motor Expo ปลายปีนี้ น่าจะได้เงื่อนไขดีๆนะครับ  ทั้งเรื่องดอกเบี้ยและประกันภัยครับ
ส่วนเรื่องรถมือสอง เข้าใจว่าอยากได้รถคันใหญ่หน่อย  แต่อยากจะเตือนไว้นิดนะครับ
1.ดอกเบี้ยแพงกว่ารถใหม่
2.ต้องจ่ายค่าประกัน
3.รถเก่าซื้อมา ต้องเผื่อเงินไว้สำหรับการซ่อมรถด้วยนะครับ  เจอรถไม่ดี  ปัญหาตามมาเยอะแยะ  อาทิ  หม้อน้ำ ปะเก็น ช่วงล่าง  ฯลฯ
   ตามสโลแกน "ขับไปซ่อมไป"

ออฟไลน์ BhuBhu

ถ้าจะผ่อนแนะนำไปรถใหม่ดีกว่าครับ เพราะรถมือสองดอกแพงแถม Vat ต่างหากคำนวนดีๆบางที
ใกล้เครียงรถป้ายแดงเลยครับรอช่วงที่มีงาน Motor Show, Motor Sale & Motor Expo ไปดูอาจได้เงื่อนไขดีๆ

ออฟไลน์ E.P.W

• **
ผมว่า จขกท ลองพิจารณาใหม่นะครับอย่างแรกเลยตั้งเป้าหมายให้ถูกก่อนครับว่า เรามีความสามารถในการผ่อนชำระได้เดือนละเท่าไหร่

ตามที่แจงมาหักแล้วเหลือเดือนละ 10,500 บาท มันไม่ใช่จำนวนเงินที่บ่งบอกถึงความสามารถในการผ่อนชำระนะครับ

ยังไม่ได้แยกส่วนเงินเก็บ และค่าใช้จ่ายอื่นๆอีกเช่นรักษาพยาบาล ลองตั้งงบดูครับว่าเราสามารถผ่อนได้เดือนละเท่าไหร่ก่อนดีกว่าครับแล้วค่อยเลือกรถ

เพราะถ้าเราผ่อนมากเกินไปกระแสเงินสดเราจะน้อย ทรมาณไปอีกหลายปีเลยนะครับจะแย่เอา

ถ้าเป็นผมมีเงินเหลือเท่านี้จะเลือกผ่อนรถในค่าใช้ข่ายเดือนนึง ไม่เกิน 5,000 ครับ

จากที่คุณบอกว่าใช้รถอาทิตย์นึง 150 กิโล ปีนึงก็ 7800 กิโล ผมให้เผื่อเยอะๆเลยแบบไปเที่ยวด้วยอะไรด้วย ปีนึงขับ 15000 กิโลก็ไม่ได้เยอะนะครับ

ดังนั้นค่าใช้จ่ายเรื่องน้ำมันก็ไม่น่าจะหนักหนาสาหัด จะกลัวก็ค่าซ่อมนี่แหละครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
รถมือสอง

ดอกเบี้ย 6% นะครับ อย่าลืมจ่าย vat 7% ด้วยนะครับ

ความจุกจิกอีก

ออฟไลน์ SM.

มือ1 Eco Car ดีกว่าครับ ดอกเบี้ยก็ถูกกว่า รถไม่จุกจิก ดาวน์น้อย ผ่อนนาน ไปก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
รถป้ายแดงผ่อนน้อยกว่ามือสองก็เยอะนะครับ  ช่วงนี้อัดโปรแหลกกกกก
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

• **
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ เด่วผมจะลองคิดอีกทีครับ ส่วนเป้าหมายงบที่ตั้งไว้คือคิดว่าไม่อยากจะผ่อนเกิน 6,000 บาทครับ

ออฟไลน์ lufy

มีเงินซื้อสดรถมือสองน่าเล่นครับ แต่ถ้าไม่มีรถใหม่ดอกถูกว่านะครับ ลองพิจารณาดีๆกะใช้ยาวนี่อีโคมือหนึ่งมีให้เลือกเยอะ มือสองถ้าโดนรถไม่ดี เสียเวลาซ่อมเสียเงินโดยใช่เหตุนะครับ

