ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ สอบถามหน่อยครับ: Accord G7 VS Civic FD  (อ่าน 6996 ครั้ง)

ออฟไลน์ kkdd

• Newbie
  • *
น้องใหม่ สอบถามหน่อยครับ: Accord G7 VS Civic FD
« เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 15:40:28 »
ตอนนี้กำลังหารถมือสองซักคันนึง ส่วนตัวชอบ Honda และมองรถที่การออกแบบและช่วงล่างก่อน(ถ้าออกแบบดี ช่วงล่างธรรมดาก็โอเค)
ตัวที่สนใจตอนนี้ Civic FD 2006 E(AS) และ Accord G7 2400cc ปี2004-2005 EL

เกริ่นก่อนครับ ก่อนหน้านี้ใช้ City 2009 ครับ แต่พึ่งขายไปเพราะ ไม่ชอบช่วงล่างรถเล็กb-segmentเลย ทั้งๆที่เปลี่ยนโช๊คมาแล้ว ใส่ค้ำอะไรต่างๆนาๆ ขายไปทั้งๆยังสภาพดีดีเลยครับ

เป็นคนชอบความสวยงามของรถมาก่อนอันดับแรก ถ้าสวยแล้วช่วงล่างห่วยไม่เอา แต่ถ้าพอใช้ได้ก็โอเคครับ (Civic FD)
ถ้าช่วงล่างดี ออกแบบโอเคก็ถือว่าได้ครับ แต่ถ้าออกแบบไม่สวยในสายตาผมก็ไม่เอาครับ (Accord G7 ก่อน mc)
แต่รวมๆแล้วก็สับสนครับ

ความคิดเห็นของผม

Civic VS Accord
- ช่วงล่าง เคยขับ FD แค่สั้นๆครับ แต่ที่เคยลอง C-segment มาทั้งหมดก็น่าจะโอเคหน่า ได้หมด แค่ดีมากดีน้อยต่างกัน ขอแค่อย่าแย่เท่า b-segment ทั่วไปเป็นพอ(ไม่ได้ดูถูกหรือว่าคนใช้รถเล็กนะครับ เพราะผมก็ใช้ และทุกคนก็มีความต้องการต่างกัน)
d-segment จำไม่ได้ว่าลองอะไรมาบ้างแต่นั่งๆหลายรุ่นแล้วคิดว่าดีกว่า FD แน่ๆ
- ความกว้างสบายให้ Accord
- ความปลอดภัยให้ Accord
- ความประหยัดให้ FD
- option ยิบย่อยต่างๆก็ต้องAccord
- ความสบายใจในการใช้(ไม่ต้องกังวลว่าจะตายกลางทาง) ให้ FD ครับเพราะความสดใหม่
- ของเล่น ของแต่ง อะไหล่ต่างๆ และการออกแบบ ให้ FD ครับ

สรุป: รวมๆแล้ว อยากได้ช่วงล่าง ความกว้าง ความปลอดภัย อัตราเร่ง Accord(ถึงจะหลายอย่าง) แต่เสียดาย ความประหยัด ความใหม่ และที่สำคัญชอบหน้าตาเจ้า FD มากๆครับ
เลยยังปวดหัวกับตัวเลือกอยู่ทุกวันนี้

คำถาม: 1. ถ้ามีความคิดประมาณนี้ พวกพี่จะเลือกโดยใช้อะไรเป็นตัวตัดสินครับ และเพราะอะไร
          2. ช่วงล่าง FD สำหรับทุกท่าน ถือว่าต่างจาก b-segment มากน้อยแค่ไหน
          3. FD ถ้าเปลี่ยนโช๊คดีดีซักชุดแล้ว สามารถเกาะถนนพร้อมทั้งยังคงความนุ่มนวลได้เท่าๆรถบ้านทั่วไปได้มั๊ยครับ(ไม่เอาแบบ ได้แต่เกาะแต่แข็งเป๊กนะครับ)
          4. ความกว้างสำหรับคนที่เคยลอง Accord ดีกว่ามากหรือแค่นิดเดียวครับ
          5. ถ้าเก้บหรือซ่อมดีดี ยังสามารถวิ่ง ตจว. อย่างสบายใจไปได้อีกนานแค่ไหนครับ และงบประมาณเท่าไหร่ ในกรณีสภาพกลางๆทั่วไป

