ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 กาแฟหกใส่พื้นพรมดูแลอย่างไร  (อ่าน 11064 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
Mazda 2 กาแฟหกใส่พื้นพรมดูแลอย่างไร
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 12:46:59 »
รบกวนสอบถาม Mazda 2 ที่เพิ่งตกรุ่นไป ทำกาแฟหกใส่พื้นด้านหน้าฝั่งคนนั่ง ผมเอาผ้าชุบน้ำสบู่ชุ่มๆ เช็ดพรมและตากแดดไปแล้ว ตอนนี้ยังมีกลิ่นกาแฟอยู่และไม่รู้เหล็กใต้พรมเป็นอย่างไร
ทำอย่างไรได้บ้าง ต้องถอดพรมซักไหมครับ ราคาประมาณเท่าไร ที่ไหนทำดี แบบว่ากลัวเจอถอดประกอบไม่ดีเดี๋ยวพวกชิ้นส่วนพลาสติก หรือ clip แตก
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: Mazda 2 กาแฟหกใส่พื้นพรมดูแลอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 13:00:59 »
เข้า carcare แก้ไขได้ครับ ถอดเบาะพรหม มาซัก
อบโอโซนสักรอบ หอมสดชื่นครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 2k

Re: Mazda 2 กาแฟหกใส่พื้นพรมดูแลอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 13:17:09 »
เอาถ่านหุงต้มสักถังใาวางในรถพร้อมกับเบคกิ้งโซดามาดูดกลิ่นครับ แค่กาแฟไม่ต้องถึงขนาดถอดพรมมาซักหรอก ถ้าเป็นนมเน่าแล้วหรือน้ำปลาสิค่อยน่าลงแรงหน่อย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 14:12:07 »
ตัวพรมมันโค๊ทข้างใต้กันน้ำอยู่แล้วครับ  ถ้ามั่นใจว่าหกไม่เยอะและไม่ไหลไปลงรูขาเบาะก็ซักเองได้เลย  ผ้าชุบน้ำสบู่มันเอาไม่อยู่หรอกครับลงแปรง+ผงซักฟอกไปเลยแล้วค่อยเอาชามัวซับน้ำออก เลือกทำวันที่แดดจัดหน่อยครับ  แต่ถ้าหกเยอะหรือไหลลงใต้พรมแน่นอนคุณไม่มีทางเลือกแล้วครับยังไงก็ต้องรื้อ  รถญี่ปุ่นรื้อง่ายสบายอยู่แล้วถ้าไม่อยากรื้อเยอะยกเบาะคนขับออกเช็คก่อนอาจไม่ลามไปฝั่งอื่น

กาแฟดำหรือผสมนมด้วยครับ  ถ้านมด้วยต้องรีบจัดการไม่งั้นเน่าแล้วจะลำบากต้องจัดการเรื่องกลิ่นอีก

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 14:13:39 »
ให้คาร์แคร์ถอดซักครับ ค่าใช้จ่ายราวๆ 1-2,000 บาท ครับ แล้วแต่ผลงาน ถ้าคิดจะใช้รถคันนี้นานๆก็ทำเถอะครับ รถไม่ได้เก่ามากพุกไม่ได้แตกหักง่ายๆหรอกครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 16:00:08 »
น่าจะลอง เครื่องฉีดไอน้ำ ช่วยได้
เห็นตามห้าง มีสาธิตด้วย ไปลองดู ก่อน
ใช้ประโยชน ได้หลายอย่างด้วย
One Day.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 16:46:46 »
ขอบคุณครับ
ถ้าปล่อยไว้ จะมีปัญหาแน่เรื่องกลิ่น แล้วเหล็กพื้นรถจะเป็นสนิมและส่งผลให้ผุเร็วขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 17:41:55 »
กาแฟอะไรครับ ถ้าพวกกาแฟเย็นมีนมผสมควรทำความสะอาดครับ เพราะมันจะเหม็น

ถ้าเป็นกาแฟพวก อเมิรกาโนไม่ใส่ไรเลยนอกจากน่ำแข็งปล่อยไปเถอะ ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 17:56:16 »
กาแฟผสมนมใน 7/11 ครับ
ตอนทำความสะอาด ผมผสมน้ำสบู่เอาผ้าชุบน้ำสบู่ชุ่่มๆ แล้วบิดน้ำจากผ้าให้โชกไปบนพรม (หวังให้น้ำสบู่ไหลผ่านพรมไปชะล้างกาแฟที่พื้นเหล็ก) และถูเช็ดพรม
สุดท้ายเอาผ้าซักน้ำสะอาดมาถูซับพรมอีกที ตอนนี้กลิ่นมีเล็กน้อย แต่ห่วงเรื่องสนิมมากกว่า

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2015, 18:07:16 »
ไม่ต้องห่วงเรื่องสนิมครับแค่นี้ไม่สะเทือนแน่นอน ผมเคยโดนน้ำพริกไข่ปูหกใส่ทั้งถ้วยต้องเอาน้ำเทใส่พรมลงแฟ้บซับออกด้วยผ้าทำแบบนี้สลับซ้ำไปเรื่อยๆจนหมดกลิ่นปู ในรถโชกน้ำไปทั่วเลย สองปีผ่านไปถอดพรมออกมาติดตั้งเครื่องเสียงเหล็กที่โดนน้ำซักล้างไม่มีสนิมสักนิดเดียว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 00:48:12 »
ผมเคยเหล้าหก ครับ ตอนแรกๆค่อยๆซับให้มันแห้งไปเรือยๆ ครับ
แล้วหลังจากนั้นเอาผ้าชุบน้ำมาซับๆเรือยๆ และคอยเปิดรถตากแดดไวซักแปปก็หายครับ

:D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 09:28:29 »
ต้องถอดมาซักครับ เข้า carcare ก็ง่ายดีครับ