ผู้เขียน หัวข้อ: ทางหลวงระหว่างจังหวัดจำกัดความเร็วที่เท่าไหร่กันแน่ครับ  (อ่าน 7940 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
เท่าที่อ่านในกฎหมายจราจร ทางหลวงระหว่างจังหวัด รถกระกบะกับรถเก๋ง จะจำกัดความเร็วที่ 90
แต่ผมเคยเห็นป้ายมีรูปภาพ รถเก๋ง จำกัดที่ 100  กระบะจำกัดที่ 90  รถตู้ 80
เลยชักงง ๆ แล้วครับ
ตามที่ผมเข้าใจมาตลอดคือเก๋ง 100 กระบะ 90 ตอนนี้เลยชักไม่แน่ใจครับ
อีกอย่างผมใช้รถ suv คันนึง กับ honda freed อีกคัน ที่นี้ มันจัดในกลุ่มไหนกันแน่

ปกติผมก็ขับรถไม่เร็วหรอกครับ จะอยู่ในย่าน 90 - 100 จะไปที่ 120 บ้างในกรณีแซง
แต่ว่าบางสภาพการจราจร ผมก็ไม่สามารถขับที่ 90 ได้หรอกครับ เช่นการจราจรที่มีรถวิ่งเยอะพอสมควรนี่ ยังไงผมก็ขับที่ 90 ไม่ได้
เพราะต้องใช้ความเร็วให้พอ ๆ กับรถคันอื่นแล้ววิ่งไปเลนขวา ถ้าจะให้ขับน้อยกว่า 90  ผมว่ามันอันตราย เพราะต้องเข้าซ้าย ออกขวา
ต้องเปลี่ยนความเร็ว ต้องเบรค ต้องแซง ต้องเปลี่ยนเลนตลอดเวลา สู้ขับไปที่ 120 ประมาณความเร็วที่คันอื่นวิ่งไปในเลนขวา
ปลอดภัยกว่าครับ

ปล. รถเพื่อนผม ฟอร์จูนเนอร์ เพิ่งโดนใบสั่งความเร็วที่ 98 ครับ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
จริงๆแล้วเจอด่านจับความเร็วต้องลดเหลือ 90กม.นะครับถึงจะรอด แต่ชีวิตจริงใครวิ่ง90ตลอดทางระยะ500กม.เนี่ยมีหวังหลับในลงข้างทางก่อนถึงบ้านแน่ครับ ผมวิ่งปกติก็110-120ระยะนี้กำลังดีไม่เปลืองน้ำมันและไม่ช้าไม่เร็วเกินไปในทางยาวๆแต่ในเขตชุมชนก็50-80ตามคันอื่นๆ  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ TRcdi

แล้วแต่พี่ตำรวจครับ  ;D

เคยเจอด่านนึง ผมขับ 110 โดนปรับ
แต่พี่เค้าใจดีมาก  บอกว่า ข้างหน้าทางสะดวก
ไม่มีด่านละ 
แต่อย่าเกิน 180 ละกัน มันอันตราย ... ฮา

ออฟไลน์ tawirup

• Jr. Member
  • **
ถ้าตามกฎหมายเลยทางหลวงก็ 90km/h ครับ แต่กล้องจับความเร็วจะตั้งlimit ไว้ที่ 120km/h

แต่ก็แล้วแต่อารมณ์คุณตำรวจด้วยนะครับ ผมเคยเจอกล้องลดความเร็วให้ไม่เกิน 120km/h

ในจุดเดียวกัน ส่วนใหญ่ก็ไม่โดนใบสั่งจดหมาย แต่เคยมีครั้งนึงโดนใบสั่งที่ 116km/h

ที่จุดเดียวกันนะครับ เพราะผมผ่านจุดนี้ตลอดเกือบทุกวัน

ถ้าเอาปลอดภัยทั้งจากการขับขี่(และใบสั่ง) ก็ 90km/h เลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าขับ 90 กันหมดนี่ ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Tomz