ออฟไลน์ awakening

• Newbie
  • *
ผมเองก็กำลังจะออกรถใหม่เหมือนกัน เงินที่หักค่าใช้จ่าย เหลือจ่ายค่างวดประมาณ หมื่นนิดๆเหมือนกัน

ดูรถๆมาหลายรุ่น ทั้งมือ 1 มือ 2 ข้อดี ข้อเสียก็ต่างกันไป

มือ 2 ดูเหมือนจะถูกก็จริง แต่ถ้าดูดอกเบี้ย และค่าบำรุงรักษา มันก็มากอยู่ ไหนจะเสียเวลาเข้าอู่อีก

ถ้าได้รถดีก็ดีไป นะ

มือ 1 ราคาก็รู้ๆกันนะ มองดูอาจจะแพง แต่ดอกน้อย หาโปรโมชั่นดี ลดค่ารถได้อีกเยอะ

อีกอย่างใข้แล้วสบายใจด้วย ไม่ต้องกังวลว่าจะเข้าอู่ตอนไหน

แนะนำ ลองไปศึกษาดูนะครับ yaris ตัว j ไม่ก็ ciaz ห้าแสนหน่อยๆ

ให้กำลังใจนะครับ สู้ๆ

ออฟไลน์ YenChar

แนะนำหา Vios Gen2 ปี 07-09 มั้ยครับ
มือสอง ตัวมาตราฐาน ราคาลงมาเหลือแถวๆ 250k แล้ว

ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก อะไหล่ช่วงล่างทนใช้ได้
พวกอะไหล่สิ้นเปลืองตามระยะก็ไม่แพง แต่จะแพงตอน 8 หมื่นโลตรงกรองเบนซิน
นอกนั้นรวมๆโอเคครับ ถ้าไม่แคร์ด้านการขับขี่มากตัวนี้น่าสนใจครับ

แต่ก็แนะนำให้ซื้อสดครับ ถ้าหาป้ายแดงได้อาจจะดีกว่าผ่อนมือสอง
อีกไม่นานน่าจะมีโปรครับ ลองดู เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ CNX

บ้านต่างจังหวัด อยู่ที่ไหนครับ , แล้วเดินทางจากที่พัก เริ่มจากตรงไหนครับ
ผมสอบถาม เพราะอยากทราบ เส้นทางการเดินทาง มีรถโดยสารรองรับไหม

ที่หอพัก มีที่จอดรถเพียงพอรึไม่ครับ?

ถ้ารอได้ เก็บออมเงินไว้ให้มากขึ้นก่อน หลายๆ หมื่นบาท หรือหลักแสนได้ยิ่งดี ค่อยมองหารถตามที่ท่านอื่นๆ แนะนำกันไว้

ผมคนต่างจังหวัด ตอนทำงานโรงงานไม่มีรถ เดินทางโดยรถโดยสาร สระบุรี-ปทุม-สระบุรี ระยะทาง 120กม. อยู่หลายปี
จนรายได้เพียงพอที่จะผ่อนรถได้ จึงได้เป็นหนี้สินเชื่อ เพื่อมีรถขับ
ตอนนี้ ทำงานเป็นเซลล์อยู่ต่างจังหวัด การมีรถจึงเป็นสิ่งจำเป็นต่อการทำงาน
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
รายได้ไม่เยอะนะครับ อาจจะกลายเป็นภาระได้ ต้องผ่อนให้ไม่เกิน 5 -6 พัน เพราะต้องสำรองเงินไว้เติมน้ำมัน ซ่อม เข้าศูนย์ ประกันอีก
ถ้าจะออกมือสองและผ่อนน้อยๆ คงเป็นพวกอีโคคาร์ครับ และอีโคคาร์ผมคงแนะนำ 3 ยี้ห้อคือ ยาริส สวิฟ และมิราจ ราคามือสองประมาณ 2 แสนครับ
ส่วนซีวิค ถ้าจะเล่น ตัว FD อาจจะพอหาได้สัก 2.5 k
แต่ปัญหาคือพึ่งทำงานได้ 2 เดือน ไฟแนนซ์จะไม่ค่อยปล่อยนิสิครับ อาจจะต้องหาคนค้ำ แต่ผมมีประสบการณ์ที่นึง เพื่อนพึ่งทำงานได้ 3 เดือน ออกรถมือสองครับ ตอนแรกไปหลายที่ไม่ผ่าน เต๊นก็พยายามช่วย กู้ยังไงแบงค์ก็บอกว่าทำงานน้อยไป อย่างน้อยขอสัก 4-6 เดือน
สุดท้ายไปจบที่โตโยต้าชัวร์ครับ กู้กับโตโยต้าลิชชิ่ง มีโปรดาวน์ 25% ดอกถูก ไม่ต้องมีคนค้ำ แต่ว่าต้องออกรถมือสองที่อายุไม่เกิน 5 ปี ตามที่ผมเข้าใจคงเป็นเพราะรถพวกนี้เขามีใบรับรองคุณภาพให้ ยึดก็น่าจะเอามาขายได้ใหม่ ลองแวะไปดูนะครับ อาจจะกู้ได้ ไม่ลองไม่รู้
ถ้ากู้ไม่ได้อาจจะต้องเก็บเงินสดให้เยอะขึ้นอีก ดาวน์เยอะๆ น่าจะกู้ผ่านนะครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

