ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเครื่องยนต์หอน มีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ  (อ่าน 4997 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 พอดีผมนั่งรถเพือนผม เป็นรถ ไทรตัน 4 ประตู เกียร์ธรรมดาครับ ใช้งานมาเกือบ ๆ 200,000 กิโล อายุรถประมาณ 4 ปีครับ
เพื่อนบอกว่าเสียงเครื่องยนต์มันดังหอนมาสองสามวันมานี่เอง เสียงที่ดังจะดังตอนเหยียบคันเร่ง มันดังวิ้ดดด .... พอถอนคันเร่งก็เงียบ
ก็เลยคิดว่าไม่ใช่ยางหรือลูกปืนแน่ เพราะยางก็เพิ่งเปลี่ยนมา
  เสียงที่ดังหอนนี้ ดังทุกย่านความเร็วนะครับ ขับช้าก็ดัง ขับเร็วก็ดัง แต่ดังเฉพาะกดคันเร่งเท่านั้นนะ
ลองจอดเข้าเกียร์ว่างแล้วกดคันเร่งไป 2500 รอบ มันไม่ดังเวลาเข้าเกียร์ว่างครับ แต่เกียร์ 1 2 3 4 5 ดังหมด
รึว่าเป็นเพราะเกียร์ครับ
แต่เดา ๆ สาเหตุกับเพื่อนว่า อาจจะเป็นเพราะสายพานไทม์มิ่ง เพราะ 100,000 กิโลแรกเปลี่ยนไปแล้ว นี่อีกประมาณ 5000 กิโลก็จะครบ
200,000 ตอนนี้ยังไม่ได้เข้าศูนย์เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งนะครับ ผมเลยอยากถามเพื่อน ๆ ที่มีความรู้เรื่องนี้หน่อย
หรือเพื่อนที่ใช้ ไทรตันเกียร์ธรรมดาด้วยครับ เผื่อใครมีประสบการณ์แนะนำได้บ้างว่ามันมีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ
เวลาเข้าศูนย์จะได้บอกช่างให้เช็คตามที่เพื่อน ๆ แนะนำมาได้ ( เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเชื่อฝีมือช่างศูนย์เท่าไหร่ พวกชอบเดาสาเหตุแต่แก้ไม่หาย 555 )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 15:32:08 โดย adis »

ออฟไลน์ H.

Re: อาการเครื่องยนต์หอน มีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 15:49:43 »
คิดว่าสายพานด้วยครับ อาจจะแข็ง
H.

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: อาการเครื่องยนต์หอน มีสาเหตุจากอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 15:53:11 »
วี๊ดตอนกดคันเร่งมีหลายอย่างนะครับ

อยากถามเพิ่มว่า

1. วี๊ดเสียงแหลมขนาดไหน
2. กดคันเร่งปุ๊บดังเลยไหม

คือถ้าเสียงวี๊ดออกแหลมๆหน่อย และกดคันเร่งตอนวิ่งที่เข้าเกียร์แล้ว เกียร์ไหนก็ช่าง กดปุ๊บเสียงวี๊ดมาแทบจะทันที และยิ่งถ้าตอนเกียร์ว่างไม่เป็น ถ้าลักษณะนี้ ผมสันนิษฐานว่าเป็นที่เทอร์โบละครับ ลองเช็คดูครับ ใบเทอร์โบ แกน เวสเกตต์ ครับผม  :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 15:56:35 »
นั้นๆ เหมือนเคยได้ยิน ว่าเฟืองท้ายหอน นะครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 16:24:53 »
วี๊ดตอนกดคันเร่งมีหลายอย่างนะครับ

อยากถามเพิ่มว่า

1. วี๊ดเสียงแหลมขนาดไหน
2. กดคันเร่งปุ๊บดังเลยไหม

คือถ้าเสียงวี๊ดออกแหลมๆหน่อย และกดคันเร่งตอนวิ่งที่เข้าเกียร์แล้ว เกียร์ไหนก็ช่าง กดปุ๊บเสียงวี๊ดมาแทบจะทันที และยิ่งถ้าตอนเกียร์ว่างไม่เป็น ถ้าลักษณะนี้ ผมสันนิษฐานว่าเป็นที่เทอร์โบละครับ ลองเช็คดูครับ ใบเทอร์โบ แกน เวสเกตต์ ครับผม  :)
ใช่ครับวิ้ดแหลม ๆ  กดคันเร่งปุ๊ป มาปั๊ป ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2015, 16:32:07 โดย adis »

ออฟไลน์ The_Kr!s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 16:53:26 »
รถผมเคยเป็นท่อยางเทอร์โบรั่ว nissan terrano td27t เสียงหวีดเทอร์โบอย่างเพราะ
ไม่รู้ว่ารถใหม่ๆใช้ท่อไอดีอะไรกัน. ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 20:44:32 »
มีหมาอยู่ในห้องเครื่องน่ะครับ เวลาเหยียบคันเร่งเครื่องมันสั่น มันคัน มันร้อน มันเลยหอน

บรู๋วววววว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 22:23:35 »
ปะเก็น ท่อไอเสีย  ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day