ผู้เขียน หัวข้อ: กับประโยค "ซื้อก่อน ขับก่อน หล่อก่อน" คิดว่า...  (อ่าน 6270 ครั้ง)

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
Re: กับประโยค "ซื้อก่อน ขับก่อน หล่อก่อน" คิดว่า...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 10:49:39 »
ผมรู้สึกว่าคนที่ซื้อรุ่นเดียวกับผม
แต่ซื้อทีหลังมันดูดีกว่าผมแฮะ ได้อะไรที่ใหม่กว่าเราอีก แถมส่วนลดเยอะกว่า
(ผมว่าผมจิตนิดๆ)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: กับประโยค "ซื้อก่อน ขับก่อน หล่อก่อน" คิดว่า...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 18:20:14 »

กราฟนี้ จะบอกเองครับ ว่า คหสต. ของคุณ บ่งบอกว่าคุณ อยู่ตรงไหนของกลุ่มผู้ใช้งาน

2.5% แรก ศึกษามาดี รอมานาน แฟนพันธุ์แท้ กล้าเสี่ยงแม้ว่าจะไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้น แต่ฉันอยากได้! ที่สำคัญ ต้องรุ่น TOP!
(ทำไมรุ่นท็อป ก็ฉันศึกษามาละเอียด ว่ารุ่นท็อปมันดูยังไง จะให้ฉันซื้อรุ่นล่างทำไม เดี๋ยวคนอื่นดูออก
จริงๆคนอื่นก็ไม่ได้ดูออก มีแต่กลุ่มนี้แหล่ะด้วยกัน ที่ดูออก)

13.5% ชอบลองของใหม่ ไม่ได้เฝ้ารอหรอกนะ ประมาณว่า เห็นอะไรมาใหม่ ก็อยากลอง หรือเป็นแฟนเซเลป มีตังค์ พร้อมจะซื้อตามผู้นำทันที

ปริมาณของสองกลุ่มนี้ โฟกัสให้ดี จะเป็นฐานสำคัญของผู้ซื้อตาม และเป็นกลุ่มที่ จขกท.ถาม "ซื้อก่อน ขับก่อน หล่อกว่า"

34% แรก รอให้ทุกอย่างลงตัว เข้าที่ ศึกษาว่าเขาเริ่มใช้อะไรกัน มันดียังไง ปลอดภัยไหม มี defect อะไรบ้าง ยอมรับได้ไหม บริการดีไหม แถมอะไรบ้าง รุ่นรองมีออพชั่นอะไรบ้างไหม (รุ่นกลางจะเริ่มขายดี)

34% หลัง คนส่วนใหญ่เค้าใช้อะไรกันก็ใช้ตามนั้นแหล่ะ อะไรดีบุ๋มก็ว่าดี ใช้ไปไม่มี defect แน่ๆ อาจจะมีความจำเป็นต้องใช้รถจริงๆ สนใจเรื่องส่วนลดของแถมแล้วล่ะ ดอกเบี้ยถูกลงไหม รุ่นล่างๆ ของแต่งก็เยอะ เอารุ่นล่างหน่อยก็ได้ เท่เหมือนกัน แต่ราคาถูกกว่าเยอะ (ใครจะสังเกตล่ะ ว่ารุ่นไหนรุ่นท็อป คนส่วนใหญ่ไม่สน แต่ 16%แรก จะดูออก!!)

16% กลุ่มสุดท้าย เฮ้ย อะไรแวบๆ ลดแสน ฟรีดาวน์ ล้างสต๊อก รุ่นใหม่จะมาหรอ ช่างมันฉันเอาคันนี้แหล่ะ ลดเยอะ ดอกเบี้ยไม่มี

ฉะนั้น ไม่มีอะไรถูกต้องหรอกครับ แต่ขึ้นอยู่กับว่า ทัศนคติ ความชื่นชอบ ที่สำคัญ กระเป๋าตังค์ มันจะจัดให้เราไปลงอยู่ตรงจุดๆไหนแค่นั้นเอง