ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่องรถอเนกประสงค์ครับ  (อ่าน 5454 ครั้ง)

ออฟไลน์ markyjr

• Newbie
  • *
พอดี ใช้ Camry 2.0 G 2012 อยู่ อยากหา SUV หรือ PPV ซักคัน รบกวนสมาชิกดูตัวเลือกให้ที่ครับ
1.งบประมาณ ไม่เกิน 1,600,000
2.ระบกันสะเทือน ใกล้เคียง Camry ที่ใช้อยู่
3.มี ธุรกิจของตนเอง จำเป็นต้องมีที่ใส่ของด้านหลังบ้างประมาณพวกเครื่องใช้สำนักงาน

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2015, 21:25:52 โดย markyjr »

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: ขอคำแนะนำ เรื่องรถอเนกประสงค์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 21:32:51 »
ต้องการพื่นที่ แนะนำ ppvเลยครับ มีอยู่แค่ 3 ตัวที่ออกใหม่ และกำลังร้อนแรง ไปเทสทั้ง3ตัวเลยครับ ชอบอันไหน เอาอันนั้น ง่ายดี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำ เรื่องรถอเนกประสงค์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 21:37:12 »
กลัวมันเด้งอย่างเดียว PPV

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 21:38:05 »
เชียร์  ford everest  เห็นว่าช่วงล่างดีจนไม่คิดว่าขับ PPV อยู่

แต่แนะนำว่าให้ไปลองขับ PPV ใหม่ทั้ง 3 รุ่นดูครับ รับรองว่าต้องมีโดดใจสักคันแน่นอน  :-X

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 21:55:07 »
ถ้าต้องการช่วงล่างเชียร์ EVEREST ครับดูแล้วเล่น 2.2 ก็พอครับ

แต่อยากให้ไปลองขับก่อน
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 22:14:41 »
ช่วงล่างใกล้เคียง Camry
ใกล้สุดผมคิดว่า X Trail รองลงมา CX5, CRV
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 22:30:04 »
เมื่อวานไปลอง EV 2.2 มาครับ

ช่วงล่าง+อัตราเร่ง โอเคครับ
แต่ถ้าที่ความเร็ว 30-60 กม.ชม. ผ่านลูกระนาดหรือรอยต่อถนนคอนกรีต มันเด้งๆ ขึ้นลงๆ แต่ไม่โยนตัวครับ
แปลกจริงๆ จะดีก็ไม่ทำดีให้หมด หรือนี่คือฝอด ชอบขาดไอ้ที่เจ้าอื่นเขามีกัน

พวงมาลัยที่ความเร็วต่ำเบามาก เบากว่า camry อีก ที่ความเร็วสูงมีหน่วงให้ แต่ไม่มากมาย

อีกเสียงว่า ให้ไปลองขับดูครับ

ตอนนี้ผมยังไม่ได้ลอง FTN กับ PJS นะครับ เดี๋ยวจะไปลองให้ครบๆ เลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 00:04:14 »
จิ้มไป X-trail   :D 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 07:02:30 »
ไปลองขับดีไหมครับ ผมเองใช้ camry 2.0G extremo 2010 อยู่ และได้ everest 3.2 titanium+ มาอีกคัน
ผมลองขับมาแล้วทั้ง corss over SUV อย่าง CX-5, CRV, X-trail, XV, Sorento, Korando
                        BOF SUV อย่าง Fortuner, MU-X, trailblazer, Everest
                        MPV อย่าง Grand carnival แต่ Odyssey และ Estima ได้แค่ดู

ผมเลือก everest เอามาใช้เป็นรถครอบครัว มีกันแค่ 4 คน ลูกชายแฝด 3 ขวบครึ่ง 2 คน ใช้ในเมืองและนอกเมือง 50:50

ผมเล่าข้อเสีย everest ตัวท๊อปละกันครับ
1. โช็ค โช็คหน้าจะนุ่ม โช็คหลังจะแข็ง เวลาวิ่งผ่านลูกคั่นนี่ชัดเจน เลยทำให้ด้านหลังมีอาการแข็งเด้งนิดๆ ไม่ได้ร้ายแรง เพียงแต่ถ้าปรับแล้วมันจะเยี่ยม ส่วนตัวผมว่าต้องปรับ เดี๋ยวรอโช็คนุ่มๆราคาไม่แพงอย่าง OME ออกมาจะจัด
2. ลำโพงมันไม่ใสเท่าที่ควร เบสไม่ลึก ถ้าพูดว่ามีลำโพง 9 ตัว พร้อมซัพวูฟเฟอร์ กับแอมป์ มันควรจะดีกว่านี้ ผมก็คิดว่าจะเปลี่ยน
3. ช่วงออกตัวจะสุภาพไปนิด ไม่ถึงกับอึด อันนี้แก้ง่ายมากครับ

