ผู้เขียน หัวข้อ: MB GLA ณ.ตอนนี้ ยังน่าเล่นมั้ยครับ?  (อ่าน 9595 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
MB GLA ณ.ตอนนี้ ยังน่าเล่นมั้ยครับ?
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 23:25:29 »
สืบเนื่องจากกระทู้ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45667.0

วันนี้ได้นั่งคุยกันจริงๆจังๆกับภรรยาแล้ว ใจนึงภรรยาเห็นว่าไหนๆก็ออกรถใหม่แล้ว
อยากจะลองเขยิบไปทางรถยุโรปบ้าง และจากตอนที่ไปดูรถเล่นๆที่ motorshow
เธอชอบ GLA ค่อนข้างมาก แต่ส่วนตัวผมเองผมไม่เคยมีประสบการ์ณเกี่ยวกับรถ
ยุโรปเลย เพราะใช้แต่รถญี่ปุ่นมาตลอด

ปรกติที่คนส่วนใหญ่ใช้กันก็มักจะเป็น C หรือ E เสียมากกว่า เมื่อวานนี้ก็พึ่งได้ลอง
ขับ C300 ตัวล่าสุดแบบสั้นๆก็รู้สึกว่ามันพรีเมี่ยมดี ตัว GLA ก็ยังอยู่ในราคาที่พวกผม
พอที่จะสู้ไหวอยู่

ไม่รู้ว่าพวกรถเบนซ์มันจะดูแลจุกจิกมากมั้ยครับ อนาคตยังจะดูดีอยู่มั้ยสำหรับ GLA ตัวนี้

ถ้ามีใครใช้อยู่จะกรุณาบอกความรู้สึกในการใช้งานได้ก็จะดีมากๆเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
Re: MB GLA ณ.ตอนนี้ ยังน่าเล่นมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 23:53:29 »
ถ้าไม่รีบ รอดู x1 ตัวใหม่ก่อน ดีไหมครับ?

ออฟไลน์ GRIMDONUT

Re: MB GLA ณ.ตอนนี้ ยังน่าเล่นมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 00:00:53 »
น่าเล่นแน่นอนครับกับราคา2.4ล้าน บอดี้นี่อยู่ได้อีก5ปี++ครับผมเองใช้ทั้งCและEเวลาเห็นGLAวิ่งผ่านยังมองว่าสวยอยู่เลยครับ :D
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ JDM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 01:22:20 »
Gla ไม่จุกจิกครับ พอๆกับรถญี่ปุ่น ส่วนค่าดูแลแพงกว่าตามราคารถ ใช้ได้สบายๆ ไม่ซ่อมหนักถึง 100,000 โลเลย พวก hybrid แบบ c300 ไม่เวิคครับ ถ้าชอบ c ไป c200 คุ้มกว่าทุกประการ เครื่องแรงใช้ได้ หน้าตาเหมือน s class ย่อส่วน แต่ gla โฉมนี้มันสวยโดดเด่นจริงๆครับ ข้อด้อยคือ ขับหน้า ฟีลลิ่งคนละแบบ อย่าลืมไปลองขับดูก่อนครับ เทียบกับหลายๆยี่ห้อยิ่งดี
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 02:15:14 »
ถ้าเน้นขับสบาย C ขับสบายกว่า GLA ครับ หลังก็นั่งสบายกว่า
ภายในและกระจกมองข้างใช้การออกแบบแนวใหม่ของ MB
GLA ยังเป็นเส้นสายในแนวเดิม ต้องเป็นรุ่นต่อไปจะเปลี่ยนภายในและกระจกข้างคล้ายๆ  C แต่ตอนนี้ GLA ก็ยังสวยอยู่มากครับ 
ส่วน X1 ตัวปัจจุบัน ผมใช้อยู่เหมือนกัน ช่วงล่างแข็งมาก หลังแคบนั่งไม่สบาย ขับแล้วไม่ประทับใจ
แต่ X1 ตัวใหม่ยังไม่รุ้ครับ ต้องรอดู

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 08:02:01 »
CIVIC TYPE R ใหม่ เขาตั้งใจจะทำให้รถขับหน้าชนะรถขับหลังในทุกๆด้านครับ

ผมเชื่อว่า HONDA เขาทำได้แน่ๆ

แต่ส่วนตัวชอบ AWD , RWD ครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 08:27:45 »
เห็นว่าจะมีประกอบในนะครับ (CKD) ถ้าไม่รีบรอก่อน น่าจะได้ option เพิ่ม แต่ราคาคงไม่ลด  แล้วก็รอดู bmw x1 โฉมใหม่ด้วย

ออนไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 08:28:41 »
GLA เป็นรถที่น่าใช้มากครับ คุ้มราคา ปล่อย co2 น้อยด้วยอัตราเร่งกโอเคเลยแต่ถ้ามีงบขึ้นไปถึง c300 amg อันนั้นสวยงามอยู่ละครับ แต่จะได้ดีเซลนะครับ ไม่รู้ว่าชอบรึป่าว

