ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์ไซค์วิ่งในช่องทางด่วน ถนนวิภาวดี เยอะมาก  (อ่าน 5438 ครั้ง)

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
ผมไม่เคยเห็นว่าจะมีมาตรการใหน มาควบคุมอย่างจริงจังได้เลย ตั้งด่านทุกเลน ก็รถจะติดมากๆ
ตั้งด่านเฉพาะเลน พวกก็ออกขวา อาศัยจังหวะ หนีง่ายๆ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member

ช่องทางด่วนบางนาก็วิ่งเยอะครับตำรวจมาดักจับบ้างหลายทีแล้ว  แต่คนมักด่าตำรวจทั้งที่ตัวเองนะผิด  เรียกว่าด่าไว้ก่อน  โดยเฉพาะพวกบิ๊กไบค์ที่วิ่งกันหลายคันน่ะตัวดีเลยที่วิ่งเข้าช่องทางด่วน    ถืออภิสิทธิ์กันมาก         
   เคยดูรายการนึงเขาบอกว่าตำรวจไม่อยากจับเพราะเขากลัวอันตรายกับมอไซด์ที่วิ่งมาเร็ว ๆ ในช่องทางด่วนนะครับ           คงต้องให้เป็นจิตสำนึกของคนใช้มอไซด์แล้วครับแบบนี้          

ออฟไลน์ LAWMAN

• Newbie
  • *
ผมใช้ถนนเส้นนี้เกือบทุกวันช่วงเช้าจากสายไหมมามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
พบเห็นพฤติกรรมการขับขี่รถจักรยานยนต์ในช่องทางด่วนเป็นประจำโดยเฉพาะช่องทางด่วนในช่องการจราจรที่3 หรือช่องขาวสุด โดยผู้ขับขี่มีลักษณะการขับขี่ที่ใช้ความเร็วเกินกว่าความปลอดภัย ผลกระทบที่ประสบกับตนเองคือ เคยโดยรถจักรยานยนต์เชี่ยวชนกระจกมองข้างแล้วหลบหนี(ในช่องทางด่วนขวาสุด) และที่พบเห็นกับผู้ใช้รถยนต์คันอื่นคือการจราจรหยุดนิ่งแต่มีรถจักรยานยนต์ขับขี่มาด้วยความเร็วทำให้หยุดรถไม่ทันเกิดการชนรถจักรยานยนต์คันหน้าแล้วมากระแทกกับรถยนต์ที่จอดติดอยู่ และรถจักรยานยนต์คันก่อเหตุพอจับรถขึ้นมาตั้งได้ก็ไม่มีการรับผิดชอบใดๆ โดยได้ขับขี่ออกไปทันที

สิ่งที่น่าคิดคือ ถนนวิภาวดีในช่องทางคู่ขนานและช่องทางด่วนมีรถจักรยานยนต์ใช้ถนนเส้นนี้ จากการสังเกตุด้วยสายตาเห็นว่ามีจำนวนใกล้เคียงกัน จนอดคิดไม่ได้ว่าผู้ที่ขับขี่รถจักรยานยนต์ในช่องทางคู่ขนานด้านซ้ายซึ่งเป็นการปฏิบัติตามกฎหมายอย่างถูกต้อง และสามารถไปถึงจุดหมายได้เหมือนกัน ซึ่งแตกต่างจากผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์ที่ใช้ช่องทางด่วนด้านขวาที่มีพฤติกรรมทำผิดกฎหมายอย่างชัดแจ้ง รวมทั้งไม่มีข้ออ้างใดๆ เพราะจากที่สังเกตุสภาพอากาศช่วงเช้าไม่มีฝนตกและไม่มีแดดแรง ก็ยังพบเห็นพฤติกรรมการขับขี่รถจักรยานยนต์ในช่องทางด่วนเป็นปกติวิสัยเสมือนว่าเป็นการกระทำที่ถูกต้องหรือถูกกฎหมาย แต่ในความเป็นจริงแล้วพฤติกรรมลักษณะนี้เป็นการทำผิดกฎหมายโดยชัดแจ้ง เห็นแก่ตัวและเอาเปรียบผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์ที่ปฏิบัติตามกฎจราจรและเคารพต่อกฎหมาย

"วินัยจราจรสะท้อนวินัยชาติ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 08:55:03 โดย LAWMAN »

