ผู้เขียน หัวข้อ: สถานะการเงิน กองทุน น้ำมัน วัน นี้ มีใครทราบบ้างครับ  (อ่าน 3102 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
วันนี้ลองค้นหา  หาไม่เจอเลยครับ   5เดือนก่อนยังหาเจออยู่   ตอนนั้นเงินไหลเข้าประมาณเดือนละ2พันล้านบาท(ถ้าจำผิดขออภัย)    ถึงวันนี้น่าจะมีหลายหมื่นล้าน  ท่านใดพอหาข้อมูลได้  ขอความกรุณาหน่อยครับ  อยากรู้

ออฟไลน์ sukhontha

เอาเท่าที่เขาต้องการให้รู้

http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/thaanakngthun_chud_2_tameplate_58-10-04.pdf

ออฟไลน์ mamaman

ตอนนี้ คงกำลังแต่งตัวเลขครับ
คงพยายาม เอาเงิน ออกไปชดเชย ให้ นายทุนเยอะๆ
เพราะบวกเยอะมากๆ
จะเห็นว่า ไม่มีรายได้ไหลเข้า เริ่มจ่ายออกอย่างเดียวแล้ว
ไหลเขาจาก LPG มากกว่าน้ำมัน 3 เท่า

เงิน ชดเชย LPG ให้โรงแยกก็าส ( ปตท มั้ง ) 990 ล้าน...555555555555
ตงลงเอาเงินไปชดเชย ให้ นายทุนโรงกลั่นนะครับ งงมั้ยๆๆๆ

ตอนช่วง กองทุนติดลบ นี่ รายงานเป็น วันๆ เลยนะ
แต่พอเป็น บวก เงียบสนิท

แต่หากใครลองสังเกตุดูดีๆ
รายได้กงทุนน้อยกว่า รายรับ เป็น พันๆ ล้าน สังเกตุจาก ลูกหนี้ และ เจ้าหนี้
รายได้กองทุน อยู่ที่ 500 ล้าน
รายจ่ายกองทุน อยู่ที่ 5600 ล้าน
จากข้อมูล กองทุนต้องติดลบ เดือนละ 5000 ล้าน

แต่เงินกองทุนคงเดิมแถมเพิ่มขึ้นมา นิดๆ  ตั้งแต่ พฤษภาแล้ว

สรุป กองทุน น้ำมันคืออะไร ครับ เอาตัวเลขมาหนุน ปตท หรือ คลัง ของเราเท่านั้นหรือ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2015, 11:55:48 โดย mamaman »

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ผมว่าหลักการนโยบายดีขึ้นกว่าแต่ก่อนครับ เป็นธรรมขึ้น

มีการแยกเป็นสองกองทุนชัดเจน และแต่ละกองทุนก็สำรองเงินไว้ชดเชยตอนพลังงานแพง
โดยที่กองทุนน้ำมันไม่ต้องไปอุดหนุนราคาก๊าซแทนแบบแต่ก่อน

ส่วนการเก็บเงินจากไหน/ชดเชยตรงไหน อ่านครงนี้ครับ

http://bta.excise.go.th/admin/upload_law/11141891.pdf

http://bta.excise.go.th/admin/upload_law/18905796.pdf

ออฟไลน์ lay

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ แต่ขอให้น้ำมันถูกก็พอ อิอิ  :P

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
คงพยายาม เอาเงิน ออกไปชดเชย ให้ นายทุนเยอะๆ
จะเห็นว่า ไม่มีรายได้ไหลเข้า เริ่มจ่ายออกอย่างเดียวแล้ว
ไหลเขาจาก LPG มากกว่าน้ำมัน 3 เท่า

เงิน ชดเชย LPG ให้โรงแยกก็าส ( ปตท มั้ง ) 990 ล้าน...555555555555
ตงลงเอาเงินไปชดเชย ให้ นายทุนโรงกลั่นนะครับ งงมั้ยๆๆๆ

ตอนช่วง กองทุนติดลบ นี่ รายงานเป็น วันๆ เลยนะ

รายได้กงทุนน้อยกว่า รายรับ เป็น พันๆ ล้าน สังเกตุจาก ลูกหนี้ และ เจ้าหนี้
รายจ่ายกองทุน อยู่ที่ 5600 ล้าน
จากข้อมูล กองทุนต้องติดลบ เดือนละ 5000 ล้าน

แต่เงินกองทุนคงเดิมแถมเพิ่มขึ้นมา นิดๆ  ตั้งแต่ พฤษภาแล้ว

สรุป กองทุน น้ำมันคืออะไร ครับ เอาตัวเลขมาหนุน ปตท หรือ คลัง ของเราเท่านั้นหรือ

เข้าใจผิดไปไกลนะครับ

รายได้ค้างรับ ไม่เท่ากับ รายได้นะครับ
หนี้สิน ก็ไเท่ากับ รายจ่ายครับ

เข้าใจผิดไปไกลนะครับ

รายได้ค้างรับ ไม่เท่ากับ รายได้นะครับ
หนี้สิน ก็ไเท่ากับ รายจ่ายครับ

ผมว่าไม่เข้าใจผิดครับ
ค้างรับ แปลว่าสุดท้ายต้องได้รับ = ทรัพย์สิน
ค้าง จ่าย แปลว่า สุดท้ายก็ต้องจ่าย = หนี้สิน