ยาวหน่อย และก็ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: น้องใหม่ สอบถามหน่อยครับ: Accord G7 VS Civic FD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 17:12:12 »
1. ถ้ามีความคิดประมาณนี้ พวกพี่จะเลือกโดยใช้อะไรเป็นตัวตัดสินครับ และเพราะอะไร
แอคคอร์ดครับ มือสองราคาตกเยอะ ไหนๆก็ไหนๆ ส่วนต่างไม่มาก ได้รถแรงกว่า เกาะกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า

2. ช่วงล่าง FD สำหรับทุกท่าน ถือว่าต่างจาก b-segment มากน้อยแค่ไหน
FD ไม่ใช่รถที่ช่วงล่างดีครับ มันดีกว่าอัลติสหน้าหมู หน้าแบน แค่นั้นจริงๆ
สู้เฟียสต้าไม่ได้ สู้มาสด้า2 ไม่ได้ แต่วิ่งเร็วๆก็มั่นคงสไตล์รถที่มีน้ำหนักมากกว่าและช่วงล่างอิสระ
ส่วนตัวผม ซื้อ FD ไม่ได้ตอบโจทย์เรื่องช่วงล่างครับ แค่มั่นคงขึ้นนิดหน่อย

3. FD ถ้าเปลี่ยนโช๊คดีดีซักชุดแล้ว สามารถเกาะถนนพร้อมทั้งยังคงความนุ่มนวลได้เท่าๆรถบ้านทั่วไปได้มั๊ยครับ(ไม่เอาแบบ ได้แต่เกาะแต่แข็งเป๊กนะครับ)
ได้ครับ เปลี่ยนแล้วดีขึ้นเยอะ แต่ง C-Segment แต่งง่ายกว่า B-Segment มาก
แต่แนะนำว่าต้องเปลี่ยนยางคู่กันไป >> งบบาน เล่นแอคคอร์ดเดิมๆดีกว่า

4. ความกว้างสำหรับคนที่เคยลอง Accord ดีกว่ามากหรือแค่นิดเดียวครับ
ดีกว่าแน่นอนครับ แล้วแต่คนครับ เคสนี้

5. ถ้าเก้บหรือซ่อมดีดี ยังสามารถวิ่ง ตจว. อย่างสบายใจไปได้อีกนานแค่ไหนครับ และงบประมาณเท่าไหร่ ในกรณีสภาพกลางๆทั่วไป
ซ่อมเต็มๆ ยิงยาวได้ 5-6 ปีครับ เอาจริงๆอย่าไปซีเรียส รถผมปี 03 ยังคิดจะใช้ไปอีก 5 ปีเป็นอย่างต่ำครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: น้องใหม่ สอบถามหน่อยครับ: Accord G7 VS Civic FD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 17:19:03 »
เคยใช้แต่ accord เลยจะเปรียบเทียบให้ไม่ได้นะครับ ได้แค่บอกว่าเป็นไงบ้าง
- accord กว้างมาก กว้างจริง นั่งสบายมาก
- ช่วงล่าง accord เดิมๆ เน้นนุ่มนวล ถ้าจะให้ขับดีควรมีโช้คดีๆ + กันโคลงตัวนอก (หาคนขายยากนิด แต่ไม่แพง) แต่พอทำแล้วดีมาก
- เบรค เดิมๆ ของศูนย์ เบรคหน้าถือว่าแย่คดง่ายมาก ควรหาจานที่เกรดดีๆหน่อย หรือจะให้ดียกของ g8 หรือ odyssey ตัว 300 มิลมาใช้จะดีมาก (ไม่แพงประมาณ 3-4 พัน)
- ซ่อมบำรุง ถือว่าถูกมากๆ ตลอด 3-4 ปีทีใช้ (รถปี 03 ซื้อ 09 ใช้ถึง 13) ซ่อมหลักพันต้นๆตลอด แทบไม่เคยมีอะไรเสียเลย มีแพงครั้งเดียวคือตอน overhaul เกียร์

ขายไปแล้วยังเสียดายอยู่เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2015, 17:41:39 โดย Turin »

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 17:25:40 »
เคยใช้ทั้งคู่ครับ มีข้อดีข้อเสีย ต่างกันไป

civic fd - สวย ขับดี ปีใหม่กว่า เฟี้ยว ตอนนี้น้องใช้ รถจะ 10 ปี ไม่มีอะไรเสียใหญ่เลย

accord g7 - ชอบสุดใน accord  ขับดีมาก กว้าง สวย แต่ปีเก่ามากละ เกิน 10 ไปหน่อย ตอนขาย แสนโล สภาพนิ้งๆ ไม่มีไรเสียเลย เปลี่ยนล้อก็สวยขึ้นเป็นกอง

2 ตัวนี้ ไม่คิดมากเรื่องปีรถ ผมจิ้ม g7 ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 18:37:30 »
เชีย FD ครับ G7 สิบกว่าปี ไมล์คงแสนปลายสองแสนกว่าสามแสน มันจะมีอะไรซ่อมเยอะกว่าครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 21:23:16 »
ที่ไม่ชอบช่วงล่างซิตี้ เพราะอะไรครับ แข็งไป หรือคิดว่าไม่เกาะถนน หรือต้องการช่วงล่างแบบไหนจากคันใหม่ จะได้แนะนำถูก ตั้งงบไว้สูงสุดเท่าไหร่

เท่าที่ดูผมว่าลองดู g7 เปลี่ยนโช้ค kayaba sr น่าจะพอได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 22:02:59 »
เชียร์G7ครับ ดูจากปีต่างกันไม่เกิน2ปี คงไม่ต่างกันมาก
แต่การขับขี่ ความแรง ความสบาย ภาพลักษณ์ต่างพอสมควร

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 22:14:06 »
เชียร์G7ครับ ดูจากปีต่างกันไม่เกิน2ปี คงไม่ต่างกันมาก
แต่การขับขี่ ความแรง ความสบาย ภาพลักษณ์ต่างพอสมควร

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 22:17:45 »
เป็นผม ผมเอา G7 ครับ ถ้าหาอู่ดีๆ ทำให้จบๆถึงๆ ก็ใช้ได้ครับ แนะนำให้หาตัว 3.0 ไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องเสียดายทีหลังครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 22:19:32 »

มีใช้อยู่ทั้ง 2 รุ่น ของผมและของแฟน..ให้เลือกๆ Accord อย่างไม่ต้องลังเลครับ ขับทางไกลสบาย, เบาะนั่งสบายกว่า, อัตราเร่งดี และช่วงล่างนุ่มหนึบกว่า

Civic ชอบอยู่อย่างเดียว..ประหยัดน้ำมันกว่ามากๆ แบบเกือบเท่าตัว : )

ปล. เคยคิดจะขาย Accord เต้นท์รถตีให้ 230K เลยขอจอดไว้ดูเล่น ใช้ขับไปกินข้าวใกล้ๆบ้านดีกว่า รักมากเลยคันนี้ ออกตั้งแต่ 2003

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 23:19:23 »
อ่านแล้ว ขอชี้ไป G7

Fd ช่างล่างแข็ง ขับ แล้วหิวข้าวบ่อย

สังเกตมานานแล้ว สองรุ่นนี้ คือรุ่นเดียวกัน
โดยเอา body G7 มาย่อลงใน Fd ลดค่าวิจัยไปเยอะ แต่แปลก G7 ไม่Boom
แต่ พอ Fd ขายดีระเบิดเลย อะฮ่า
One Day.

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 05:52:45 »
G7 รถตัวเอง
FD รถบริษัท

G7 เหนือกว่าทุกมุมครับ รถผมวิ่งแสนห้าเอง ลองถ้าหาดีๆเผื่อเจอรถไม่ช้ำมาก ถ้าห่วงช่วงล่าง เปลี่ยนบู๊ช-ลูกหมากทุกตัวให้หมดเลยครับ โช๊คอีกชุดนึง ชุบชีวิตมันใหม่น่าจะไม่เกิน3หมื่น
เรื่องเบรคผมว่ามันก็โอเคน่ะไม่รู้สึกว่าห่วยแบบหลายๆท่านบอก

ล้างขัดเคลือบดีๆ รปภ.ที่บริษัทโค้งหัวชนเข่าเลยครับ แกนึกว่าผมเป็นผู้บริหาร  8)

FD รู้สึกว่าพุ่งกว่าในรอบต้นนิดหน่อย ไม่รู้เป็นเพราะรถที่ผมขับมันเป็นรถไม่ติดแก็สรึป่าว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 08:43:48 »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านและทุกความเห็นอีกครั้งครับ ส่วนใหญ่ไป Accord G7 หมดเลย  :)

