ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีไหนที่ต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกหรือเครื่องทั้งชุดบ้างครับ  (อ่าน 1864 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เนื่องจากรถที่ผมใช้ไม่มีอะไหล่นอกศูนย์และไม่มีอะไหล่เซียงกง เวลาเครื่องหรือเกียร์มีปัญหาคงต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว เลยอยากรู้ว่าถ้าเกิดวันนึงมันมีปัญหาผมต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งชุดมั้ยครับ DCT นี่มันแยกชิ้นส่วนหรือเป็นลูกใหญ่เหมือน CVT มั้ย

แล้วเครื่องนี่ปกติถ้ามีปัญหาเค้าแก้เป็นจุดๆ หรือเปลี่ยนทั้งชุดครับ

ออฟไลน์ Sit: )

จริงๆแล้วผมว่ามันซ่อมได้  ที่ยากคือจะต้องมีอะไหล่ชุดซ่อม
และคนทำต้องมีความรู้ หรือดูออกว่าจะซ่อมยังไง
กรณียกเครื่องหรือยกเกียร์ ส่วนมากไม่ได้เสียโดยสิ้นเชิง
แต่คะเนแล้วว่าซ่อมแพง หรือหาคนทำยาก ยกมือสองประกบใส่ถูกกว่า
หรือเร็วกว่า ในกรณีมือสองมีน้อย อันนั้นก็เหมือนถูกบังคับให้ซ่อมเท่านั้น

ออฟไลน์ sukhontha

คุณจะไปกลัวทำไม  รถคุณมันเกียร์แยกจากคลัชเด็ดขาด    ชุดคลัชเป็นคลัชแห้ง.....หากไม่ซวย ไม่หลุดแสนโล  ถึงจะได้เปลี่ยนแผ่นคลัช..