ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องช่วงล่าง 3 link ใน Pajero sport ครับ  (อ่าน 9666 ครั้ง)

ออฟไลน์ secret2427

• Newbie
  • *
     ผมไปอ่านเจอมาว่าระบบช่วงล่างหลังของ Pajero sport ไม่ใช่ระบบ 3 link Torque arm เพราะไม่มีแขน Torque arm แต่ไปนับ panhard rod เป็นจุดที่3 ในกระทู้นั้นจะบอกว่า "ตรงที่ทำมาโด่ๆ  จะเห็นว่ามีลูกยางถ่วงเอาไว้เท่าที่ผมนึกออกตอนนี้  ลูกยางที่ว่านี้  คงทำเอาไว้ถ่วงเพลาท้าย ไม่ให้มันกำทอนจนกระพือแรง เพราะช่วงล่างแบบนี้มันคุมองศาเพลาท้ายไม่ได้  จังหวะที่ยืดหรือยุบมากๆ องศาเพลาก็จะเพี้ยนไปมาก  ทำให้ความเร็วในการหมุนของเฟืองเดือยหมูเป็นวงรีบิดเบี้ยวไปมาก ซึ่งจะทำให้เกิดการกระพือขึ้นมา ถ้าเฟืองหอน  มันก็เป็นผลจากเรื่องนี้เหมือนกัน เพราะถ้ามุมองศาหน้าเพลา  มันไม่ขนานกับปลายเกียร์ความเร็วในการหมุนเพลามันจะเป็นวงรีครับ ในการหมุน 1 รอบ มันจะ หมุนช้าสุด หมุนเร็วสุด  หมุนช้าสุด และก็หมุนเร็วสุดแรงที่กระทำกับเฟืองเกียร์ มันจะไม่คงที่  การสึกหรอจะสูงครับ" ผมเองก็ใช้ Pajero sport อยู่จึงสงสัยว่าเพราะไม่มี Torque arm เลยทำให้เฟืองหอนจริงหรือไม่  และ All new pajero sport ดูในสเปคเป็นระบบ 3 link เหมือนเดิมมี Torque arm หรือไม่ครับ   

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องช่วงล่าง 3 link ใน Pajero sport ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 16:49:54 »
ผมไม่แน่ใจนะครับ
แต่คิดว่า
Triton ก็หอน
New Triton ก็หอน
ดังนั้นผมเดาว่า New Pajero Sport ก็คงหอนแหละครับ เพราะเฟืองท้ายหลังมันคล้ายๆกัน เฟืองท้ายบางรุ่นของ Triton ถอดมาใส่ Pajero Sport ได้เลยครับ
ผมว่ามันเป็นที่การออกแบบของ Mitsubishi ครับ และก็คงไม่ได้ออกแบบใหม่ แค่เอาของเก่ามาปรับ ปัญหามันเลยอยู่เหมือนเดิมครับ
ส่วนเรื่องการสึกหรอ ผมยังไม่เคยเห็นใครเฟืองท้ายพังหรือมีปัญหานะครับ เห็นแต่บ่นเรื่องเสียง ซึ่งผมก็บ่นครับเป็นเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 16:54:19 โดย basboths »

ออฟไลน์ eaton fuller

Re: สอบถามเรื่องช่วงล่าง 3 link ใน Pajero sport ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 19:09:03 »
Triton 3.2 ผม หอนมา9ปีแล้ว ตั้งแต่วันออกรถ ลองถ่ายน้ำมันก็ไม่มีผงเหล็กที่แสดงสิ่งสึกหรอ

เลยเข้าใจว่า ออกแบบมาไม่ดี แต่ไม่พัง ไม่ว่ากัน

มุมเงยของเฟืองท้ายก็รับกับท้ายเกียร์ดี

ดูแล้วไม่ผิดปกติอะไร เลยคิดว่า 3 ลิงค์ ก็คงเหมือนเดิม 

หอนพอรู้สึก(บางท่านไม่รู้สึกเลย)  ไม่ถึงกับรำคาญ

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 19:31:55 »
paje ผมจะได้ยินเสียงเวลาเลี้ยวเท่านั้นคับเฉยๆคับ 7 ปีแระยังไม่เคยได้เปลี่ยนอะหลั่ยไรเลย นอกจากเช็ดตามระยะ

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 20:40:56 »
เพิ่งรู้ว่าปาปอดไม่มีลูกปืนเพลากลางแบบ FTN
รับมุมบิดตัวเพลากลางทั้งหมดด้วยยอย 2 ตัว
แบบนี้ลุยหนักๆจะไหวเหรอครับ...