ผมโดนที่ 121 กม./ชั่วโมงตลอดทุกใบเลย เนี่ย แปะไว้เป็นคอเลกชั่น เต็มห้องนอนแล้ว คือ ถ้าถนนมันโล่งๆ แล้วผมขับเพลินๆ เข็มไมล์มันก็ไป 130-140 โดยไม่รู้ตัวเลยจริง หรือรถสมัยนี้มันแรงเกินไป 5555
แต่ก่อนขับ ดีแม็ก 2.5 นี่ไม่เคยโดนเลย เพราะกว่าจะกดถึง120นี่ตะบี้ตะบันมาก พอเปลี่ยนใหม่เท่านั้นแหละ โดนทุกเดือน T^T เดือนล่ะไบ สองไบ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เหยียบ 120 ตามไมล์เราได้เลยครับ เพราะความเร็วจริงน้อยกว่านี้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ sukhontha

ขับอย่างไร  ได้ใบสั่ง?...ผมไม่เคยได้สักที

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ในทางปฏิบัติเราไม่ค่อยขับ 90 กันหรอกครับ ความเร็วเฉลี่ยถนน ตจว ก็ราวๆ 100-110 รถบ้านๆทุกวันนี้ 6-8 เกียร์ไปแล้ว ผมขับเก๋ง 120 ถ้าชิดซ้ายตลอดก็ไม่ค่อยโดนน่ะ แต่กระบะบางที 90 ก็เคยโดน

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
ตาม กม. 90 แต่ทุกวันนี้ส่วนใหญ่อนุโลม  ไม่เกิน 120 แต่ไม่แน่ว่าแต่ละที่จับเท่าไหร่

ออฟไลน์ jajaboss

ตามเขตเมืองพวกสระบุรีนี่ 90 ครับ ส่วนเลี่ยงเมือง 120 ครับ

ออฟไลน์ cadherin

ขยับเป็นให้ขับไม่เกิน 100 หรือ 110 กม./ชม. แล้วจับปรับแบบยุติธรรม จับพวกขับช้าชิดขวา เช่น รถบรรทุก รถทัวร์
และไม่เลือกปฏิบัติ น่าจะดีครับ

ประเทศอื่น รถ V6 V8 วิ่งกันเต็มเมือง แต่ใช้ความเร็วไม่เกิน 100 กม./ชม. เพราะคนกลัวโดนค่าปรับที่แพงมากก

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ผมวิ่งเข็มความเร็วชี้ที่ 100~110 km/h ไม่เคยโดนนะครับ
อีกอย่าง วิ่งก็ตามๆคันข้างหน้าไปเรื่อยๆ ถ้ามีคนเร็วกว่าเราก็หลบให้แซง
ตรงไหนเรารู้ว่ามีกล้องก็ play safe ลดลงมาเหลือเข็มชี้ 100 ถ้วนๆ
แต่โดยปกติ ถ้าไม่บ้าพลัง ขับตามไปเรื่อยๆ คันหน้าๆเค้าจะชะลอก่อนถ้ามีกล้องอยู่แล้ว
เราก็หลิ่วตาตามแค่นั้นก็รอดแล้วล่ะครับ

ที่ญี่ปุ่นมีคนรู้จักโดนปรับไป 90,000 บาทไทย โทษฐานขับรถเร็ว
ในเมืองญี่ปุ่นให้ขับ 50 km/h คนญี่ปุ่นขับจริงๆก็ประมาณ 60 km/h
แต่พี่แกเล่นไป 90-100 km/h ซิ่งมาก กล้องบรรทึกภาพไว้ได้
ก็เลยโดนไป ดีว่าไม่โดนเอาเข้าคุก

บนทางด่วนญี่ปุ่นขับกันเข็มชี้ที่ 100 นิดๆไม่ถึง 110 แบบตามๆกันไป
พรรคพวกขับ 110 นิดๆ แต่มุดไปมุดมา โดนตำรวจญี่ปุ่นเรียกให้จอด
ขานี้โดนแค่เตือน โชคดีไป

เมืองไทยน่าจะซัดกันหนักๆแบบนี้นะครับ...ขับรถจะได้นิสัยดีขึ้นมาบ้าง

ออฟไลน์ JeansZ

มี​คนรู้จัก ขับ Altis โดนที่ 160+ แล้ว​โดน​ข้อหาแข่งรถบน​ทางหลวงเพิ่มครับ เส้นวง​แหวน​รอบนอก ปกติเขา​โดน​บ่อย 1000 บาท แต่คราวนั้นไปโดนตอนที่มีกระบะมาเล่นด้วย แล้ว​เป็น​รถ​สภาพแต่ง​ซิ่ง​ทั้งคู่ เลย​โดนข้อหาแข่งรถบน​ทางหลวงเพิ่ม อ่วมเลยครับทีนี้
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Auto

ส่วนใหญ่ตำรวจจะปรับที่ 120  ครับ   ถ้้าต่ำกว่านี้มักอนุโลมไป     แต่ถ้า 98 นี่ก็ใจร้ายไปหน่อยยกเว้นถนนเป็นชุมชนจำกัดความเร็วไม่เกิน 60  นั่นแหละ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขับ90ผมยังโดนเลยครับ เส้นระนอง วิ่งตัดหน้าเลย ไม่ใช่เขตชุมชนด้วย
ส่วนเจ้ากล้องยังไม่เคยโดน ถ้าเจ้ากล้องนี่รับได้ ว่าตามหลักฐาน
แต่ข้อหาวิ่งขวานี่ อยากให้จับแบบใช้กล้องแบบวีดีโอจะดีสุด จัดคลิปส่งมาเลยผมวิ่งแช่กี่นาที
ออกนอกเรื่องหน่อยนะครับ  :) บางทีแค่กำลังจะแซงขวา ก็โดนเรียกละ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
 90 บนถนนหลวงนะครับ และพอเข้าเขตชุมชนจะเหลือ60 ผมโดนจับมาแล้วครับ แต่ถ้าวิ่งช่วง 91_110 แล้วจะโดนจับหรือไม่โดนในครั้งนั้นๆ เป็นดวงของแต่ละคนล้วนๆ เพราะเป็นการพิจารณาส่วนบุคคลของเจ้าหน้าที่ครับ เคยนึกภาพตัวเองขับรถเข้ากรุงฯไปรับลูกช่วงเปิดเทอมระยะทางกว่า 500โล แล้วใช้ความเร็วไม่เกิน 90 สลับกับจอดติดแยกต่างๆรวมถึงเมื่อรถชะลอตัว เครียดมากกว่าเสี่ยงโดนจับที่ความเร็วไม่เกิน 120อีก 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Olympuspen

เพิ่งจะโดนมา หมาดๆครับ วันเสาร์
  ถนน 4 เลน  สาย 304 ขับ 100/กม.อยู่เลนซ้ายแล้วออกขวาแซงรถบรรทุก 110/กม.เจอตำรวจทางหลวงจอดดักอยู่พอดีโดนเรียกจอดพี่แกบอกว่ากฏหมายเค้าให้ขับ แค่ 90 น่ะน้อง

แล้วก็บอกต่อมาก็บอกว่าถ้าเขียนใบสั่งก็เสีย 200 ต้องเอาใบสั่งไปจ่ายเองอีก แล้วก็ยิ้มๆ...หลังจากนั้นก็......(ข้อความนี้น่าจะรู้น่ะ).................เสร็จเรียบก็บอกว่าขัยรถดีๆน่ะน้อง..

สังเกตุดูหลายครั้งแล้ว ผมว่าขับ 90 อยู่เลนขวา ยังงัยก็โดนครับ ขับเลนซ้าย 110 - 120 ไม่เคยโดนทางหลวงเรียกเลย  ยกเว้นจะมีจุดตั้งกล้อง แต่ถนนต่างจังหวัดเลนซ้ายมันวิ่งได้ซะที่ไหนกัน ยังกะผิวโลกพระจันทร์  ขับรถระหว่างจังหวัดต้องระวังเป็นพิเศษครับ ขึ้นเนิน ลงเขา ทางโค้ง สะพาน อย่าแซงเป็นพอครับ.. 

