ผู้เขียน หัวข้อ: งบแสนนึงกับช่วงล่างของ Altis Esport?  (อ่าน 7717 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
งบแสนนึงกับช่วงล่างของ Altis Esport?
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 15:59:28 »
Esport ถูกกว่า XV ราวแสนนึง ....ถ้าเอาส่วนต่างนี้ มาทำช่วงล่างให้ Esport  มันจะใกล้เคียงกับ XV ได้บ้างป่าวคับ ? 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: งบแสนนึงกับช่วงล่างของ Altis Esport?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 16:36:36 »
ES สปอร์ต  ระบบความปลอดภัย น้อยมาก ไม่มี VSC
แต่ เอ๋  เจ้าของกระทู้ พูดถึงช่วงล่างหนิหน๊า

งบแสน นึงเหลือเฟือครับ   
ขนาดว่า ฟอร์จูนเนอร์  ตัวก่อนปัจจุบัน 
ไปทำช่วงล่างใหม่ เอาแบบ ทั้งนุ่ม หนึบ ขับมัน  เบรคแน่น
จบที่ไม่เกินแสนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: งบแสนนึงกับช่วงล่างของ Altis Esport?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 18:04:59 »
ใกล้เคียงนี่ด้านไหนครับ

ความสูง ไปหาซื้อรถสูงแต่แรกดีกว่า

ความนุ่มสบาย altis นิ่มสบายกว่า xv อยู่แล้วไม่ต้องทำอะไร

เกาะ xv ได้อานิสงค์จากระบบขับ 4 และการเซ็ตช่วงล่างที่ลงตัว รวมถึงพวงมาลัยที่เซ็ตมาแบบหนักแน่น แต่ยังมีความเป็นรถสูงอยู่ พอมาเป็น altis วิธีที่จะทำให้สาดโค้งได้แรงกว่า xv คือต้อง ใส่สรัท โหลด ล้อหน้ากว้าง เท่านี้จะสามารถสาดได้มั่นใจขึ้นแยอะ และแยอะกว่า xv มาก ปัญหาคือความนิ่มนวลหายไปแน่ๆ ถ้ามีงบถึงแสนนึง แนะนำลองดู tein แบบปรับความเร็วตาม gps พอรถวิ่งเร็วโช็คจะแข็งขึ้นเอง พอช้าก็อ่อนทำให้ยังพอสามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 18:33:07 »
พูดถึงเรื่องช่วงล่างมันพอทำกันได้ครับ แต่ระบบขับขี่ที่ดีและเกาะถนนนี่ มันอาจจะเลียนแบบไม่ได้นะครับ เพราะ XV มันขับ 4 Altis มันขับ 2 เวลาเข้าโค้งหรือมุด มันเห็นผลต่างกันชัดอยู่นะครับ  :) :)

เกาให้ถูกที่คันไม่งั้นไม่จบนะครับ ด้วยความปรารถนาดี  8) 8)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 19:19:10 »
เย็นไว้ครับ จขกท

ผมเองใช้ทั้ง xv (ของผม) และ altis esport (ของภรรยา)

ผมไม่ใช่คนที่ขับเข้าโค้งแบบ โหดๆ บอกได้เลยว่า
Esport ไม่ได้ขี้เหร่เลยครับ ถ้าเทียบกับ xv

ผม เซอร์ไพส กับช่วงล่าง esport ตัวนี้มาก ไม่คิดว่า โตโยต้า จะกล้าทำมาให้ขนาดนี้

เรื่องความนุ่มนวล ต้องบอกว่า esport นุ่มนวลกว่านะครับ
พวงมาลัย xv น้ำหนักมากกว่าครับ พอดีๆไม่ได้หนักมากจนรำคาญ

อยากให้ จขกท มองที่ อรรถประโยชน์ ด้านอื่นของตัวรถ ประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีครับ

