ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีไหนบ้างครับที่จะช่วยดูแลสีรถที่ต้องจอดตากแดดประจำให้อยู่ได้นานๆ  (อ่าน 3266 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือต้องจอดรถตากแดดทุกวัน เพราะที่จอดรถที่ทำงานไม่มีหลังคาให้จอดเลยต้องจอดกลางลานกว้างๆ ซื่งแดดก็แรง

สงสารรถมากๆ พอจะมีวิธีไหนบ้างครับที่จะดูแลสีรถให้อยู่นานยิ่งรถเป็นสีขาวด้วย ทุกวันนี้ล้างรถลงแว๊กเดือนล่ะครั้งโอเคมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2015, 22:51:30 โดย F&O »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ลองเคลือบแก้วจะช่วยได้มั้ยอะครับ  สีขาวผมว่าดีกว่าสีดำน่ะครับ   ผมจอดตากแดดทุกวันเหมือนกัน  คันสีขาว 5 ปี  กับอีกคันสีดำ  2 ปี  จอดที่เดียวกัน  สีดำไปก่อนครับ ดูเก่ากว่า 
ตอนหลังผมเลยยอมเสียตังค์จอดในห้างเลย  ที่ทำงานอยู่หน้าห้าง   

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ได้แค่ลง wax ละครับ ซัก 2 อาทิตย์ครั้งอย่างมาก ปกป้องสีได้นิดหน่อย ที่สำคัญคือ interior ด้านใน จอดรถแง้มกระจกหน่อยนึงครับ เพื่อลดความร้อน
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Auto

คงต้องลงน้ำยาเคลือบสีเป็นประจำอย่างน้อยอาทิตย์ล่ะครั้ง จะปกป้องสีรถจากแสงแดดฝุ่นละอองได้ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย    ส่วนกระจกบานหน้าและกระจกด้านข้างให้หาม่านกันแดดที่กัน UV  มากั้นไว้เพื่อไม่ให้แดดส่องเข้าไปในรถ            ผมทำแบบนี้ช่วยรักษาสีรถให้ดูเงางามเสมอครับ  แต่หลีกเลี่ยงการจอดตากแดดไว้เป็นดีที่สุด

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมแตกต่างตรงที่ที่จอดรถประจำผม มันตากแดด รถไม่ค่อยได้ออกไปไหนบ่อยๆ เสาร์อาทิตย์ได้ออกที เลยซื้อผ้าคลุมดีๆ คลุมเอาครับ T_T สงสารรถเช่นกัน

ออฟไลน์ aobness

ปัญหาผมเลยครับ วัสดุภายในเสื่อมไวอย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
ลง wax เทพๆหน่อย น่าจะช่วยได้ครับ สีจะซีดช้าลง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขอบคุณทุกคนมากนะครับเดี๋ยวผมจะเอาไปทำดูนะครับ สงสารรถจริงๆเลยครับ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
ลง Wax ครับเคลือบสี แต่แดดเมืองไทยรู้ๆกันอยู่มันแรงเหลือเกิน สัก อาทิตย์สองอาทิตย์ก็เคลือบได้แล้วครับ