ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคนที่เคยใช้ 2 ตัวนี้คับ ว่า GR100 นุ่ม เงียบ นิ่ม กว่า PS3 แบบชัดเจน?  (อ่าน 6631 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
Pilotsport3 VS GR100 ขอความเหฝ้นหน่อยคับผม
ขนาด 195/55/15
ตอนนี้ใช้ PS3 มาได้ปีกว่าคับวิ่งไป หมื่นกว่าโล
รบกวนสอบถามคนที่เคยใช้ 2 ตัวนี้คับ ว่า GR100 นุ่ม เงียบ นิ่ม กว่า PS3 แบบเห็นได้ชัดมั้ยคับ
ขับไม่เร็ว ไม่เน้น ซิ่งเท่าไรคับ
ปล.ใส่กับ แจ็ส GE คับ โดยพื้นเพเป็นรถไม่เก็บเสียง และนุ่มเท่าไรเป็นทุนอยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
Gr100 สำหรับผม ไม่นุ่มไม่เงียบ และไม่ได้เรื่องครับ แย่กว่ารุ่นที่ที่เคยทำไว้ครับ  เปลี่ยยางแล้วผมขายรถทิ้งเลย เอะยังไง ฮ่าาา

ออฟไลน์ AkE

GR100 นิ่มกว่า เงียบนานกว่าแน่นอนคับแต่เกาะถนนสู้ไม่ได้นะคับ ยิ่งเจอน้ำยิ่งคนล่ะเรื่องคับ 2 รุ่นนี้พอเป็นตัวใหม่ลดคอสทั้งคู่เลยสมรรถนะ ไม่ดีเท่าเดิมคับแค่พอใช้ได้แต่ราคายังแพงเพราะค่าการตลาดสูงคับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ไม่เคยใช้ PS3 นะครับ
ขอเทียบ GR100 กับ GR90 ตัวเก่า
 GR100 นุ่ม + นิ่มกว่าแบบสังเกตุได้ครับ  ส่วนเรื่องเงียบกว่าหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ...แต่ตอนเข้าโค้ง  GR90 ทำได้ดีกว่า

ถ้าไม่ได้ซิ่งอะไร  ยางกลุ่ม comfortน่าจะเหมาะกว่ายาง sport (ps3) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2015, 22:11:04 โดย YZA »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Gr100 สำหรับผม ไม่นุ่มไม่เงียบ และไม่ได้เรื่องครับ แย่กว่ารุ่นที่ที่เคยทำไว้ครับ  เปลี่ยยางแล้วผมขายรถทิ้งเลย เอะยังไง ฮ่าาา

ขอไม่ใช้ด้วยคน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ขอเทียบ GR100 กับ GR90 ตัวเก่า
 GR100 นุ่ม + นิ่มกว่าแบบสังเกตุได้ครับ  ส่วนเรื่องเงียบกว่าหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ...แต่ตอนเข้าโค้ง  GR90 ทำได้ดีกว่า

ถ้าไม่ได้ซิ่งอะไร  ยางกลุ่ม comfortน่าจะเหมาะกว่ายาง sport (ps3) ครับ

แก้มยางนิ่มกว่าื 90 รึป่าวครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
ถามเพิ่มเติมครับ PS3 RE003 GR100

RE003 ดัง และกระเทือนกว่า ps3 เยอะไหมครับ

และ GR100 กระเทือนน้อยกว่า RE003 มากมั้ยครับ

เรื่องเสียงยางผมไม่ค่อยซี เท่าไหร่ ยกเว้นกระเทือนสะเทือน

ออฟไลน์ YZA

แก้มยางนิ่มกว่าื 90 รึป่าวครับ

GR100  นิ่มกว่า GR90 พอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมใช้มา ps3  lm703  lm704  re001  re002  gr90  c1s  nt850   

หากต้องการนุ่มเงียบ  c1s  ให้ความคุ้มค่ามากที่สุด  ราคาพอคบ  ผมใช้กับ  x-trail...

หากต้องการฟิล..เสียงยาง บนคอนกรีต เงียบบนมะตอย กระด้างกว่าเพื่อน  แก้มแข็ง  แต่ได้ข่าวว่า 003  แก้มนุ่มลง  ไปตระกูล re  เลยครับ 

อีกหมื่นโล  ต้องเปลี่ยนของ 93ss ลูกชายผมใช้อยู่  เขาบอก เปลี่ยนเที่ยวหน้า ขอ re อีกครั้ง  บอกชอบเสียงยาง  เป็นงั้นไป...

แต่หากเป็นคันที่ผมใช้  ผมขอเป็น  c1s....