เพราะผม สลับขับ ทั้งสองคัน ก็แทบจะบอกได้ว่า ความเกาะถนนก็พอกัน
(ตามการใช้งานแบบผม)

โดยความคิดเห็นของ ไม่ต้อง modify ช่วงล่างเพิ่มก็น่าจะเพียงพอครับ
สำหรับ esport

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 22:00:12 »
ขับสี่ Subaru ถ้าคนไม่รู้อุปนิสัยรถจะคิดว่าช่วงล่างมันงั้นๆ มันต้อง Push Push Baby..... Harder Harder ไปขับแบบรถขับหน้า ค่อยๆเบรกค่อยๆเข้าค่อยๆเร่งออกโค้ง มันก็แสดงศักยภาพไม่สุด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 22:13:39 »
อีสปอร์ต ขายดีนะ มันแต่งมาพอสมควรเลย

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 22:44:58 »
ผมว่ามันก็ไม่ได้แย่มากน่ะครับ

แต่รถผมพึ่งขับไป800กิโลเองอาจยังจับความรู้สึกไม่ได้

140-170ยังนิ่งน่ะครับ แต่170-200ตัวรถเริ่มเบาๆแล้วครับ ผมว่าก็ไม่ได้แย่อย่างที่คิดครับ(ยังไม่เคยเล่นโค้งครับ+ยังไม่เคยมุดแบบโหดๆครับ)

ปล.เสียงลม+เสียงจากพื้น ผมว่าเก็บเสียงไม่ค่อยดีครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 00:32:46 »
ขับขี่ทั่วไปไม่ต่างมาหรอกครับ
ความต่างจะเห็นตอนขับขี่แบบไม่ทั่วไป
นานๆจะได้เห็นซูบารุ ราคาไม่ถึงล้าน จะทิ้งโอกาสเชียวเหรอครับ หึหึ
ประสบการณ์ที่ครั้งนึงได้ครอบครองรถ เครื่องสูบนอนแบบพอร์ช ที่มีระบบขับสี่ที่เน้นเรื่องเกาะถนน ไม่เน้นลุยแบบควอทโตรของออดี้เลยนะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 14:19:09 »
ขอบคุณทุกความเห็นคับ

เหมือนว่าถ้าขับธรรมดา  ๆ  ไม่ซิ่งมาก มันก็น่าจะเอาอยุ่สำหรับ ESport

แต่ถ้าเอาไปซัดโค้ง ไปมุดเนี่ย  ต่อให้แต่งช่วงล่างเพิ่มอีกแสน ก็ยังจะเข้าได้ไม่เร็วเท่าและมั่นใจเท่า XV ใช่ไหมคับ

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 16:23:46 »
จขกท ครับ

ผมว่าไปลองขับของจริง นะครับ
ว่า esport มันเพียงพอหรือไม่
เพราะถ้าคุณชอบ อัลติส จริงๆ และมีงบ ที่จะแต่งช่วงล่างต่อ

บางที คุณอาจจะไม่ต้องมุ่งไปที่ตัว esport อย่างเดียวครับ
อาจจะเป็น altis ตัวอื่นๆ ก็ได้ ที่option มันดีกว่า esport

บางทีอาจจะตอบโจทย์ผู้ใช้ได้ครบถ้วนกว่าครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 16:51:27 »
ขอบคุณทุกความเห็นคับ

เหมือนว่าถ้าขับธรรมดา  ๆ  ไม่ซิ่งมาก มันก็น่าจะเอาอยุ่สำหรับ ESport

แต่ถ้าเอาไปซัดโค้ง ไปมุดเนี่ย  ต่อให้แต่งช่วงล่างเพิ่มอีกแสน ก็ยังจะเข้าได้ไม่เร็วเท่าและมั่นใจเท่า XV ใช่ไหมคับ

ไม่ได้อ่านที่ผมเขียนเลยใช่มั้ย ถ้าขับธรรมดา ช่วง altis โครตจะเอาอยู่แล้ว ถ้ายังเอาไม่อยู่พวกอีโคคาร์ทั้งหลายก็ไม่ต้องใช้กันแล้ว

