ผู้เขียน หัวข้อ: วัดสเปกอีกที Fortuner vs Everest vs Pajero Sport ใครมีใครไม่มี  (อ่าน 17355 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jiraia

• Newbie
  • *
Re: วัดสเปกอีกที Fortuner vs Everest vs Pajero Sport ใครมีใครไม่มี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 22:57:03 »
วันนี้ได้มีโอกาสไปดูคันจริงของทั้ง 3 ค่ายเหมือนกันครับผม ทั้ง ford , mitsu , toyota

ความสวยงามนั้นแล้วเเต่ style ของเเต่ละคน

เเต่ถ้าในเรื่องของ option หรือ ตัวรถ ที่ให้มา สำหรับใช้งานในรถประเภทนี้  ผมว่า PJS ตอบโจทย์ได้ดีที่สุด(สำหรับผมนะ)

โดยเฉพาะเบาะเเถว3ที่นั่งสบายที่สุด เข้าออกง่ายที่สุด คือมันใช้งานได้จริง
ระบบนำทาง Navi เอาจริงๆสำคัญนะ ถ้าจะไปเที่ยวในที่ๆไม่เคยไป ไม่ต้องมานั่งเปิดมือถือดู
จอภาพบนเพดาน ก็ถือว่าใช้บ่อยนะครับ อย่างน้อยที่นั่งเเถว 2 , 3 ก็ได้ดู เวลารถติด หรือ เดินทางไปเที่ยวไกลๆ (ทั้งเด็กกับผู้ใหญ่ดูได้หมด)

เเต่ถ้าเทียบกับ ford ที่มีเบาะเเถว 3 เเต่กลับใช้งานจริงได้ลำบาก
ส่วน sunroof ที่ให้มา ก็ไม่รู้ว่าจะเปิดใช้งานจริงๆช่วงไหน ถ้าจะใช้จริงๆ ก็คงหน้าหนาว

optionยิบๆย่อยๆอย่าง smart keyless หรือ paddle shiftขอไม่เอามาคิด เพราะว่าอาจจะไม่จำเป็นมากนัก

ในส่วนสมรรถนะการขับขี่ช่วงล่าง หรือ ระบบ safety รบกวนพี่จิมมี่ มารีวิวเปรียบเทียบอีกที นะครับ

ช่วงต่างของราคานั้นมีผลมาก สำหรับพนักงานกินเงินเดือนแบบผม  200,000 บาทผมเอาไปต่อยอดทำอย่างอื่นดีกว่า

ส่วนเรื่องศูนย์บริการของ ford กับ mitsu ขอไม่แสดงความคิดเห็น เพราะผมใช้ toyota อยู่

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
Re: วัดสเปกอีกที Fortuner vs Everest vs Pajero Sport ใครมีใครไม่มี
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 12:06:25 »
ตกลงpjs ไฟในห้องโดยสารเป็นLEDเหรอครับ
พี่ๆมีรูปไหมครับ อยากเห็น  :D
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 23:33:58 »
ภาพรวม Everest ดูดีสุด แต่ PJS ถูกกว่า 2 แสน .... มันโดนตรงนี้แหละครับ