นอกนั่นดีมาก และคุ้มมากกับรถราคา 1.6 ล้าน ระบบความปลอดภัยครบครันและมีประโยชน์มาก อย่าง cta มันทำให้ใช้การถอยรถเป็นเรื่องที่ปลอดภัยมาก บานลานซ์ การทรงตัว อาการตัวถึงดีมาก ญาติผมเวลานั่งหลังแคมรี่ที่ผมเปลี่ยนโช็ค KYB new sr แล้วมีอาการมึนและเมานิดๆ แต่มานั่งหลัง everest เดิมๆ ไม่มีปัญหาอะไร

อย่างไรก็ตามผมเห็นว่า จขกท ควรไปลองขับ ไปดูรถ แล้วอยู่กับรถนานๆหน่อย ดูให้ละเอียด อย่าดูเร็วๆ ฉาบฉวยเราจะพลาดบางตุดไป เพราะจ่ายเงินขนาดนี้ ต้องเลือกที่เราชอบที่สุดครับ ข้อมูลจากคนอื่นใช้เป็นแนวทางแต่อย่าเชื่อ รถเรา เงินเรา ต่องเอาที่มันเหมาะกับเรา ดีของคนนึง อาจจะไม่ได้เรื่องสำหรับอีกคนก็ได้ครับ ขอให้ได้รถที่ชอบไวๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2015, 09:27:51 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 07:03:36 »
ช่วงล่างใกล้เคียง Camry
ใกล้สุดผมคิดว่า X Trail รองลงมา CX5, CRV
ตามนี้เลยครับ ppv ที่รีวิวกันว่านิ่มเทียบกับ Camry คุณบ่นกระโดดแน่ๆครับ
SUV พื้นฐานเก๋งดีสุดครับ
เพราะผมเปลี่ยนจากPrius มาNew fortuner บอกเลยว่ากระโดดกว่าน้องprius พอสมควรอะครับ
จะให้ดีลองขับมันทุกตัวอะครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 08:50:19 »
X-Trail, CRV

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 09:01:48 »
โห
พี่จะเอานิ่ม
งั้นไม่ต้องถามหา PPV
ไป Cross Over เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 09:53:45 »
อยากแนะนำ PPV แต่ถ้ากลัวว่าช่วงล่างจะเด้ง ก็หา SUV ดีกว่า CX-5 ได้ทั้งตัวดีเซล เบนซิน 2.5 ตอนนี้โปรฯแรงด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 10:28:51 »
โจทย์ นุ่ม
งบ 1.6 ล้าน
X-trail สิคร๊าบบบบ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 10:58:19 »
เจ้าตลาด CRV ก็ดีนะครับ  ::)

นุ่มสบาย พื้นที่สัมภาระ ใหญ่ใช้ได้ ถ้าไม่พอใช้พับเบาะหลังลงมาอีกได้ด้วยระบบ
one touch ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 11:02:23 »
หากไม่รังเกียจฟันหนู  เชียร์เจ้าเอ็กซ์เทรลครับ    เข้าไปหาปัญหาในคลับ  มีเล็ก ๆ น้อย ๆ ยังไม่เห็นดราม่า ความนุ่มนวลใกล้เคียงมาก...

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 11:29:49 »
เวลา เจอโจทย์ "ความนิ่ม"

ผมไม่กล้าแตะ แนะนำได้แค่ว่าให้ไปลองเอง

แต่ละคน เซนเซอร์ หูรูดเซนซิทีฟไม่เท่ากัน
และนิยามคำว่านิ่ม แตกต่างกันมากๆ แล้วแต่ประสพการ์ทางบั้นท้ายเลย
บอกกันไม่ได้ บางคนเรียกนิ่ม บางคนเรียกย้วย บางคนเรียกแน่น บางคนเรียกกระเทือน

ต้องลองเองเท่านั้นครับ

ถ้าโจทย์เรื่องขับดี สปอร์ต ขับมันส์ นี่จะพอแนะๆแนวทางได้
แต่โจทนย์รถนิ่ม ขอผ่าน ตกม้าตายมาหลายรอบ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 12:45:10 »
เอานิ่มเท่าแคมรี่ ตัด PPV ทิ้งไปเลย

ผมว่า CRV หรือ X-Trail น่าจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ jes191

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 12:58:23 »
ตัวเลือกมากมาย พอเหลือนุ่มเหมือนแคมรี่ นี่เหลือ 2 ตัวเลย
X-Trail  กะ CRV   
ไปลองขับดูก่อนนะครับ ว่าเราชอบคันไหน  แต่ไหนๆแล้ว ก็ไปลอง PPV ตัว Hot ทั้งสามตัวไปเลยทีเดียว  จะได้ไม่คาใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 14:31:39 »
ขอบคุณเพื่อสมาชิกที่ช่วยแนะนำครับ เช้านี้มีโอกาสไปลองมา 2 คัน  ลองถนนเส้นเดียวกัน เพื่อความชัวร์
1.FTN 2.8 4x4 ช่วงล่างก็พอได้ครับ เท่าที่ลอง แต่รู้สึกว่าเวลายุบตัวช่วงล่างมันเหมือนกับยุบคนละฝั่งรึป่าว หรือว่าเป็นเทคโนโลยีเดียวกับเก๋ง
   เหมือนมันโยนๆ ยังไง หรือว่าเพราะสูงไม่รู้ครับ ความแรงก็ดีอยู่ จริงอยากลอง 2.4 แต่ไม่มีลอง เสียงเครื่องดังเข้ามาในห้องโดยสาร แต่เสียงลมกับยางไม่ดังเลย  งง **ต้องไปลองอีกครั้ง**