ถ้าจะเอาแค่ซัดโค้ง มุด ขอแค่สตรัททั่วๆ สามหมื่นต้นๆ แค่ชุดเดียวก็โหดกว่า xv แล้ว

ถามจริงว่าแค้นอะไร xv มารึป่าวถึงเอาเป็นตัวตั้งว่าต้องดีกว่า ถ้ามาอย่าง mazda 3 นี่จะไม่แปลกใจเลย

จริงๆแล้วอีกเรื่องที่หลายคนลืมไป ต่อให้รถดีแค่ไหน ถ้าฝีมือคนขับไม่ถึง ดึงเอาความสามารถรถมาไม่หมดก็อาจแพ้คนใช้รถแย่กว่าก็ได้

ออฟไลน์ Tiger3539

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 19:19:08 »
ขับตอนฝนตกนี้มันมันส์มากเลยนะ xv  มันนิ่งจริงๆ

ทำช่วงล่างให้เหมือน ตอนถนนธรรมดา น่าจะได้ครับ
แต่ทำให้เหมือน ในสภาวะ ไม่ธรรมดา ไม่น่าได้ครับ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 22:44:44 »
1 แสนบาทไม่สามารถทำช่วงล่างให้ Esport เหมือน XV ได้ครับเพราะ
> ไม่สามารถทำ Esport ให้กลายเป็นขับสี่
> ไม่สามารถทำ Esport กลายเป็นช่วงล่างอิสระ
> ไม่สามารถเอา Shock สปริง ล้อ ยาง ของ XV มายัดลง Esport ได้

ถ้าตัดเรื่องงบทิ้งไป แล้วทำให้ทุกอย่างที่เกี่ยวกับช่วงล่างของ Esport เหมือน XV เป๊ะๆ
รถสองคันนี้ก็ไม่เหมือนอีก เพราะ
Esport เป็น Sedan แต่ XV เป็น Compact SUV
Esport เครื่องวางขวาง แต่ XV เป็นนอนยัน

คือจะบอกว่ายังไงๆรถสองคันมันจะไม่เหมือนและการทำให้มันใกล้มันยากมากครับ

ถ้าไปลอง XV แล้วติดใจ ขอให้ตัดสินใจว่าจะไม่ได้ในสิ่วที่ Toyota Altis Esport เป็น
แล้วได้การขับขี่แบบ XV คุณจะ happy การการจ่ายและใช้ XV ไปจนวันเลิกใช้ไหม

ถ้าถูกใจ Esport แต่อยากทำช่วงให้ดีขึ้น โดยเอา XV เป็นตัวตั้ง
กรณีนี้ผมว่า สิ่งที่เป็นไปได้คือทำ Esport ให้ดีขึ้น แบบเท่าที่มันจะไปได้
เช่น
1. เปลี่ยนยางล้อเดิม ก็เห็นผลหน่อยนึง
2. เปลี่ยน Shock Spring ชุดนึง ก็ได้มาอีก
3. อาจจะมีพวกอุปกรณ์เสริม ของแต่งช่วงล่าง ที่ทำให้ช่วงล่างเกาะถนนดีขึ้นอีก
แต่จะไปสูตรไหนหละครับ ลองผิดลองถูกเสียเงินกันไปอีก

ซื้อรถก็คิดหนักหละครับ ยังไม่มีรถคันไหนสามารถเอาข้อดีทุกอย่างมารวมกันได้ในคันเดียว
ได้หลายย่างอาจจะต้องเสียหลายอย่าง เพราะฉนั้นเลือกที่มีสิ่งที่เราให้น้ำหนักเยอะสุดหละครับ happy สุด