อ่านรวมๆได้ขอความหลักๆที่ควรจะให้ข้อมูลเพิ่มว่า...
- งบเท่าไหร่ ความหวังกับช่วงล่างคันใหม่
       งบผมตั้งไว้ 3 กลางๆ (รวมซ่อมบำรุงอะไรต่างๆแล้ว)
       ช่วงล่างจริงๆ ผมหวังไว้ประมาณ C-Segment ทั่วไป "เป็นอย่างต่ำ" ครับ คือได้ความมั่นคงเวลาขับไกลๆพอประมาณ แต่ในเมื่อซื้อแล้วก็คิดว่าทำไมไม่เล่นแบบดีดีไปเลย เดี๋ยวจะมาเสียดาย(แต่ถ้าไปช่วงล่างดี ก็เสียดาย body FD ถึงแม้ Accord จะสวยในสายตาผมก็เถอะ แต่FD เป็นอะไรที่โดนและคิดว่าสวยไปได้อีกนานมาก)
- ปี ไม่ต่างกันมาก สภาพอาจพอกัน
       ผมลองๆดูถ้ายอมลด option ไปเล่น FD S(AS) อาจจะได้2007-2208 ครับ แต่ก็จะเน้นไปใหม่อย่างเดียว
- 3.0 คุ้มค่ากว่า 2.4
       จากที่อ่านๆ+ถามๆมา (ถามมาเยอะมากครับ โพสถาม ทักไปถาม โทรถาม และคุยกับผู้มีความรู้หลายคน) ตอนถามแรกๆก็เห็นหลายท่านบอกกินแกสพอๆกัน เลยกะกัดฟันเอา3.0 เพราะได้Moonroof แต่พอเก็บบข้อมูลกลับสรุปได้ว่า 3.0 ซดแกสมากกว่าพอควร และค่าบำรุงรักษาหนักเอาเรื่องครับ
เลยอยากจะถามเพิ่มเติมว่าทุกท่านมีความเห็นอย่างไรกับเรื่อง 2.4 VS 3.0ครับ

และอีกข้อที่ผมอาจจะสื่อผิดครับ ที่บอกว่าวิ่ง ตจว. สบายใจ คือเผื่อไว้ใช้เที่ยวครับ ปกติวิ่งใน กทม เนี่ยแหละ
วิ่งวันละประมาณ60-75โล รถติดๆแต่ค่อยๆไหล30-35% แต่ส่วนใหญ่ผมว่าวิ่งเหมือนออก ตจว. นะ ชิวๆเรื่อยๆได้

เรื่องเชื้อเพลิงก็ต้องการความประหยัดพอควรครับ(Accord ติดแกสตามที่พูดข้างบนแน่ๆ) แต่สุดท้ายแล้วเป็นคนชอบความสุนทรีย์ในการขับรถ บางทีเบื่อๆ ขับรถเล่นวันละ 20-30 กม. แบบไม่มีเหตุผลและจุดหมายซะงั้น ก็เลยจะยอมกัดฟันเล่นรถใหญ่ซะเลย

ยาวอีกละ  :P

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:04:40 »
ใช้ FD 1.8 อยู่นะครับ ช่วงล่างใช้งานทั่วไปในกรุงเทพผมว่ามันก็ OK ปกติไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายปกติไม่ขับซิ่ง ผมวิ่งไปกลับวันละ 80 กิโล ปทุมสายคลอง-นนทบุรีครับ  แต่วิ่งทางไกลยาวๆเวลาแร่งแซงหรือเปลี่ยนเลนผมว่ารถมันโยนตัวไปหน่อยผมอยากให้หนึบนิ่งกว่านี้คิดว่าเปลี่ยนโช๊คดีๆน่าจะแก้ได้นะครับ

ส่วนตัวผมชอบ ช่วงล่าง FD มากกว่า City SV โฉมปัจจุบันของน้องสาว อันนั้นผมว่าหลังมันดีดกว่านะครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:08:26 »
G7 ครับ ส่วนตัวผมไม่เคยมองว่า FD สวยเลย (ผมคนส่วนน้อยครับ) 

ออฟไลน์ hideto1984

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 10:44:55 »
จริงๆ ถ้าเอา สมรรถนะรถนะครับ ไป G7

แต่เอาแต่งมันๆ สดกว่าไป FD

G7 เป็นรุ่นที่ผมชอบมากตั้งแต่สมันเรียน ม กรุงเทพ แต่ตอนนั้นได้แต่มองเพื่อนขับ เพราะผมมีแค่ City

