ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มรำคาญกับเซลขายรถเรื่องภาษีสรรพสามิตรถยนต์ปีหน้าขึ้นทุกทีๆ แฮะ  (อ่าน 5643 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
ไม่รู้เพื่อนๆ รู้สึก หรือประสบมากับตัวแบบผมบ้างไหมนะครับ
ตัวผมไปดูรถตามโชว์รูป หรือไม่ก็พวกที่มาแสดงตามห้างต่างๆ
โดนมาหลายรอบจากพวกเซลว่าให้รีบซื้อในปีนี้นะ ไม่งั้นปีหน้า ราคาขึ้นเป็นแสน บลาๆ
เนื่องจากภาษีใหม่

พูดจริงบ้าง มั่วบ้าง ปะปนๆ กันไป

อย่างล่าสุด โดนที่ห้างแถวลาดพร้าวเมื่อวานนี้
ไม่บอกแล้วกันว่าค่ายไหน แต่คงพอทราบกัน
มาบอกว่าอีโคคาร์ก็ขึ้น ... มันจะไปขึ้นได้ยังไง ค่ายคุณเป็นอีโคคาร์เฟส 2
ราคามันต้องลงไม่ใช่รึ

หรือไปดู PPV ของค่ายที่เปิดตัวเป็นลำดับที่ 2 ก็โดนขู่มาว่า ปีหน้าขึ้น 2 แสน  >:( >:(

ตอนนี้ทำเอาผมเลิกดูรถที่มาโชว์ตัวจริงๆ  ไปเลยหมดอารมณ์

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
อาชีพเขา งานของเขาแหละครับ อย่าไปว่าเค้าเลยครับ มันเป็นกลยุทธิ์การขายครับ เหมือนเราจะขายของทำยังไงหล่ะจะปิดการขายเร็วที่สุด พุดโอ้โลมปฏิโลมสุดๆเพื่อให้ของเราขายได้ครับ จะจริง จะโม้ค่อยว่ากัน

กับเซลล์นี่ผมเฉยๆมากเลยนะครับ พูดโม้มาหรืออะไร ผมชอบตอกกลับเซลล์ด้วยข้อมูลรถนั้นๆเชิงลึกเข้าไป บางคนไม่รุ้ด้วยซ้ำว่ารถคันนั้นมีอุปกร์นี้ด้วยเหรอ ผมเลยเหน็บๆไปบ้างว่าสงสัยรถมาใหม่เน๊อะ หรือสงสัยเพิ่งสมัครงานเข้ามา (เป็นเซลล์ต้องรุ้เรื่องรถที่คุณจะขายใหม่ทุกฟังก์ชั่น ชนิดรู้ไส้รู้พุงหมดนะครับ ไม่ใช่แต่ทำยอด ปั่นยอด ฟังก์ชั่นอะไรไม่ค่อยรู้)

ออฟไลน์ Auto

อาชีพเขานะครับ ตอนนี้ต้องแย่งกันน่าดูเพราะว่ากำลังซื้อคนถดถอยไปมากทำอะไรก็ลำบาก   ต้องชูจุดขายออกมาให้ได้                  ส่วนรถที่ได้อานิสงค์ลดราคาลงผมว่าน้อยมากที่จะลดราคาลง  ส่วนใหญ่เขาเตรียมเพิ่มอ๊อพชั่นและไม่หั่นราคาลงอีกแล้ว    เพราะฉะนั้นซื้อปีหน้าไม่มีทางถูกลง    อาจได้ราคาเดิมหรือแพงขึ้นไม่มาก   

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มันก็เป็นกลยุทธ์ของเค้านั่นแหล่ะ
เพื่อให้การขายของเซลล์เค้าขายได้..

