ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเคลมกันชนท้ายครับ  (อ่าน 4363 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
สอบถามเรื่องการเคลมกันชนท้ายครับ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 09:09:17 »
เมื่อวานเข้าไปลาดพร้าว 122 กลับรถมองไม่เห็นด้านหลังไม่รู้กระแทกอะไรมันมืดมาก ปรากฎว่ากลับมาขัดรอยออกแล้วเห็นกันชนมันแตก ขอถามหน่อยครับ
1.แตกแบบนี้จะเป็นการซ่อมหรือเปลี่ยน  ประกันชั้น 1 ซ่อมศูนย์ของธนชาติ
2.ศูนย์ไหนมีทำสีเนียนๆ ไม่เพี้ยนบ้างครับ  เคยทำที่เรียบทางด่วน 2 ครั้งเพี้ยนหมด
3.แบบนี้ปกติแล้วถ้าเปลี่ยนชิ้นใหม่ต้องทิ้งรถไว้รึเปล่า  หรือแค่เทียบสีแล้วเอามาใช้ก่อนถึงเวลาค่อยเข้าไปเปลี่ยนครับ

ขอบคุณครับ

ขอโทษทีครับ...เผลอไปล๊อคกระทู้ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 13:29:39 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: สอบถามเรื่องการเคลมกันชนท้ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 13:40:26 »
เข้าฝั่งตรงข้ามซอยนั่นล่ะคับ ลาดพร้าว 97 (ดูจากรูป กันชน GE MC)

แตกแบบไหนคับ ถ้าสีแตก ซ่อมโดยใช้กันชนเก่า

แต่ถ้าขาด ก็คงต้องเปลี่ยนชิ้นใหม่ครับ

แต่ถ้าไม่ซีเรียสไรผมจะปล่อยทิ้งไว้แบบนั้นครับ มันเป็นพลาสติก

ปล. สีบนกันชนจะไม่เท่ากับตัวถังอยู่แล้วคับ ทำใจนิดนึง (พื้นผิวคนละชนิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2015, 13:43:36 โดย 5thAvenue »

Re: สอบถามเรื่องการเคลมกันชนท้ายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 14:53:51 »
มีแตกออกจากกันครับ...ไม่ใช่สีแตกนะ
โทรหาประกันบอกให้เข้าศูนย์ในเครือประกัน  แล้วโทรมาประกันจะส่งแฟกส์ใบเคลมมาให้ที่ศูนย์ครับ
เข้าฝั่งตรงข้ามซอยนั่นล่ะคับ ลาดพร้าว 97 (ดูจากรูป กันชน GE MC)

แตกแบบไหนคับ ถ้าสีแตก ซ่อมโดยใช้กันชนเก่า

แต่ถ้าขาด ก็คงต้องเปลี่ยนชิ้นใหม่ครับ

แต่ถ้าไม่ซีเรียสไรผมจะปล่อยทิ้งไว้แบบนั้นครับ มันเป็นพลาสติก

ปล. สีบนกันชนจะไม่เท่ากับตัวถังอยู่แล้วคับ ทำใจนิดนึง (พื้นผิวคนละชนิด)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 14:55:02 »
1. จะเปลี่ยนชิ้นใหม่ ต้องเสียหายเกิน  40% ^
2. Hon รามอินทรา
3.  ถ้าเข้าศูนย ส่วนใหญ่ ต้องจอดรถไว้
     ถ้าอู่ ถอด ให้รถไปใช้ ทำเสร็จ จึงเรียกมาใส่
One Day.

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 10:16:25 »
1. รถกี่ปีครับ ไม่เกิน 3 ปี ได้ปีเปลี่ยน แต่มือสองครับ 
ถ้าเกิน ซ่อมหรือเปลี่ยนมือสองครับ

2. เพี้ยนไหม เพี้ยนแน่นอนครับ แต่เพี้ยนมากน้อยขึ้นอยู่กับฝีมือช่างครับ + การผสมสีด้วยครับ

3.ไม่ต้องทิ้งก็ได้ครับ อู่ส่วนใหญ่ ที่ทิ้งไว้คือรอคุมราคา + รออะไหล่ +เริ่มทำครับ ทำจริงไม่เกิน 3 วันเสร็จครับ  แต่ทิ้งไว้เป็น อาทิตย์

*การเปลี่ยนอะไหล่ ขึ้นอยู่กับคนเคลมครับ ว่าเขียนว่าอย่างไร แผลหนักแผลเบา*   
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 15:04:50 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ทำใจล่ะครับ  อาจจะได้ซ่อม  แต่กลัวไม่นานมันก็แตกรอยเดิมตอนหลังจากหมดประกันงานซ่อม 1 ปีนี่สิ
ไม่รู้เป็นอะไรกับกันชนท้ายครั้งนี้จะเป็นครั้งที่ 3 และ ครั้งแรกโดนชนเอาไปเคลม ใช้ได้ 6 เดือน สีโป้วร่อนเข้าไปแก้งานเป็นครั้งที่ 2 ใช้มาจนปัจจุบัน โดนอีกและ
ตัดสินใจเข้าเรียบทางด่วนเหมือนเดิม...ไปค้นหาศูนย์ในเครือประกัน...บางศูนย์หนักกว่าอีก  เฮ้อ :'(

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 20:10:44 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ทำใจล่ะครับ  อาจจะได้ซ่อม  แต่กลัวไม่นานมันก็แตกรอยเดิมตอนหลังจากหมดประกันงานซ่อม 1 ปีนี่สิ
ไม่รู้เป็นอะไรกับกันชนท้ายครั้งนี้จะเป็นครั้งที่ 3 และ ครั้งแรกโดนชนเอาไปเคลม ใช้ได้ 6 เดือน สีโป้วร่อนเข้าไปแก้งานเป็นครั้งที่ 2 ใช้มาจนปัจจุบัน โดนอีกและ
ตัดสินใจเข้าเรียบทางด่วนเหมือนเดิม...ไปค้นหาศูนย์ในเครือประกัน...บางศูนย์หนักกว่าอีก  เฮ้อ :'(

ที่ว่าแตก นี่ เป็นรอยแตกลายงา ตามมุมปลายกันชนใช่ไหมครับ   ถ้าใช่อันนี้ขึ้นอยู่กับ คุณภาพสีโป้วละครับ   แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง