ผู้เขียน หัวข้อ: ออกรถตุลาคมนี้ แต่ขอจดทะเบียนต้นปีหน้าจะได้มัยครับ  (อ่าน 4600 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
คือผมจะออกรถ HONDA CRV วันที่ 22ตค นี้ แต่ผมไม่อยากจดทะเบียนภายในปีนี้ เพราะอีกแค่ไม่กี่เดือนก็จะปีใหม่แล้ว ผมอยากที่จะไปจดทะเบียนต้นปี 2559 จะสามารถทำได้มัยครับ ไอ้ครั้นจะไปออกปีใหม่ก็กลัวภาษีรถจะขี้นอีก  แล้วเวลาเดินทางไปต่างจังหวัดรถผมต้องติดป้ายแดงจะมีปัญหาอะไรบ้างมัยครับเวลาผ่านด่านตรวจตอนกลางคืน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ผมรับcrv ตคปีที่แล้ว ตอนเปิดตัว ก็ขอจดทะเบียนเองเลือกเลขตอน กพ ครับ ไม่มีปัญหาบอกเซลล์ไว้
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
เผลอๆ กว่าจะได้จดจริงๆ ก็อาจจะถึงปีหน้าโดยที่ไม่ต้องออกแรงอะไรเลยก็ได้ครับ 555

แต่อยากทราบข้อดีของการยืดจดทะเบียนว่านอกจาก ยืดระยะเวลาที่ต้องเสียภาษีในระหว่างที่เป็นป้ายแดงแล้ว
มีอะไรอีก
  จะว่าทำให้ตอนขายต่อได้ราคาเพราะเป็นปีใหม่ก็ไม่น่าใช่ เพราะคนซื้อเขาก็ต้องดูที่สมุดรับประกันซึ่งระบุวันส่งมอบรถไว้แล้ว    หรือถ้าไม่ให้สมุดเขาดูก็ยิ่งจะทำให้ขายยากกว่าเดิม

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
จะปีนี้หรือปีหน้า หากขายต่อ ราคารถ ก็คงไม่ต่าง เพราะคนซื้อ(ที่ดูเป็น)จะไม่ดูวันจด จะดูวันรับรถ

ทำแบบนี้ทำให้รัฐเสียค่าต่อทะเบียนไป1ปี แค่นั้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ SM.

จะปีนี้หรือปีหน้า หากขายต่อ ราคารถ ก็คงไม่ต่าง เพราะคนซื้อ(ที่ดูเป็น)จะไม่ดูวันจด จะดูวันรับรถ

ทำแบบนี้ทำให้รัฐเสียค่าต่อทะเบียนไป1ปี แค่นั้น

ออฟไลน์ whoami

ในทางปฎิบัติทำได้ครับ ต่อให้ยืดไปจดปลายปีหน้าเลยก็ยังได้

แต่ถ้าเอาตามตัวบทกฎหมาย มันก็ผิดน่ะแหละครับ เพราะทำให้รัฐเสียรายได้จากภาษีรายปีที่ยืดออกไปครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คือผมจะออกรถ HONDA CRV วันที่ 22ตค นี้ แต่ผมไม่อยากจดทะเบียนภายในปีนี้ เพราะอีกแค่ไม่กี่เดือนก็จะปีใหม่แล้ว ผมอยากที่จะไปจดทะเบียนต้นปี 2559 จะสามารถทำได้มัยครับ ไอ้ครั้นจะไปออกปีใหม่ก็กลัวภาษีรถจะขี้นอีก  แล้วเวลาเดินทางไปต่างจังหวัดรถผมต้องติดป้ายแดงจะมีปัญหาอะไรบ้างมัยครับเวลาผ่านด่านตรวจตอนกลางคืน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ทำได้ครับ
ภาษีรถเหมือนจะนับวันที่ผลิตนะครับ
ไปต่างจังหวัดโดนตรวจแน่ครับ ยิ่งกลางคืนป้ายแดงก็ไม่น่ารอด ถ้าจำไม่ผิดต้องทำจดบันทึกหรือทำอะไรสักอย่างนี่ล่ะจำไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2015, 23:58:23 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ johnlee

ดีไม่ดีเจอด่านบ่อยๆ ค่าปรับไม่จดทะเบียนจะแพงกว่าค่าจดอีกล่ะครับเหอๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

markyjr

ทำได้ครับ
ภาษีรถเหมือนจะนับวันที่ผลิตนะครับ
ไปต่างจังหวัดโดนตรวจแน่ครับ ยิ่งกลางคืนป้ายแดงก็ไม่น่ารอด ถ้าจำไม่ผิดต้องทำจดบันทึกหรือทำอะไรสักอย่างนี่ล่ะจำไม่ได้ครับ

ไม่ทราบว่าจองตัวไหนไปครับ รับรถเร็วมั้ยครับ  พอดีกำลังจะจองเหมือนกัน

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมจะบอกให้เหตุผลที่ควรจดต้นปีน่ะ ไม่ใช่เพราะราคาขายต่อ แต่เป็นเพราะป้ายวงกลมกับตำรวจ เหตุผลเพราะ ถ้าจดต้นปี เลขมันจะไปหมดอีกทีปีหน้า แต่ถ้าจดปลายปี อีกไม่กี่เดือนก็ขึ้นปีใหม่ พอปีใหม่แล้ว มีสิทธิโดนตำรวจเรียกตรวจ โดยจะเพ่งไม่ที่ป้ายวงกลมอันดับแรก พอยังไม่หมดอายุก็สำรวจรอบคันว่ามีอะไรผิดกฏหมาย ต่อให้ไม่มีอะไรผิด มันก็เสียเวลาอยู่ดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ได้ครับ รถผมจดต้นปีตลอดอ่ะ
ปกติซื้อปลายปี กับต้นปี

ออฟไลน์ localgame

ตอนไปซื้อมือสองนี่ดูวันรับรถยังไงครับ สมมุติในกรณีที่ซื้อรถเดือนตุลาคม จดทะเบียนเมษายน พอใช้รถผ่านไป7ปีแล้วเจ้าของอยากขาย คนซื้อ(ที่ดูเป็น)จะตรวจสอบยังไงได้บ้างครับ

Nonlamer

ทำได้ครับ

ไม่ทราบว่าจองตัวไหนไปครับ รับรถเร็วมั้ยครับ  พอดีกำลังจะจองเหมือนกัน

ผม พลาดครับ quote หาย ไม่ได้จองรถแต่อย่างใดครับ ขออภัยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมก็คิดอยู่ครับจะจดปีหน้าดีมั้ย หมวดอักษรที่จองไม่ค่อยชอบ อยากได้หมวด 5กx

และก็ที่ใช้มาก็ลากข้ามปีมาหมดครับ เมื่อก่อนจองเลขแล้วกว่าจะได้ป้าย ข้ามมา มกราคม ตลอดเลยทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่ได้ตั้งใจ

ส่วนเรื่องขายรถ ผมว่าเรื่องรถปีไหนเค้าดูครับ ไม่ได้ดูว่าออกวันไหนซักหน่อย ไม่กี่วันก่อนเอารถไปตีราคามาเค้าดูเลขไมล์กับเล่มทะเบียน แล้วไปดูรอบๆคัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ได้ครับ ต้องรีบจดทะเบียนให้เสร็จเรียบร้อยโดยไว

ออฟไลน์ Nikle_pk

รอหมวด 7xx อีกนานเลยครับ
รอเข้าหมวดก่อน คิดว่า Civic ใหม่มาพอดี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ MC Stradale

ไม่มีปัญหาครับ