ส่วนเรื่องราคาขึ้นหรือไม่ขึ้น
ขั้นตอนสุดท้ายมันอยู่ที่ตัวเราตัดสินใจเองว่า
จะซื้อไม่ซื้อก่อนปีหน้า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
คนจะขายของหนะครับ เค้าต้องเอาทุกอย่างมาพูดอยู่แล้ว
จะซื้อหรือไม่ ทุกอย่างอยู่ที่เราครับ ไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่า ราคาจริงๆ ปีหน้า จะขึ้นหรือลงเท่าไหร่

PPV อาจจะขึ้นไม่ถึง แสนก็ได้
ECO CAR อาจจะไม่ลงเลยก็ได้ 

ผมว่าการรับรู้ของเราต่างหากครับที่เป็นอุปสรรค ผมคนนึงเวลาไปดูรถ ไม่ว่าจะค่ายไหน พูดสเปคไม่ตรงบ้าง ราคาผิดๆถูกๆบ้าง
ผมไม่เคยไปว่าเค้าน่ะครับ เพราะผมเข้าใจว่า อาชีพของเค้าเป็นแบบนี้ ถ้าเค้าทำการบ้านไม่ดี เค้าก็จะไม่ได้ลูกค้าที่ดีไป
อย่างผม ๆ กางสเปคมาก่อนที่จะเข้าไปชมตัวจริง ถ้าผมจะซื้อผมก็ซื้อเพราะตัว รถ และแวดล้อมครับ เชลล์มีประโยชน์กับผม ตอนเวลาต่อรองส่วนลด ของแถม และ คิวรับรถ เท่านั้น

ออฟไลน์ Devil13

Pajero ขึ้นจริงครับ ตัวท็อป 1.39 เป็นราคาโปรโมชั่น จำกัดเวลาในการจองครับ

ออฟไลน์ pjs6306

ระวังโดนหลอกให้ต่อประกันผีนะครับ อย่าได้บอกเลขหลังบัตรเครดิตหรือโอนเงินใก้พวกม ั นเป็นอันขาด

ออฟไลน์ madnug

มีอยู่เรื่องหนึ่ง งานแสดงรถแห่งหนึ่ง ผมเดินไปถาม sale mazda CX-3 มาช่วงไหนครับ (แค่อยากรู้เฉยๆ)

เขาก็ตอบมาว่าช่วงปลายปีครับ แต่แล้วก็ชักชวนให้เล่น Mazda 2  บอกว่าประหยัดนํ้ามันกว่าเยอะ เล่นทำไม cx-3

แล้วยังบอกอีกว่า รีบซื้อนะครับ ปีหน้าแพงกว่านี้  เชียร์ตลอดเลย จน สุดท้าย ก็บอกมา ไม่แน่นะครับ cx-3 อาจไม่เข้าไทย

ผมนี้เงิบเลย พูดอะไรของเขาเนี่ย  :( :(

ตลกจัง 5555

ออฟไลน์ Notez

บอกคนรอบข้างเสมอว่า เวลาซื้อรถ คนที่เชื่อข้อมูลไม่ได้สุดคือเซล

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยครับ

Sale ขายรถยนต์ กับ Sale ขายประกัน กับ Sale ขายยาลดความอ้วน

จะซื้ออะไรที่ต้องดีลกับ 3 กลุ่มนี้ ศึกษาข้อมูลดีๆ ไปถึงต่อส่วนลดของแถมอย่างเดียวครับ *-*

ออฟไลน์ vuthtichai

อาชีพที่สมัครงานแล้วเข้าง่ายสุดคือ sale รถ กับประกัน ไม่แปลกใจเลยครับว่า sale จะไม่รู้เรื่องรถ
ส่วนปีหน้าจะขึ้นราคาบลาๆ มันก็เหมือนตอนรถคันแรกเลย ไม่รีบซื้อ ไม่ได้ลดราคานะ ตอนนั้นคนจนเพราะซื้อรถมีเยอะ และมันจะกลับมาอีกในครั้งนี้

ปีนี้คนแห่กันออกกลัวไม่ทันเป็นแคมเปญเราง้อเขา จะลดแถมอะไรก็ต้องก้มหน้ายอมรับ  ปีหน้ารถแพงขึ้นหรือไม่ก็ตามยอดขายตกกะจุยแน่นอน ผมว่ารอแคมเปญที่เขาต้องง้อเราดีกว่าไหม