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอประจำ เลี้ยวไม่ขี่แบบปกติด้วยมุดไปมุดมา รถยนต์บางทีไม่ทันระวังเกี่ยวง่ายๆเลย เพราะไม่ใช่ทางที่มอเตอร์ไซร์มาใช้ อยู่ๆมาเจอเหวอเหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

ช่องทางด่วนบางนาก็วิ่งเยอะครับตำรวจมาดักจับบ้างหลายทีแล้ว  แต่คนมักด่าตำรวจทั้งที่ตัวเองนะผิด  เรียกว่าด่าไว้ก่อน  โดยเฉพาะพวกบิ๊กไบค์ที่วิ่งกันหลายคันน่ะตัวดีเลยที่วิ่งเข้าช่องทางด่วน    ถืออภิสิทธิ์กันมาก         
   เคยดูรายการนึงเขาบอกว่าตำรวจไม่อยากจับเพราะเขากลัวอันตรายกับมอไซด์ที่วิ่งมาเร็ว ๆ ในช่องทางด่วนนะครับ           คงต้องให้เป็นจิตสำนึกของคนใช้มอไซด์แล้วครับแบบนี้

จริงครับพอตำรวจไปจับก็หาว่ารังแกประชาชนทั้งๆที่เลนด่วนนั้นรถยนต์ใช้ความเร็วกันสูงอันตรายต่อมอเตอไซมาก ผมกล้าพูดว่าถ้าโดนชนในนั้นเกินครึ่งตายคาที่แน่นอน หลายคันเข้าไปขี่ในช่องทางด่วนแต่ใช้ความเร็วที่ไม่ได้เหมาะสมกับการจราจรเลยเช่นรถยนต์แล่นกันที่ 80-110 แต่มอเตอไซมาขี่ที่ความเร็ว60ในช่องทางกลางและบ่อยครั้งที่ผมเจอมอเตอไซมาที่สัก80-100ได้ที่ช่องทางขวาสุด  :( ช่องทางขวาสุดผมใช้รถยนต์ยังไม่กล้าอยู่ในเลนนั้นนานเลยเพราะแต่ละคันแล่นกันเร็วมากแต่นี่มอเตอไซมาแล่นช้าๆ บ้างก็เจอมอเตอไซมาขี่กินลมคุยกันที่สัก60ได้แล้วเอาเท้าพาดพักขาที่เลนซ้ายสุดที่ไม่ใช่ไหล่ทางรถยนต์ที่มาเร็วกว่าต้องมาหลบหลีกไอ้สองคันนี้  :-\ บิ๊กไบค์ที่ทำความเร็วได้เท่ากับรถยนต์ผมไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่แต่บางคันก็ขี่เร็วมากเกินควรและฉวัดเฉวียนราวกับแข่งเซอกิตอยู่ เช่นแล่นมาด้วยความเร็วไม่ต่ำกว่า120แล้วปาดจากขวาสุดไปซ้ายสุดอย่างเร็วโดยไม่เปิดไฟเลี้ยวและไม่หันมามองหลังเลย รถก็ค่อนข้างหนาแน่น ที่ความเร็วระดับนั้นถ้าโดนชนขึ้นมาล้มสภาพก็คงไม่น่าดูซ้ำร้ายจะพาให้รถที่แล่นมาปกติเบรคไม่ทันทับซ้ำให้สภาพศพไม่สวยเอาเสียอีก  :( ชีวิตใครชีวิตมันกันล่ะนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
จริงครับ เคยบีบแตรเพื่อให้ทราบว่พี่บิ๊กไบค์ท่านทำผิดกฎกติกา ท่านหันมาชูนิ้วกลางให้ซะงั้น

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ผมเจอทุกเช้า ส่วนใหญ่เป็นบิ๊กไบค์ มีรถเล็กประปราย เมื่อเช้าเหมือนมีอุบัติเหตุไปชนกับปิคอัพด้วย เห็นยืนคุยกันอยู่ จราจรคงดูแลได้ไม่ทั่วถึง คนใช้รถต้องระวังกันเอง  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
หน้าฝนครับ เห็นใจ

ออฟไลน์ dht_tubes

กฎเกณฑ์ต่างๆ ออกมาเพื่อให้เกิดความมีระเบียบ ความสงบ โดยไม่เกิดความขัดแย้งซึ่งกันและกัน ซึ่งต้องอาศัยวินัยในการปฏิบัติ

ต่อให้กฏหมายดีแค่ไหน ลงโทษรุนแรงแค่ไหน แต่ถ้าคนหมู่มากไม่ยึดถือ และปฏิบัติตาม ขาดจิตสำนึกความเป็นพลเมือง

มันก็วุ่นวายครับ พอจับ ลงโทษ ก็หาว่าข่มเหง

เราใช้รถใช้ถนน เอาตัวรอดเถอะครับ เดี๋ยวนี้ผมคนนึงก็ไม่โทษตำรวจเหมือนเมื่อก่อน มอไซวิ่งย้อนศรบนทางเท้าทีนึง 5-6 คัน ตำรวจคนเดียวจับไง?? จับคันแรก คันต่อไปจับไม่ทัน คันแรกก็หาว่าเลือกปฏิบัติ

ต่างคนต่างเอาแต่ใจ มันก็วุ่นแหละครับ ผมทำใจแล้ว พยายามเอาตัวเองและครอบครัวให้รอดไว้ก่อนดีที่สุดครับ ทะเลาะไป เถียงไป พิมเสนแลกกับเกลือ

ออฟไลน์ A K24A4

• **
เส้น บรมฯ ก็ทุกวัน

ออฟไลน์ KyOcHiR0

เบื่อพวกบิ๊กไบค์มาก ขับผิดกันตลอด พอเราว่าเข้าก้อชอบมาเถียง ผมเหนทึกคนเลยนะทั้งคนรุ้จักและไม่รุ้จัก จะชอบบอกว่ารถตัวเองเรวกว่ารถยน ตามเขาทันไหมล่ะ รถเขาแพงนะประมานนี้ อยากจะสวนกลับไปมะมาลองโดนผมชนดูสักทีไหมล่ะ เห้ออออ พอไปแสดงความเหนตำหนิพวกบิ้กไบค์แบบนี้ทีไรนะ สักพักจะมีพวกติ่งมาด่าล่ะ T T
HeLLo!!

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
เรื่องแบบนี้ ผมคิดว่า ถ้ากฏหมาย บังคับใช้ อย่างจริงจัง
ปัญหาน่าจะหมดไปเอง นะครับ

กฏหมายคนจะคุ้มครอง คนที่ทำถูกกฏหมาย และ
ไม่คุ้มครอง คนที่ทำผิดกฏหมาย

เช่น กฏหมายจะไม่คุ้มครอง จักรยานยนต์ ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น
ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ในช่องทางด่วน
รวมไปถึง ประกันชีวิต และ อุบัติเหตุ
ซึ่งถ้ากฏหมาย ได้รับการปฏิบัติไปในทางเดียวกัน
สิ่งเหล่านี้ ไม่นานก็หมดไปเอง

เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุ ผู้ที่ฝ่าฝืนกฏ จะต้องไม่ได้รับการคุ้มครองใดๆ และนั่นหมายถึงคุณ
จะต้องรับผิดชอบ ค่าเสียหาย ที่เกิดกับคู่กรณีด้วย

ลองทำให้เป็น เคส ตัวอย่าง ต้อง2-3เคส สิ่งเหล่านี้จะหมดไปเอง

ส่วนที่ว่าตำรวจ ไม่กล้าจับ เพราะกลัวเกิดอุบัติเหตุ

ผมเห็นมีตั้งด่าน ดักรถพวกนี้โดยเฉพาะครับ แต่จะเป็น ช่วง ที่เป็นถนน พหลโยธิน ขาออก
บริเวณ ตรงข้าม zeer รังสิต และ ก่อนขึ้นสะพานข้าม คลองรังสิต
( เป็นเขตรับผิดชอบ ของ สถานีท้องถิ่น )

อีกจุดจะเป็น วิภา ขาออก บริเวณระหว่าง แยก บางเขน-หลักสี่
อันนี้ จะเน้นไปที่รถควันดำ
ซึ่งจุดนี้ ผมไม่เห็นด้วย เพราะ concept ของทางด่วน คือ ถนน ที่ไม่มีสิ่งกีดขวาง การจราจร
ไม่มีคนข้ามถนน ไม่มีไฟแดง ไม่มีจุดตัด หมาสักตัว ยังไม่ควรจะมี เพื่อให้การจราจร ไหลลื่นให้มากที่สุด

แต่นี่ จนท กับ กลายเป็นสิ่งกีดขวางเสียเอง

ออฟไลน์ onspeeds

• **
เรื่องแบบนี้ ผมคิดว่า ถ้ากฏหมาย บังคับใช้ อย่างจริงจัง
ปัญหาน่าจะหมดไปเอง นะครับ

กฏหมายคนจะคุ้มครอง คนที่ทำถูกกฏหมาย และ
ไม่คุ้มครอง คนที่ทำผิดกฏหมาย

เช่น กฏหมายจะไม่คุ้มครอง จักรยานยนต์ ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น
ถ้าเกิดอุบัติเหตุ ในช่องทางด่วน
รวมไปถึง ประกันชีวิต และ อุบัติเหตุ
ซึ่งถ้ากฏหมาย ได้รับการปฏิบัติไปในทางเดียวกัน
สิ่งเหล่านี้ ไม่นานก็หมดไปเอง

เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุ ผู้ที่ฝ่าฝืนกฏ จะต้องไม่ได้รับการคุ้มครองใดๆ และนั่นหมายถึงคุณ
จะต้องรับผิดชอบ ค่าเสียหาย ที่เกิดกับคู่กรณีด้วย

ลองทำให้เป็น เคส ตัวอย่าง ต้อง2-3เคส สิ่งเหล่านี้จะหมดไปเอง

ส่วนที่ว่าตำรวจ ไม่กล้าจับ เพราะกลัวเกิดอุบัติเหตุ

ผมเห็นมีตั้งด่าน ดักรถพวกนี้โดยเฉพาะครับ แต่จะเป็น ช่วง ที่เป็นถนน พหลโยธิน ขาออก
บริเวณ ตรงข้าม zeer รังสิต และ ก่อนขึ้นสะพานข้าม คลองรังสิต
( เป็นเขตรับผิดชอบ ของ สถานีท้องถิ่น )

อีกจุดจะเป็น วิภา ขาออก บริเวณระหว่าง แยก บางเขน-หลักสี่
อันนี้ จะเน้นไปที่รถควันดำ
ซึ่งจุดนี้ ผมไม่เห็นด้วย เพราะ concept ของทางด่วน คือ ถนน ที่ไม่มีสิ่งกีดขวาง การจราจร
ไม่มีคนข้ามถนน ไม่มีไฟแดง ไม่มีจุดตัด หมาสักตัว ยังไม่ควรจะมี เพื่อให้การจราจร ไหลลื่นให้มากที่สุด

แต่นี่ จนท กับ กลายเป็นสิ่งกีดขวางเสียเอง
ผมเห็นด้วยเรื่องที่จะให้กฎหมายไม่คุ้มครองคนที่ทำผิดกฎหมาย
สงสัยว่าทำไมเรื่องแบบนี้ถึงทำไม่ได้ครับ มันติดอะไร บ้านเราจะกลายเป็นเมืองเถื่อนหรอที่ทำแบบนี้

ออฟไลน์ God father

• **
ติดตั้งกล้องจราจรจับพวกนี้ซะเลย ไม่งั้นอีกหน่อยคงจะเข้ามาขี่กันเยอะขึ้นอีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงครับ ชนขึ้นมาเราผิดเต็มๆหรือประมาทร่วมอีก
ทั้งๆที่ต้นเหตุมันมาจากพวกนี้แท้ๆเลย บางคันขับกลางถนนเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ wesborland

บางนา-ตราด
ขับเร็วด้วย ถนนเป็นคลื่นด้วย เสียวมากๆ รถยนต์ยังแทบจะเหาะ

งงว่า คู่ขนานก็โล่งน่ะ ไม่วิ่งกันซะงั้น

ออฟไลน์ toonze

พอเขาจับก็ไปว่าเขากัน  เขาก็ไม่กล้าจับมั้ง  ทำผิดจนเคยตัว

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
ไม่ใช่แค่ทางด่วนเพียงอย่างเดียวคับที่มอเตอร์ไซค์เข้าไปวิ่ง ทางจักรยานผมก้อเคยเจอมอเตอร์ไซค์เข้ามาวิ่ง บนฟุตบาทก้อด้วยผมยังโดนบีบแตร์ไล่บนฟุตบาทเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เคยเจอมอไซด์วิ่งเส้นวิภาวดีและรถเมล์ทับเสียชีวิต หน้าดอนเมือง

ผมเห็นวิ่งกันเยอะ เข้าใจว่าเปลี่ยนกฏใหม่ แต่พอรุ้แบบนี้ ทำตามกฏเถอะครับ

ออฟไลน์ Yangyang

ไม่ใช่แค่ทางด่วนเพียงอย่างเดียวคับที่มอเตอร์ไซค์เข้าไปวิ่ง ทางจักรยานผมก้อเคยเจอมอเตอร์ไซค์เข้ามาวิ่ง บนฟุตบาทก้อด้วยผมยังโดนบีบแตร์ไล่บนฟุตบาทเลย

ผมเดินอยู่บนฟุตบาทยังโดนมอเตอร์ไซค์บีบแตรไล่เหมือนกัน หลบช้ามีการทำหน้าไม่พอใจอีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 23:26:12 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ SM.

ประเทศเราใช้มอเตอร์ไซค์กันมาก เรื่องพวกนี้ก็คุมยากจริงๆ คงได้แต่ระวังตัวเอง

แค่เรื่องง่ายๆ อย่างใส่หมวกกันน็อค ยังไม่ใส่กันเลย แถมว่าวิ่งบนถนนสายหลักด้วย ไม่ใช่แค่ในซอย ในหมู่บ้าน

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าเราชนเค้าในเลนด่วน เราก็ผิดอีกใช่มะ  :-\

ออฟไลน์ unsignedint16

• **
ถ้าเราชนเค้าในเลนด่วน เราก็ผิดอีกใช่มะ  :-\
คือจริงๆแล้ว ศาลท่านไม่ได้ตั้งธง ว่ารถใหญ่ (รถยนต์) ต้องผิดเสมอนะครับ
ผิดกับพวกท่านตำรวจ ที่มักออกแนว รถเล็กต้องถูก

ผมอยากให้กระทู้นี้ช่วยสะท้อนให้เห็น ความมักง่าย และ ช่วยกันหาทางที่จะทำให้การใช้รถ ใช้ถนน เป็นไปตามกฏมากขึ้น

ออฟไลน์ bravo

มอเตอร์ไซค์วิ่งในที่ต้องห้ามทุกที่แหละ
-ขึ้นสะพาน ที่ห้ามขึ้น
-ลงอุโมงค์
-ย้อนศร
-วิ่งบนทางเท้า
-วิ่งในช่องทางสำหรับรภยนต์
ถนนบานาตราด ผมเจอทุกวัน ทั้งกลางวัน กลางคืน
ไม่เกี่ยวกับฝนตกหรือแดดออก แต่เกี่ยวกับวินัยจราจรล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ Equcha

ชาวสองล้อชอบเรียกร้องความเท่าเทียมครับ
แต่ผมก็สงสัยนะ เกิดแบบนี้รถสิบล้อ รถเทลเลอร์
อยากเรียกร้องขอวิ่งเกิน 80 เลนขวา ทุกเวลาบ้าง
บ้านเมืองมันจะเป็นยังไง อ้างว่า BB รถแรงต้องขับทางหลัก
แล้วงี้ super car ไม่ต้องไปวิ่งบนสวรรค์เลยเหรอ

ตอนจะซื้อมันก็ต้องทราบข้อกำหนดสิ ว่ารถชนิดไหนขับถนนได้บ้าง

ออฟไลน์ YAmodels

คือจริงๆแล้ว ศาลท่านไม่ได้ตั้งธง ว่ารถใหญ่ (รถยนต์) ต้องผิดเสมอนะครับ
ผิดกับพวกท่านตำรวจ ที่มักออกแนว รถเล็กต้องถูก

ผมอยากให้กระทู้นี้ช่วยสะท้อนให้เห็น ความมักง่าย และ ช่วยกันหาทางที่จะทำให้การใช้รถ ใช้ถนน เป็นไปตามกฏมากขึ้น
น่าจะคล้ายๆกับกรณีรถขับย้อนศรมาแล้วรถทางปกติไปชนจนตาย
คันย้อนศรผิดเพราะย้อนศร แต่คันที่ขับมาปกติทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย  :'(