2.X-trail นิ่มกว่ามั้ย ทำไมรู้สึกว่ามันพอๆกันอาจจะดีกว่านิดนึง แต่ อารมณ์เนี่ยขับรถเก๋งเลย ไม่โยนเหมือน FTN แต่เสียงยางกับลมดังเข้ามาให้ห้องเลย งง อีกละ **ต้องไปลองอีกครั้ง**

บ่ายนี้ ขอไปลอง CRV อีกทีครับ

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 15:08:56 »
ถ้า ftn พอได้ ก็คงได้หมดทุกตัวละผมว่า

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 16:42:47 »
เรื่องช่วงล่างรถ ppv ที่มันชอบติดเด้ง ผมว่าเปลี่ยนโช๊คที่เค้าเล่นๆกัน งบซักสองหมื่น มันก้อดีขึ้นมากๆแล้วครับ
ppv กับพวกกระบะนี่ หาคนใช้แบบเดิมๆไม่ทำอะไรเลย น้อยนะ ผมว่า  (ใช้ส่วนตัวไม่ค่อยบรรทุก)
ไม่เหมือนเก๋ง หรือ crossover ที่เดิมๆก้อใช้งานได้สบายๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 19:40:48 »
มีที่วัดลมยางส่วนตัวที่เที่ยงๆหน่อยมั๊ยครับ ลองเอาติดตัวไปด้วย
เปิดดูสเปคลมยางตรงเสาประตู (หากไม่มีก็ดูคู่มือ) แล้วลองวัดรถทดสอบดูว่าใกล้เคียงรึเปล่า
ถ้าไม่ใกล้เคียง ก็เอาไปเติมหรือปล่อยออกให้ตรงสเปค แล้วลองขับดูอีกทีครับ

รถผมเอง เติมตามสเปค กับเติมเกินสเปคไปล้อละ 5 psi ก็นิ่มแข็งต่างกันแบบสังเกตุได้ครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 21:43:59 »
เวลา เจอโจทย์ "ความนิ่ม"

ผมไม่กล้าแตะ แนะนำได้แค่ว่าให้ไปลองเอง

แต่ละคน เซนเซอร์ หูรูดเซนซิทีฟไม่เท่ากัน
และนิยามคำว่านิ่ม แตกต่างกันมากๆ แล้วแต่ประสพการ์ทางบั้นท้ายเลย
บอกกันไม่ได้ บางคนเรียกนิ่ม บางคนเรียกย้วย บางคนเรียกแน่น บางคนเรียกกระเทือน

ต้องลองเองเท่านั้นครับ

ถ้าโจทย์เรื่องขับดี สปอร์ต ขับมันส์ นี่จะพอแนะๆแนวทางได้
แต่โจทนย์รถนิ่ม ขอผ่าน ตกม้าตายมาหลายรอบ

ใช่ๆๆ เห็นด้วยอย่างยิ่งความรู้สึกของคนเราไม่เหมือนกัน แม้แต่คนใช้รุ่นเดียวกันยังพูดไม่เหมือนกัน

ถ้าลอง ฟอร์ฯ แล้วรับได้กับช่วงล่างแสดงว่า จขกท.คงไม่มีปัญหากับการใช้ ppv แล้วละ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 07:08:07 »
ถ้าเอาขนของด้วย CRV ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 16:31:44 »
ไปลอง CRV มาแล้วครับ นุ่มดี เก็บเสียงดี ภายในเหมือนจะกว้างกว่า X-trail
แล้วกลับไปลอง FTN อีกครั้ง วันนี้ได้ลองระยะยาวหน่อย ปรากฏว่า FTN ด้านหลังยังกระด้างอยู่

ตอนนี้ว่าจะตัด PPV แล้วครับ  ขอบคุณท่านที่แนะนำให้ผมไปลองแบบยาวๆ ดู อย่าลองแบบฉาบฉวย
ตอนนี้เหลือแค่ X-trail กับ CRV แล้วละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 16:57:59 »
ถ้าเอานิ่มนวล ช่วงล่างใกล้เดิม คงต้องพวก พื้นฐานเก๋ง เช่น X-trail
แต่ PPV ขอสัก5หมื่น ช่วงล่างดีขึ้นแบบฟ้ากับเหว ค่ายไหนแล้วแต่ชอบเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 21:45:26 »
The Clip Check Check Out กับ Nissan X-Trail 2.5V CVT มาพอดีเลย ช่วยตัดสินใจง่ายเลย เด๋วรอดู 2.0 หน่อย อิอิ ตอนนี้ โปรแรงมากด้วย