ออฟไลน์ warez

อาชีพเขา งานของเขาแหละครับ อย่าไปว่าเค้าเลยครับ มันเป็นกลยุทธิ์การขายครับ เหมือนเราจะขายของทำยังไงหล่ะจะปิดการขายเร็วที่สุด พุดโอ้โลมปฏิโลมสุดๆเพื่อให้ของเราขายได้ครับ จะจริง จะโม้ค่อยว่ากัน

กับเซลล์นี่ผมเฉยๆมากเลยนะครับ พูดโม้มาหรืออะไร ผมชอบตอกกลับเซลล์ด้วยข้อมูลรถนั้นๆเชิงลึกเข้าไป บางคนไม่รุ้ด้วยซ้ำว่ารถคันนั้นมีอุปกร์นี้ด้วยเหรอ ผมเลยเหน็บๆไปบ้างว่าสงสัยรถมาใหม่เน๊อะ หรือสงสัยเพิ่งสมัครงานเข้ามา (เป็นเซลล์ต้องรุ้เรื่องรถที่คุณจะขายใหม่ทุกฟังก์ชั่น ชนิดรู้ไส้รู้พุงหมดนะครับ ไม่ใช่แต่ทำยอด ปั่นยอด ฟังก์ชั่นอะไรไม่ค่อยรู้)

คนทำอาชีพอะไร มันก็มีคนเก่ง คนไม่เก่ง
คุณพูดเหมือนคนทำอาชีพอะไร ก็ต้องเก่งไปหมด
เซลล์ขายรถเขารับแทบจะทุกวุฒินะครับ

ไปถามลองภูมิเขาด้วยข้อมูลเชิงลึกอะไรของคุณ เงินเดือนเซลล์เท่าไหร่ครับ จะให้ไปรู้เท่าวิศวกรที่ออกแบบเหรอ?
ต่อให้ตัววิศวกรเองเหอะ มันจะรู้อะไรไปมากกว่า Section ของมันครับ เพลียใจ

ออฟไลน์ ceberos

อาชีพที่สมัครงานแล้วเข้าง่ายสุดคือ sale รถ กับประกัน ไม่แปลกใจเลยครับว่า sale จะไม่รู้เรื่องรถ
ส่วนปีหน้าจะขึ้นราคาบลาๆ มันก็เหมือนตอนรถคันแรกเลย ไม่รีบซื้อ ไม่ได้ลดราคานะ ตอนนั้นคนจนเพราะซื้อรถมีเยอะ และมันจะกลับมาอีกในครั้งนี้

ปีนี้คนแห่กันออกกลัวไม่ทันเป็นแคมเปญเราง้อเขา จะลดแถมอะไรก็ต้องก้มหน้ายอมรับ  ปีหน้ารถแพงขึ้นหรือไม่ก็ตามยอดขายตกกะจุยแน่นอน ผมว่ารอแคมเปญที่เขาต้องง้อเราดีกว่าไหม

สนใจตัวคุณพี่จังครับอยู่ในส่วนงานไหนหรอครับ  รายได้เข้าบริษัทเกิดจากที่แผนกที่ท่านพูดถึงหรือเปล่าครับ

อย่าเอาตัวเองไปเป็นบรรทัดฐานเทียบกับคนอื่น เพราะบางอย่างเราก็ไม่ได้รู้เรื่องดีกว่าที่เขารู้ ปรับทัศนคติใหม่นะครับท่าน  ;)