ออฟไลน์ zhalvia

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 09:51:29 »
ถ้าเน้นขับสบาย C ขับสบายกว่า GLA ครับ หลังก็นั่งสบายกว่า
ภายในและกระจกมองข้างใช้การออกแบบแนวใหม่ของ MB
GLA ยังเป็นเส้นสายในแนวเดิม ต้องเป็นรุ่นต่อไปจะเปลี่ยนภายในและกระจกข้างคล้ายๆ  C แต่ตอนนี้ GLA ก็ยังสวยอยู่มากครับ 
ส่วน X1 ตัวปัจจุบัน ผมใช้อยู่เหมือนกัน ช่วงล่างแข็งมาก หลังแคบนั่งไม่สบาย ขับแล้วไม่ประทับใจ
แต่ X1 ตัวใหม่ยังไม่รุ้ครับ ต้องรอดู

คิดมากไปรึเปล่าครับ c200 ตัวล่างตอนนี้ รถศูนย์ มันโดนตัดออฟชั่นเกลี้ยงจนไม่เหลือความเป็นเบ๊นเลยครับ ภายในโล้นๆ ยังกะอัลติส ให้ผมทำใจซื้อรถ 2.5ล้านเเล้วได้เเบบนั้นผมก็คิดหนักครับ เเลกกับ C300 ที่มีความเสี่ยงเพิ่มขึ้นเเต่ภายในน่านั่งกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 10:03:43 »
ได้ข่าวว่า อาจมีตัว 250  กะดีเชล นะคับยังไงลองเช็คดู

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 10:29:13 »
GLA สวยมากครับ   ไม่ค่อยโหลด้วย
แต่ภายในค่อนข้างแคบ
โดยเฉพาะเบาะคู่หน้า  กระชับซะเหลือเกิน

+มีข่าวว่าจะประกอบในประเทศ
+X1 ใหม่ก็อาจจะเข้ามาปีนี้  (สวยมาก)

ค่อยๆ ดู ไม่ต้องรีบครับ  ขอให้ได้รถที่ถูกใจถูกเงิน

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:40:21 »
ค่อยๆดู Review ครับ ตัวนี้สื่อไทย มีรีวิวบ้างพอสมควร
และติเรื่องคันเร่งที่แอบหน่วงไปบ้าง เพื่อนสมาชิกก็มีรีวิวใน user voice ครับ
อันนี้ต้องลองครับ

แต่โดยรวมมันสวยมากจริงๆ แถมประกอบนอกด้วย
แต่ผมติดที่เกียร์ Merc รุ่นใหม่ๆ เอาเกียร์ไว้ที่คอพวงมาลัย
เหมือนสมัย W114 ผมไม่ถนัดเลย

ไปลองขับเลยครับ ถ้าชอบ และศึกษาค่าบำรุงรักษาแล้วรับได้ ก็พิจารณาเลยครับ

ปล รอ X1 ตัวใหม่ ด้วยก็ดีนะครับ ลอง Search youtube เลยครับ :)
: )

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 14:11:55 »
สวย และไม่โหลนะครับรุ่นนี้
ถ้าไม่รีบอยากให้รอ X1 ด้วยคน ผมว่าสวยกว่า GLA อีก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 15:49:23 »
ขอบคุณทุกๆคำตอบมากครับ

ตอนนี้ใจภรรยาเอนเอียงมาทาง GLA มากครับเหลือแค่ลองไปนั่งกับลองขับเท่านั้น

ส่วนตัวผมไม่ค่อยเท่าไหร่ ยังไงผมก็คนขับอยู่แล้ว อิอิ ผมชอบเลยถ้าออก GLA
แต่อีกใจก็ยังยึดติดอยู่กับ odyssey เพราะยังชอบความจุของรถชนิดนี้อยู่

GLA พอจะมีข่าวเข้ามาประกอบไทยเร็วๆนี้บ้างมั้ยครับ เท่าที่ลองเสิร์จหาดู รู้สึกเหมือนจะ
ไม่ค่อยมีวี่แววเลย

กะว่าถ้าออกแนว CRV หรือ odyssey ก็คงไม่รอเพราะว่าปลายปีนี้ประกันรถจะหมดแล้ว
จะได้ไม่ต้องเสียเงินต่อประกันไปอีก แต่ถ้าแฟนนั่งแล้วโอเคกับ GLA ก็อาจจะรอดูว่าจะมี
รถเข้ามาประกอบในเมื่อไหร่

ส่วน X1 ผมลองมองแล้วผมก็ว่าสวยครับ แต่แฟนไม่ชอบ เลยตกไป แหะๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 16:11:30 »
CIVIC TYPE R ใหม่ เขาตั้งใจจะทำให้รถขับหน้าชนะรถขับหลังในทุกๆด้านครับ