เพิ่งเริ่มงานได้2เดือน โอกาสที่ไฟแนนซ์จะผ่านยากครับ

เก็บตังไปเรื่อยๆซัก4-5เดือน ให้ประวัติการทำงานของที่ใหม่นี้เกิน6เดือน แล้วออกป้ายแดงไปเลยดีกว่าครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
แนะนำว่า เก็บเงินไว้รองานมอเตอร์โชว์ปลายปีดีกว่าครับ เล่นรถป้ายแดงระดับอีโคคาร์หรือB-sec ตัวเริ่มต้น
ไม่อยากให้ซื้อFD เพราะรถเกิน7ปี ใช้ไปซ่อมไปแน่ๆ อย่าลืมนะว่าซ่อมมันเงินสด ถ้ารถป้่ายแดงมันยังเคลมฟรีได้
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ข้อคิดเพิ่มมากขึ้นเลยครับ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ระหว่างนี้คุณก็เก็บสะสมเงินดาวไว้ให้พอกับแคมเปญรถที่จะซื้อ  ให้ดีถ้าเป็นไปได้มีเงินดาวพอที่จะไม่ต่องใข้คนค้ำก็จะดีมาก ค่าใช้จ่ายที่จะตามมาหลังจากมีรถ เช่น น้ำมัน เช็คตามระยะ ประกัน พรบ ทะเบียนฯ อีกมากมาย แต่ยังรถป้ายแดงก็คุ้มกว่ารถมือสอง ถ้าจะเล่นมือาองจริงต้องซื้อสดคุ้มกว่าผ่อน ดอกเบี้ยรถมือสองมันโหด
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าเก็บเงินดาวน์ไปก่อน รอสเตจเม้นไปในตัวด้วยครับ

ไปหาพวก Ecocar รุ่นล่างๆ ราคาไม่แพง + โปรแรงๆหรือดอกเบี้ยต่ำๆจะเหมาะสมกว่าครับ ได้รถใหม่ด้วย ใช้ยาวๆได้เลย

ไม่ต้องมากังวลซ่อมและดอกเบี้ยโหด

• **
ขอบคุณครับผม   สงสัยคงเก็บเงินดาวน์เพิ่มรอสิ้นปี ต้นปี เพราะเห็น yaris ช่วงนี้ก็มีลดอยู่ 40,000-50,000  หวังว่าสิ้นปีน่าจะลดๆเยอะมากกว่านี้รึป่าวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับผม   สงสัยคงเก็บเงินดาวน์เพิ่มรอสิ้นปี ต้นปี เพราะเห็น yaris ช่วงนี้ก็มีลดอยู่ 40,000-50,000  หวังว่าสิ้นปีน่าจะลดๆเยอะมากกว่านี้รึป่าวครับ

อาจจะลดเยอะก็ได้ครับ ถ้ายอดขายยังไม่ดี ไม่ต้องรีบร้อนครับ
ดูดอกเบี้ยดีๆ บางที่ทำเหมือนลดเยอะกว่าที่อื่น แต่ดอกโหดมาก มันก็เท่านั้น