ออฟไลน์ Eddy5659

เท่าที่มีเซลพูดเรื่องนี้กับผมเวลาไปดูรถ 9 ใน 10 รู้แค่ว่าปีหน้าภาษีสรรสามิตจะขึ้น แค่นั้น ขึ้นประมาณไหน กี่เปอเซ็นต์ ยังไง ผมว่า สมช HLM ที่ตามข่าวสารประจำรู้มากกว่าหลายขุม
ส่วนที่เหลือก็เป็นเทคนิคการเสนอขายของแต่ละคน หลังๆผมตัดรำคาญ พอจะพูดอะไรเรื่องรถกับผม ผมจะให้ข้อมูลเซลก่อนเลย ทั้งอัตราภาษีใหม่ วิธีคิดภาษี รถที่เซลจะขาย และรถคู่แข่ง เซลมีหน้าที่เสนอโปรส่งเสริมการขายแค่นั้นพอ ไม่ต้องมาขู่ มาบลัฟคู่แข่ง มาอวยรถตัวเอง ฟังแล้วออกจะรำคาญครับ ถ้าจะบลัฟคู่แข่ง และอวยีถตัวเองก็ช่วยศึกษาข้อมูลหน่อย ในเน็ทมีเยอะแยะ ขนาดรถที่ตัวเองขาย ข้อมูลที่มีในเอกสารอบรมเซลผมยังแม่นกว่าเซลซะอีก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ fishfinger

ไม่ได้จะดูถูกเซลนะครับ แต่ข้อมูลจากเซลรถผมไม่ค่อยเชื่อถือเพราะเรียนจบอะไรมาก็ไม่รู้
เราเป็นคนซื้อหาข้อมูลมาเองดีกว่า เหมือนพวกมาร์เวลาเราซื้อหุ้นแหละครับ
ผมว่าหน้าที่ก็ให้แค่ข้อมูลโปรโมชั่นต่างๆ การผ่อน ส่วดลด ของแถมพอ

เซลที่พอจะให้ข้อมูลได้ผมว่าต้องพวกเซลยา หรือ เซลอุปกรณ์การแพทย์

ออฟไลน์ wa330

ซื้อปีหน้าถูกกว่าecocarนะ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ไม่ได้จะดูถูกเซลนะครับ แต่ข้อมูลจากเซลรถผมไม่ค่อยเชื่อถือเพราะเรียนจบอะไรมาก็ไม่รู้
เราเป็นคนซื้อหาข้อมูลมาเองดีกว่า เหมือนพวกมาร์เวลาเราซื้อหุ้นแหละครับ
ผมว่าหน้าที่ก็ให้แค่ข้อมูลโปรโมชั่นต่างๆ การผ่อน ส่วดลด ของแถมพอ

เซลที่พอจะให้ข้อมูลได้ผมว่าต้องพวกเซลยา หรือ เซลอุปกรณ์การแพทย์

จากประสบการณ์ที่เป็นเซลล์นะครับ เซลล์ทั่วไปจะตามที่ท่านบอกครับ เรื่องสรรสามิตร ยอมรับตอนก่อนผมออกจากงาน ไม่ค่อยได้ศึกษาละเอียดแต่ก็พอรู้คร่าวๆนะว่าพวกรถ Eco จะปรับลง แต่ก็ปล่อยไก้ในกระทู้เก่าว่าพวก รถนั่งเติม E85 ได้ ราคาลง  จริงๆขึ้น :'(

แต่ผมก้บอกลูกค้าอยู่นะว่าพวกอีโคถ้ารอได้ก็รอครับถ้าพี่รอได้ ลองชั่งใจดูกับการต้องการใช้งาน

เคยโดนถาม CX-3 มาไหม ผมก็บอก น่าจะมา พี่รอได้ก็รอครับนานแน่ๆ อย่างเร็วคือตุลา (ตอนที่ถามคือตอนเดือนมกรา) ไม่ยัดเยียดเค้าให้เอา Mazda2

พฟติกรรมแบบนี้หละที่ผมโดน ผจก.เซลล์เพ็งเล็งว่าทำไมผมไม่ค่อยมียอด  :(

ปล. รวมถึงบางเรื่องที่ไม่ควรบอกลูกค้าบางเรื่องผมก็ปากพร่อยบอก เช่นข้อมูลเกี่ยวกับพวก deflect ของรถ -..-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ต้องห่วงครับ ให้มันขึ้นไป ขายไม่ออกเดี๋ยวก็มาลด