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 20:48:07 »
ปาทั้ง2คันที่บ้านก็หอนตอน80-100ครับผม
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 10:57:17 »
แก้ไขอะไรไม่ได้เลยเหรอครับ เหมือนว่าเขา(Mitsuฯ)ไม่ต้องแก้อะไรเลย แค่ดังแต่ไม่พัง แสดงว่ามันมีข้อดีซ่อนอยู่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ secret2427

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 11:37:07 »
 คันเก่าใช้มาเกือบ7ปี(วิ่งไปแสนสี่หมื่นกว่ากิโลเมตร) นอกจากเสียงหอนของเฟืองท้าย ก็ไม่มีปัญหาอย่างอื่นอีก เลยเกิดสงสัยขึ้นมาครับ และพอได้เห็นรุ่นใหม่มาสวยถูกใจเลยอยากเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 11:53:45 »
 ผมยังไม่ได้เห็นคันจริงรุ่นใหม่ว่าเป็นแบบไหน แต่เขียนว่า 3-link ก็คงเหมือนเดิม ( arm ล่าง 2-link  ซึ่งคู่แข่งอื่นๆเป็น 4-link มี arm คู่บนด้วย )

ถ้าสังเกตุจะพบว่า ขนาด arm ล่าง ของ PJS จะยาวกว่าคู่แข่ง ตามทฤษฎีจะช่วยผ่อนแรงสั่นสะเทือนมาสู่แชสซีได้มากกว่า arm สั้น

แต่ข้อเสียของการไม่มี arm คู่บน คือ การรักษาเสียรภาพการโคลงซ้านขวาในจังหวะล้อซ้ายขวาขึ้นลงไม่เท่ากัน จะทำได้ไม่ดีเท่าพวก 4-link

ส่วนเรื่องจะทำให้เป็นสาเหตุของการสึกหรอของเพลามากกว่าหรือไม่ คงตอบชัดเจนลำบากครับ ขึ้นอยู่กับการออกแบบส่วนอื่นๆเกี่ยวข้องด้วย

ประเด็น torque arm ของ PJS ในรุ่นเดิมก็เขียนว่ามี ซึ่งมองด้วยภาพมันก็ไม่มีจริงๆ คงต้องถามวิศวะกรของ Mitsu ครับ ว่ามันอยู่ส่วนไหน รุ่นใหม่ก็คิดว่าไม่มี torque arm เช่นกันครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 13:49:10 »
ฝากถึงใครก็ได้ในมิตซู
สมัย triton ออกมาใหม่ๆ ผมรู้สึกว่ามีปัญหาจุกจิกมากจริงๆ หนึ่งในนั้นคือเรื่องเฟืองท้ายหอน ถ้าใครใส่ยางมัดหรือ AT ก็ทำลืมๆไปไม่รู้เสียงยางหรือเสียงเฟืองท้าย
แต่ปัญหานี้ผมจบได้มิตซูสาขาเลียบด่วนครับ สมัยนั้นมีหัวหน้าช่างเก่งมากๆ ปัจจุบันออกไปเปิดอู่เองแล้ว ช่างแจ้งว่าสามารถปรับตั้งได้ หรือปรับแล้วไม่หายแต่ไปดังที่ความเร็วมากกว่าแทน แต่ถ้ายังไม่หายก็เคลมตัวใหม่ให้ เป็นโรคประจำตัวครับ ยิ่งคันไหนชอบแช่ 120-140 บ่อยๆจะเป็นเร็ว ยิ่งชอบไปอัดตีนปลายนี่ยิ่งร้อน ยิ่งไปไว คือคนขับต้องทราบลิมิตของระบบส่งกำลัง ระบบขับเคลื่อน เครื่องมันไปไหวจริงแต่ตัวรถมันไม่ใช่ครับ

ปัญหาอีกอย่างของยี่ห้อนี้คือช่าง ไม่รู้เทคนิคลึกซึ้ง ไม่ลงลึกเพื่อแก้ปัญหาจริงจัง เลยปล่อยไปตามเรื่อง ถ้าอะไรอยู่ในประกันก็รีบเคลมครับ