G7 พอโตมาหน่อยก็ยังมองกว่าสวยนะครับ มันดู โอ่อ่า ใหญ่โตดี

พอจบมหาลัยมาอีก 3-4 ปี FD ก็ออกมา โอ้โห ตอนนั้นแทบอยากจะขาย city ทิ้งเลย

ปัจจุบันขับ Focus MKIII กับ X1 ครับ แต่ยังมอง G7 อยู่เรื่อยๆ

ขอเลือก G7 ครับ คำตอบสุดท้าย เพราะ ผมชอบ 5555555

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 11:02:33 »
G7 อีกเสียงครับ ผมไม่ได้เป็นเจ้าของนะ ไม่เคยลองขับด้วย
แต่ส่วนตัวแล้วชอบครับ เห็นแล้วต้องมองทุกครั้ง บอดี้มันลงตัวดีทุกมุมมอง
  ทีนี้ก็คงเหลือข้อมูลที่ว่าถ้าเล่นตัวนี้แล้ว ต้องมาทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง
ความเห็นผมก็คิดว่า ไปทำเฉพาะที่จำเป็นก็พอครับ ถ้าช่วงล่างสภาพยังดีอยู่ก็ไม่น่าจะต้องไปทำอะไรนะ

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 16:35:15 »
g7
3000
+ แกซ น่าจะฟินสุด ^^"

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 21:13:30 »
เลือก G7 ด้วยครับ แต่ผมชอบตัว MC ภายในดำนะ  ;D
H.

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2015, 23:56:55 »
ดูสภาพรถก่อนครับ

หากหลับตาหรือไม่เห็นรถ ส่วนใหญ่เลือก G7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 08:14:42 »
เชื่อไหมตอนผมถามเพื่อนๆ คนรู้จัก คนเชียร์ FD ซะ 80-90% เพราะดูใหม่กว่า สวย ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมเท่าไหร่ และดูเข้ากับผมมากกว่า (อายุยังน้อยครับ)
มาในนี้กลับกัน Accord เรียกได้ว่าเกือบหมดเลย :)

ยังไงก็ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 08:59:27 »
ถ้าหา G7 สภาพดีๆ วิ่งไม่เยอะได้ มันน่าสนกว่า FD ครับ
แต่ปัญหาคือสภาพดีๆ วิ่งไม่เยอะ ญ เวลานี้มันคงมีน้อยมาก
 ถ้าเจอสีกคันที่ไม่มีชน มือเดียว วิ่งปีละหมื่นโล และเป็นสีที่ถูกใจ ผมว่ายากกว่าหาแฟนน่ารักๆ อีก
(บ้านผมมี ACV30 มือเดียวซื้อก่อน G7 เปิดตัวไม่นาน เพิ่งวิ่งได้ 1.1แสน)
พอมาดู FD ผมคิดว่ารุ่นนี้มีโรคประจำตัวเยอะพอสมควร แต่การหารถที่ไม่ช้ำไม่โทรม มันหาง่ายกว่า G7
หลายเท่า และส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นรถที่ขับสนุกใช้ได้คันนึง ทั้งที่ช่วงล่างไม่ได้ดีเลิศ แต่แข็ง+รถเตี้ย เมื่อปรับเบาะลงต่ำสุดตำแหน่งการขับน่าจะใกล้พื้นถนนมากที่สุดในรถระดับเดียวกันยุคนั้น เวลาเล่นโค้งเลยไม่ค่อยรู้สึกเจอแรงเหวี่ยง เครื่องก็แรงใช้ได้ เกียร์ฉลาด  ถ้าหาสภาพดีๆได้ผมว่าก็ไม่ขี้เหร่ ส่วนตัวผมเชียร์ FD 2.0 ปี 2007 ขึ้นไป ได้ล้อ 17 นิ้ว สวยดึ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 12:44:35 »
ถ้า GEN 7 มีเกียร์ธรรมดา จะจบเลยไม่ต้องคิด  :-*

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2015, 16:49:50 »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านและทุกความเห็นอีกครั้งครับ ส่วนใหญ่ไป Accord G7 หมดเลย  :)
.
.

คือโจทย์ของ จขกท.คือคันไหนก็ได้ดูจากที่พิม เอนไปทางแอคคอร์ดแต่ก็เสียดายความประหยัดของซีวิค
3.0กับ2.4 ถ้าขับไม่เร็วมาก2.4มันก็เหลือๆ ในเมือง 3.0 6สูบมันกินกว่าเยอะอยู่แล้ว
ถ้าเป็นผมคงมองแค่ Accord 3.0 กับ Civic 2.0 แค่นี้พอ มือสองราคาห่างกันไม่มากเล่นตัวท็อปคุ้มกว่า