งั้น กองทุนน้ำมันค้างจ่าย แค่ แสนล้านก็ไม่เป็นไรมั้งครับ
เพราะแสดงที่ไร ก็มีแต่ ค้างงงงงงงง

ค้างจ่ายๆๆ
ค้างรับๆๆๆ

สรุปมัน คือ หนี้สิน และ ทรัพย์สินไหมครับ ตามตาราง

ทรัพย์สิน - หนี้สิน  = เงินคงเหลือ ใช่ไหม

ลองเอา ทรัพย์สิน ลบ หนี้สินดู ครับ มัน ติดลบเยอะนะ ทุกเดือนๆ แต่ทำไม เงินกองทุนเท่าเดิม

ออฟไลน์ I-PULSE

ใช่เลย ค้างรับเดียวก็ต้องรับ
ค้างจ่ายเดียวก็ต้องจ่าย

ออฟไลน์ tarahlm

ตารางข้างบนแค่แสดงสินทรัพย์ที่กองทุนมีอยู่ ณ วันที่..ของแต่ละเดือน
 คือ มีเงินสดในบัญชี มีเงินที่ลูกหนี้ค้างอยู่ยังไม่ได่จ่าย และมีหนี้สินที่ค้างเจ้าหนี้แต่ยังไม่ได้จ่าย

แต่ไม่ใช่บัญชีที่แสดงถึงรายได้ และ รายจ่าย รายเดือนว่าแต่ละเดือนรับ/จ่ายอะไรบ้าง จะได้หักลบว่าเหลือแต่ละเดือนเท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2015, 14:23:08 โดย tarahlm »

ตารางข้างบนแค่แสดงสินทรัพย์ที่กองทุนมีอยู่ ณ วันที่..ของแต่ละเดือน
 คือ มีเงินสดในบัญชี มีเงินที่ลูกหนี้ค้างอยู่ยังไม่ได่จ่าย และมีหนี้สินที่ค้างเจ้าหนี้แต่ยังไม่ได้จ่าย

แต่ไม่ใช่บัญชีที่แสดงถึงรายได้ และ รายจ่าย รายเดือนว่าแต่ละเดือนรับ/จ่ายอะไรบ้าง จะได้หักลบว่าเหลือแต่ละเดือนเท่าไร

คุณ ลองย้อนไปดู ปี ก่อนที่สมัย กองทุนติดลบเป็นหมื่นล้านนะครับ ดู ปี 56 57 ก็ได้ครับ

จะพบเห็น ความแตกต่าง ทางด้าน บัญชี ที่ระบุ ไว้กับปัจจุบันนี้มาก

เอกสารตัวเดียวกันนี้ บอกมาเป็นเดือนๆ ว่า มีรายได้ หัก ลบ รายจ่ายเท่าใด
และ เงินกองทุน หากติดลบ แล้วจะติดลบ ไปตลอดตาม สูตร หนี้สะสม

แต่ทุกอย่าง มันหายไปหมด
จากแตก่อน มีรายละเอียดทุกๆ เดือน

แต่ปัจจุบัน สาม เดือนมาที แถมมาแบบคุลมเครือครับ

ดูเอกสาร link นี้ก็ได้ครับ
http://www.efai.or.th/sites/default/files/files/oilfund/thaanakngthun_sruprwm_57-10-05.pdf

ตามหลัก ง่ายๆ เงิน ฝากธนาคาร คือ เงินรายได้  (ลูกหนี้ค้างจ่าย) ที่มากกว่า รายจ่าย (เจ้าหนี้) หักจ่ายแล้วเป็น บวกสะสม ไปเรื่อยๆ

แต่สิ่งที่ผิดปกติคือ จากกลางปี กองทุนน้ำมัน เป็นบวกที่ 42,000 ล้าน
และในแต่ละเดือน มียอดดังนี้
ยอดแสดง รายได้   (ลูกหนี้ค้างจ่าย)  ในแต่ละเดือน แค่ 500 ล้าน
ยอดแสดง รายจ่าย  (เจ้าหนี้ค้างจ่าย)  ในแต่ละเดือน แค่ 5,000 ล้าน
ดังนั้น กองทุน ควรจะติดลบ 4,500 ล้านต่อเดือน ตั้งแต่กลางปี

แต่ปัจจุบันคือ
กองทุนน้ำมัน ยังคงตัวเลขเป็นบวกที่ 42,000 ล้าน คงเดิม ไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก
แต่
ยอดแสดง รายได้   (ลูกหนี้ค้างจ่าย)  ในแต่ละเดือน แค่ 500 ล้าน
ยอดแสดง รายจ่าย  (เจ้าหนี้ค้างจ่าย)  ในแต่ละเดือน แค่ 5,000 ล้าน เรือยมาๆ

หากย้อนกลับไปดู วิธี คิดเวลากองทุนติดลบ เมื่อปี 57 ก็จะเข้าใจ ว่า ตัวเลขมันแปลกๆครับ
เพราะ แต่ละเดือนจะ ติดลบ ลงมาเรื่อยๆ เพราะ รายได้ น้อยกว่ารายจ่าย

แต่ปัจจุบัน รายได้ ก็น้อยกว่ารายจ่าย แต่ เงินกองทุนคงเดิม แบบ งง ๆ

และที่น่าแปลกอีกอย่างคือ
งบ งายราย สถานะการเงิน ที่เป็นทางการ
 ไม่ถูกแสเง ตั้งแต่ปี 55 เป็นต้นมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2015, 20:58:34 โดย mamaman »