ผมเชื่อว่า HONDA เขาทำได้แน่ๆ

แต่ส่วนตัวชอบ AWD , RWD ครับ

สงสัยจะตอบสลับกับกระทู้ข้างล่างแน่เลย  :-X ไม่มีทางที่รถขับหน้าแรงม้าสูงจะทำช่วงล่างที่ดีไปกว่ากว่าขับหลังหรือขับเคลื่อนสี่ล้อไปได้ครับ ลำพังการที่รถขับหน้าที่ทั้งเครื่องยนต์และระบบเกียร์รวมถึงระบบหักเลี้ยวอะไรๆมาสุมอัดกันอยู่ด้านหน้าหมดก็เป็นภาระในการทรงตัวทางโค้งอยู่แล้ว ผนวกด้วยแรงม้าในtype Rรุ่นใหม่ที่จะมี320แรงม้าและแรงบิดจากเทอร์โบมหาศาลอีกยิ่งทำให้การเดิมคันเร่งยามที่ล้อไม่ตรงยากยิ่งขึ้นไปอีก  type Rรุ่นใหม่วางแผนที่จะใช้ระบบช่วงล่างหักองศาเพื่อลดแรงกระทำสร้างสมดุลย์ให้มากขึ้นแบบใน Revoknuckle ของฟอร์ดและ Hiper Strut ในรถเครือGMแต่ระบบนี้ไม่เพียงพอที่จะรับมือแรงบิดจากเทอร์โบที่มากกว่ากว่า300แรงม้าขึ้นไปครับ อย่างในกลุ่มผุ้ใช้โฟกัสRSในอเมริกาและอังกฤษต่างก็บ่นกันว่าเหยียบเต็มที่ทีไรเป๋ทุกทีrevoknuckleเอาไม่อยู่ ทางตรงน่ะไหวแต่ถ้าเข้าโค้งหรือออกจากโค้งต้องห้ามใจไว้ก่อนจนกว่าจะพวงมาลัยตรง โฟกัสรุ่นใหม่ที่แรงม้าเกิน300ไปแล้วเลยต้องเปลี่ยนมาหาระบบขับเคลื่อนสี่ล้อแทน ซึ่งระบบช่วงล่างแบบฟอร์ดและGMนั้นโตโยต้าก็เคยเอามาใช้แล้วในCelica GT4เมื่อนานมากกกกแล้วปลายปีค.ศ.1990 ด้วยชื่อของ Super Strut  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 16:32:23 »

ตอนนี้ใจภรรยาเอนเอียงมาทาง GLA มากครับเหลือแค่ลองไปนั่งกับลองขับเท่านั้น

ส่วนตัวผมไม่ค่อยเท่าไหร่ ยังไงผมก็คนขับอยู่แล้ว อิอิ ผมชอบเลยถ้าออก GLA
แต่อีกใจก็ยังยึดติดอยู่กับ odyssey เพราะยังชอบความจุของรถชนิดนี้อยู่

GLA พอจะมีข่าวเข้ามาประกอบไทยเร็วๆนี้บ้างมั้ยครับ เท่าที่ลองเสิร์จหาดู รู้สึกเหมือนจะ

กะว่าถ้าออกแนว CRV หรือ odyssey ก็คงไม่รอเพราะว่าปลายปีนี้ประกันรถจะหมดแล้ว
จะได้ไม่ต้องเสียเงินต่อประกันไปอีก แต่ถ้าแฟนนั่งแล้วโอเคกับ GLA ก็อาจจะรอดูว่าจะมี

ส่วน X1 ผมลองมองแล้วผมก็ว่าสวยครับ แต่แฟนไม่ชอบ เลยตกไป แหะๆ

X1 ตัวใหม่นะครับ F48

http://www.headlightmag.com/2016-bmw-x1-f48/

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 17:14:04 »

X1 ตัวใหม่นะครับ F48

http://www.headlightmag.com/2016-bmw-x1-f48/

ใช่ครับ ลองเปิดดูในยูทูปแล้ว เค้ายังชอบ GLA มากกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 21:13:56 »
ไปลองดูก่อนครับ GLA น่าสนมากๆ ล้อสวยมากๆ เป็นสิ่งที่เตะตาผมก่อนตลอดเลย ติดที่ด้านหลังรู้สึกอึดอัดไปหน่อย แต่ถ้า จขกท รับได้ ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 23:00:46 »

คิดมากไปรึเปล่าครับ c200 ตัวล่างตอนนี้ รถศูนย์ มันโดนตัดออฟชั่นเกลี้ยงจนไม่เหลือความเป็นเบ๊นเลยครับ ภายในโล้นๆ ยังกะอัลติส ให้ผมทำใจซื้อรถ 2.5ล้านเเล้วได้เเบบนั้นผมก็คิดหนักครับ เเลกกับ C300 ที่มีความเสี่ยงเพิ่มขึ้นเเต่ภายในน่านั่งกว่าเยอะครับ