ออฟไลน์ adis

เพิ่งจะโดนมา หมาดๆครับ วันเสาร์
  ถนน 4 เลน  สาย 304 ขับ 100/กม.อยู่เลนซ้ายแล้วออกขวาแซงรถบรรทุก 110/กม.เจอตำรวจทางหลวงจอดดักอยู่พอดีโดนเรียกจอดพี่แกบอกว่ากฏหมายเค้าให้ขับ แค่ 90 น่ะน้อง

แล้วก็บอกต่อมาก็บอกว่าถ้าเขียนใบสั่งก็เสีย 200 ต้องเอาใบสั่งไปจ่ายเองอีก แล้วก็ยิ้มๆ...หลังจากนั้นก็......(ข้อความนี้น่าจะรู้น่ะ).................เสร็จเรียบก็บอกว่าขัยรถดีๆน่ะน้อง..

สังเกตุดูหลายครั้งแล้ว ผมว่าขับ 90 อยู่เลนขวา ยังงัยก็โดนครับ ขับเลนซ้าย 110 - 120 ไม่เคยโดนทางหลวงเรียกเลย  ยกเว้นจะมีจุดตั้งกล้อง แต่ถนนต่างจังหวัดเลนซ้ายมันวิ่งได้ซะที่ไหนกัน ยังกะผิวโลกพระจันทร์  ขับรถระหว่างจังหวัดต้องระวังเป็นพิเศษครับ ขึ้นเนิน ลงเขา ทางโค้ง สะพาน อย่าแซงเป็นพอครับ..

อืมครับ เลนซ้ายถนนบางช่วง ( ยาว ๆ ) ขับไม่ได้จริง ๆ อันตรายด้วย ถ้าตำรวจเรียก เราอ้างได้มั้ยครับ เพราะมันอันตราย ถนนเป็นหลุม
เป็นรอยแตก เป็นคลื่น ผมเองยังไม่เคยโดนนะ แต่ผมขับเลนขวาเพราะเลนซ้ายขับไม่ไหว ถ้าผมโดนผมจะบอกตำรวจ คิดว่าอนุโลมกันได้มั้ง...

ออฟไลน์ ssongsetwut

• Newbie
  • *
ผมเคยโดนจับช่วงขาเข้าไปจ.สุรินทร์ครับ ตอนแรกผมขับเพลินถนนโล่ง ๆ 4 เลนส์ น่าจะ 130+ แล้วรถฝั่งตรงข้ามตบไฟสูงใส่
ผมก็เอะใจรีบลดความเร็วลงมาไม่เกิน 120 แล้วก็รีบเปลี่ยนมาชิดซ้ายเลยครับ ขับไปเรื่อยก็เจอด่านจริง ๆ พอผมโดนเรียก

ตำรวจ : ความเร็วเกินนะครับ
ผม : ความเร็วเท่าไหร่ครับพี่ (ในใจคิด 130+ แน่ ๆ)
ตำรวจ : อ่อ 113 นะครับ
ผม : ครับ ๆ (ตกใจเลยครับ ขับรถเข้ากรุงเทพกับคุณพ่อตั้งแต่เด็ก ๆ ไม่เคยเห็นพ่อผมโดนจับ 113 มาก่อน)
ตำรวจ : ไปเสียค่าปรับก่อนนะครับ

ตอนเสียค่าปรับที่ศาลาใกล้ๆ ก็ติดป้ายอย่างใหญ่เลยนะครับว่าห้ามวิ่งเกิน 90 กม/ชม. ผมก็งงนะครับพัฒนาทุกอย่างได้แต่พรบ. ข้อนี้ทำไมไม่พัฒนา
ผมเลยพูดขึ้นมาครับว่าทำไมไม่พัฒนาซักทีนะครับ ใช้มาตั้งแต่ผมยังไม่เกิดเลย เทคโนโลยีเค้าพัฒนาไปถึงไหนแล้ว  :(