ถามสั้นแต่ขอตอบยาว หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย 

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 23:02:23 »
ทำให้เกาะถนนดีกว่า และเบรคได้ดีกว่าทำได้ครับ  เพราะศูนย์ถ่วงต่ำกว่า และเมื่อลงสตรัทกะสปริงโหลดโช้คอัพ  จะโคตรเกาะถนน   กับถนนเรียบจะเปลี่ยนซ้ายขวาได้มั่นมาก  แต่เจอลอนยางมะตอยเล็กๆจะเห็นว่ารถดิ้นเลย

ทำให้เหมือน XV  ทำไม่ได้ครับ    เพราะถ้า XV เทงบลงช่วงล่างอีกจะทิ้งอัสติสไปไกลเลย    คือเอาให้นุ่มเท่า XV และเกาะเท่าXV ไม่มีทางครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 00:14:54 »
ขับปกติ เอาอยู่แล้วครับ ช่วงล่างดีกว่ารุ่นก่อนๆ
ถ้าจะให้ความมั่นใจ 3-4หมื่น ก็ดีขึ้นจมแล้ว

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 13:01:06 »
XV ตัว 9 แสนนี่ผมให้รถโค ตะ ระ คุ้มแห่งปีเลย

ออฟไลน์ Tha10050

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 15:49:34 »
ถอย Esport ออกมาก่อนครับ อีก 1 แสนเก็บไว้ก่อนครับ ส่วนตัวผมว่า ช่วงล่าง Esport (น่าจะเพียงพอเเละตอบโจทย์แล้วครับ)หากวันไหนขับไปแล้วยังไม่เเจ่มพอ ก็ควัก เงิน 1 แสน มาใช้เลยครับ
(เอาไปถอย XV มือสองมาอีกคันครับ แจ่มเบย)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 21:24:21 »
ขอโทษทุกท่าน ที่คำถามผมอาจไม่เคลียร์  ช่วงล่างดีเนี่ย มันออกเป็นแนว feeling อาจจะวัดยาก

งั้นถามใหม่เป็นว่า .... ถ้าเอา Esport ไปทำช่วงล่าง จะใส่สตรัท หรืออะไรก็แล้วแต่  มันจะสามารถเข้าโค้งได้เร็วกว่า XV หรือปล่าวครับ?  ไม่เน้นว่าต้องได้ฟิลขับสี่ นุ่มหนึบ  เน้นแต่ว่า เข้าได้เร็วกว่าหรือช้ากว่าแค่นั้นอะคับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 07:41:57 »
เน้นขับขี่ เข้าโค้งหนึบ หารถที่ใช่ตั้งแต่เกิดจะดีกว่านะครับ
หากเน้นให้นุ่มกว่าเดิมผมพอเข้าใจครับ

แต่หากต้องการให้เกาะถนน และการขับเร็ว เปลี่ยนเลนกระทันหัน เข้าโค้งแรงและเร็วไม่หลุดโค้ง
ทำแล้ว "อาจจะดีขึ้น" แต่มันไม่ใช่ Original จากโรงงาน ไม่ได้ผ่านการทดสอบมาโดยวิศวกรผู้ชำนาญการณ์

ชีวิตเราอย่าเอาไปเสี่ยงกับการเข้าโค้งแรง บนช่วงล่างที่ปรับแต่งมาด้วยความรู้สึกว่า "น่าจะใช้ได้" เถอะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 12:02:23 »
ผมว่าถ้าห่วงเรื่องเข้าโค้งขนาดนั้น  ซื้อ XV  แล้วไปเปลี่ยนยางเถอะครับ
ยางติดรถ XV กับยางติดรถ altis esport  อันไหนดีกว่ากันลองหาข้อมูลดูหน่อยครับ 
ช่วงล่างของ altis เดี๋ยวนี้ก็ไม่ขี้เหร่เหมือนสมัยก่อนแล้ว เซ็ทออกมาเฟิร์มจะตายไปครับ
บ้านเราขับ 170 ตลอด ตกหลุมมาที คันไหนก็ลงข้างทางได้หมดนะครับ ระวังด้วยครับ