ผมคิดมากไปยังไง ผมงงครับ ผมยังไม่ได้ระบุเลยนะครับ ว่าเป็น C รุ่นไหน
ผมพูดภาพรวม แค่บอกว่า C ขับสบายกว่า GLA เพราะใช้อยู่ทั้ง 2 รุ่นครับ
และแม้จะเป็น C200 ที่ตัด presafe และไม่มีม่านไฟฟ้าหลัง ราคา 2.5ล้าน (ซื้อจริง ลด 1 แสน)
ก็ยังเป็นรถที่ขายดี เทียบกับก่อนหน้าตัวนอก C180 ซึ่งแพงกว่านี้ก็ต้องชั่งใจดู
รุ่นล่าง option ไม่เยอะ แต่บางคนซื้อเพราะเชื่อว่าเหล็กแข็งกว่า เกาะถนนดีกว่า น่าจะปลอดภัยกว่ารถญี่ปุ่นก็เยอะครับ
ส่วนเรื่อง option ของ benz มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ ราคา 2.5 ล้าน มันก็ได้แค่นี้จริงๆ ได้น้อยกว่ารถญี่ปุ่นที่ราคาล้านกว่าแน่นอน
ผมเองบ่นมาเยอะแล้วกับ benz ใช้เงินวิจัยรถไปก็เยอะมาก รถก็ไม่ได้ทนทานกว่ารถญี่ปุ่นเลย
สมัยก่อน W211 ตอนเปิดตัว รุ่นล่างสุดคือรุ่น Classic สามล้านกว่า ยังเล่น CD ไม่ได้เลย ในขณะที่ตอนนั้นรถญี่ปุ่นไม่ถึงล้าน เล่น CD ได้ 6 แผ่น
แต่จะให้ทำไงได้ เพราะในเมื่อคิดจะซื้อ benz ก็ต้องยอมรับจุดนี้ครับ
C200 ในวันนี้ ก็ยังดีกว่า X1 ราคา 2.49ล (ตอนเปิดตัว อยู่มากครับ)
ส่วน C300 ถ้างบถึง ผมเชียร์อยู่แล้วครับ  option ดีกว่าแน่นอน แต่ก็เพิ่มเงินอีก 5 แสนครับ 

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 06:25:42 »
GLAประกอบไทยมาแน่ครับ เร็วๆนี้ คนโรงงานตรงสำโรงคอนเฟริมมาครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 17:51:12 »
GLAประกอบไทยมาแน่ครับ เร็วๆนี้ คนโรงงานตรงสำโรงคอนเฟริมมาครับ

แล้ว GLC และ GLE
จะประกอบเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 02:46:51 »
ผมว่า หารถที่เหมาะกับ การใช้งานดีกว่า อย่ายึดติดแบรนด์มากเลยครับ
ผมใช้ c class อยู่ ถ้าเทียบความจุกจิก ผมว่าช่วง3ปีแรก สบายไม่วุ่น ( จ่ายตังค์ เป็นแก้จบ)
และถ้าถาม warantee 3ปีจุดหนัก ไม่ค่อยมีเสียหรอก แต่เลยผมว่า เตรียมตัว
ส่วนที่ผมจ่ายใน ช่วงสามปี พวกอะไหล่จุกจิก ยุบยิบบวกค่าแรง 50000+ ต่อ3ปี
ค่าใช้จ่าย เข้า เช็ค A ก็เกือบหมื่น B ก็หมื่นนิดหน่อย ( จำไม่ค่อยได้)
จะหนักก็ตรงประกัน ปีที่ สอง 40000+ ปีที่ สาม 30000+ฝ

ส่วนคำแนะนำถ้าคุณตัวท้วมใหญ่ อย่าลง gla เลย ไป c เถอะ และถ้าคุณไม่ใช่พวกขับรถไปจิ้ม นุ่นนี่นั่น นั่งนิ่งๆตอนไฟแดงได้ ไม่ต้องc300 หรอก เพราะ ของที่มีให้ซ่อมในอนาคตมันเยอะกว่ามาก

รถมันก็ดีนะ มีอะไรหน้าปัท ก็เตือนหมด แต่ซื้อแล้วก็ต้องใช้ยาวครับรถยุโรปทำใจขายต่อไม่ได้

สุดท้ายนี้ ก็ขอให้เจ้าของกระทู้ได้รถใหม่ที่ถูกใจเร็วๆครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 16:29:46 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นเลยนะครับ

พรุ่งนี้คงเข้ากทม.ไปดูงานที่ไบเทคอีกทีครับ

:)