ออฟไลน์ YenChar

GR100 เกิดมาเพื่อเป็นยางนิ่ม
PS3 เกิดมาเพื่อเป็นยางกึ่งสปอร์ต รักจะซิ่งแต่เสียดายความนุ่ม

แข่งแบบนี้ GR100 ได้เปรียบกว่าในแง่ความนุ่มเงียบครับ

ส่วนตัวผมชอบสไลต์ PS3 มากกว่า มันได้ครบ ที่สำคัญคือรีดน้ำดีมาก ฝนตกวิ่งเร็วๆแล้วไม่เป๋เลย

ออฟไลน์ bone4

• **
GR100 เกิดมาเพื่อเป็นยางนิ่ม
PS3 เกิดมาเพื่อเป็นยางกึ่งสปอร์ต รักจะซิ่งแต่เสียดายความนุ่ม

แข่งแบบนี้ GR100 ได้เปรียบกว่าในแง่ความนุ่มเงียบครับ

ส่วนตัวผมชอบสไลต์ PS3 มากกว่า มันได้ครบ ที่สำคัญคือรีดน้ำดีมาก ฝนตกวิ่งเร็วๆแล้วไม่เป๋เลย

จิงเลยคับ แต่เนื่องด้วยเจ้า jazz ge นี่แหละ คับทั้งไม่เก็บเสียง และแข็งกระด้าง จึงต้องมองยางแนวนี้เลยคับผม
ผิดหวังกับ advandB v551 มาแล้วคับ T_T

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
่ผมใช้ PS3 กับ Jazz และ ฺRe003 กับ Civic fb นะครับ (แต่ยังไม่เคยใช้ GR 100) เลยขอเปรียบเทียบให้ดูครับ

เรื่องเงียบผมว่า PS3 เงียบกว่า Re003 นะ แต่ Re003 นี่เงียบกว่า BS ER30 ที่ติดมากับ Civic fb อีก อันนี้งงมาก
ความนุ่ม ผมว่าพอกันนะ คือ PS3 แก้มยางนิ่ม แต่ Re003 เนื้อยางที่สัมผัสถนนมันนิ่มมาก

ยางอีกตัวก็ Michelin 3ST อันนี้นุ่มเงียบ (แต่ใส่กับรถคันอื่นนะ) แต่มันลื่นๆ อะ ไม่ค่อยเกาะ และไม่รู้ว่าสภาพยางจะไปไวขนาดไหน

ผมว่า honda jazz อยากให้เงียบคงต้องใช้วิธีอื่น เช่น ติดแผ่น Damp เอาครับ ผมทำมาแรกๆ ก็รู้สึกดีขึ้นมาก ไปๆมาๆ เทียบกับรถอื่่น เช่น civic fb (ซึ่งก็ไม่ได้เก็บเสียงดีเท่าไร) Jazz เสียงดังกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

ตัว Primacy LC นุ่มกว่านี้ครับ PS3 เงียบสู้ไม่ได้

ส่วน GR ไม่ต้องพูดถึง ยิ่งออกใหม่ ยิ่งลดทุนยิ่งบาง ยิ่งย้วย
GR80 ทำได้ดีสุดแล้วตั้งแต่ใช้มา

สองตัวเลือกนี้ ผมอยากแนะนำ ไปลอง NT830 กับ V551 ครับ

เงียบกว่า นิ่งกว่าแน่นอน แก้มยางไม่ย้วย

ออฟไลน์ Volta

ผมใช้ยาง 2 รุ่นนี้อยู่ครับ
- Gr100 ใส่ใน civic fd
- Ps3 ยางติดรถ new altis

Gr100 ใน civic. นุ่มกว่า ps3 ครับ เข้าโค้งจะรู้สึกได้ว่าตัวรถจะย้วยๆกว่า  ความแม่นยำของพวงมาลัยด้อยกว่า ps3 
ส่วนความเงียบ ตอนนี้ใช้มา 1 หมื่นโล ยางเงียบกว่า ps3 ประมาณนึงครับไม่ได้เงียบสงัดแบบชัดเจน

Ps3 ในaltis แก้มยางจะแข็งกว่า เวลาเข้าโค้งจะรู้สึกว่าย้วยน้อยกว่า ความคมพวงมาลัยดีมากครับ ดีกว่าgr100 แบบรู้สึกได้  ส่วนความเงียบ ตอยนี้วิ่งมา2 หมื่นโล. เริ่มมีเสียงดังขึ้นครับ

ถ้าไห้เลือก ผมว่า ps3. ดีกว่า คือใช้แล้วมันขับมั่นใจดีครับ gr100 ผมว่ารุ่นนี้เหมือนลดต้นทุนลง ใช้แล้วไม่รู้สึกประทับใจเท่าไร
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
ไม่รู้จะพอเทียบกันได้มั้ยครับ เคยนั่ง GR90 ตอนมันอยู่ใน Altis มันก็เงี๊ยบเงียบดีนะครับ

แต่พอมาเป็นรถตัวเอง Vios ใส่ GR100 มันก็เงียบกว่าไอเจ้า Dunlop ติดรถ แต่ก็ไม่ได้เงียบขนาดนั้นอ่ะครับ อาจจะเป็นเพราะการเก็บเสียงของตัวรถด้วย  :'(

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
ผมใช้ 3st วิ่งมาได้ 40000 กม แล้ว
ระยะเวลา ปีครึ่ง ประทับใจดี แม้จะเริ่มมีเสียงดังขึ้นมานิดหน่อย
ก่อนหน้านี้ใส่ v511 ใส่มา 20000 กม แก้มยางบางมากๆ เสียงเริ่มมาเยือน
ดอกยางเริ่มแข็ง

คงไม่กลับไปใช้อีกแล้ว
ถึงแม้ 3st แพงกว่าแต่ใช้ได้นานกว่าเท่าตัวคุ้ม ครับ