ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Odyssey กับ Hyundai H1 คันไหนน่าจะซ่อมง่ายกว่ากันครับ  (อ่าน 6271 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจซื้อระหว่าง Honda Odyssey (เหลือไม่กี่คันแล้ว) กับ Hyundai H1
แต่ไม่แน่ใจเรื่องการซ่อม เพราะปกติใช้แต่รถตลาดผลิดในประเทศ ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องอะไหล่
Odyssey ศูนย์ Honda มีทั่วประเทศ แต่เป็นรถนำเข้าจำนวนจำกัด เลยไม่ทราบว่าถ้ามีปัญหาจะต้องรออะไหล่นานไหม
ส่วน Hyundai ศูนย์ใกล้บ้านต้องข้ามจังหวัดไปนิดนึง พอไหว แต่ไม่เคยใช้ Hyundai ไม่รู้ปกติรออะไหล่นานไหม

ขอทราบประสบการณ์ของผู้ที่เคยใช้ H1 หรือผู้ที่เคยใช้รถยี่ห้อตลาดแต่เป็นรุ่นนำเข้าจำนวนจำกัดด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Honda Odyssey กับ Hyundai H1 คันไหนน่าจะซ่อมง่ายกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 08:00:56 »
ผมชอบ odyssey มากกว่าแต่ถ้าคำนึงเฉพาะเรื่องซ่อม hyundai ก้น่าจะโอนะครับรุ่นนี้คนใช้เยอะมากแต่ odyssey ใช้ part ร่วมกับ accord

ทั้งนั้นไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ ศูนย์ honda ดูน่าเชื่อถือกว่าครับ

ออฟไลน์ V221

Re: Honda Odyssey กับ Hyundai H1 คันไหนน่าจะซ่อมง่ายกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 11:00:24 »
ถ้าเอาเฉพาะเรื่องอะไหล่ H1เยอะกว่าแน่นอนครับเพราะรถวิ่งกันเกลื่อนเมืองแถมมีชุดแต่งมากมายทั้งโคมไฟ ช่วงล่าง ล้อแม็กซ์ ประตูไฟฟ้าและมีอู่นอกเอาอะไหล่มาขายอีกด้วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 12:02:01 »
h1 น่าจะถูกกว่า โดย พฐ รถแล้ว เป็นรถขนของ น่าจะถึกอยุ่ แถมคนใช้เยอะ

แต่เข้าศูนย์ก็ได้ยินมาว่า ไม่ถูกเลย สำหรับ เกาหลียี่ห้อนี้

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 12:40:56 »

H-1อะไหล่แพงกว่าhondaครับ บางชิ้นมีเลยบางชิ้นต้องสั่ง ศูนย์ในกรุงเทพอาจรอไม่เกินสัปดาห์ถ้ามีstock

จากที่ใช้h-1มา 3 ปี พอรถหมดประกันถึงเข้าใจครับ อีกปัญหาคือความเชี่ยวชาญของศูนย์บริการ ถ้าเจอเคสหนักๆไม่ใช่ว่าจะเข้าศูนย์ไหนก็ได้ บางที่แค่ระบุปัญหาก็ผิดละครับ พอไปอีกที่ดันบอกไม่ใช่ แก้ได้ด้วย เรื่องของแต่งเยอะแต่ไม่ถูกนะครับ เทียบกับรถตลาดแพงกว่าเป็นเท่าตัว

การใช้งานแรงดี เปลี่ยนสปริงeibech4ล้อแล้วนั่งสบาย ยิ่งเปลี่ยนยางsuvยิ่งดีขึ้นมาก กินน้ำมัน9-11โลลิตร รถหนักขับแล้วมั่นใจ คนนั่งสบายมากถึงมากที่สุด ยิ่งคนเยอะยิ่งดี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 12:43:46 »

H-1อะไหล่แพงกว่าhondaครับ บางชิ้นมีเลยบางชิ้นต้องสั่ง ศูนย์ในกรุงเทพอาจรอไม่เกินสัปดาห์ถ้ามีstock

จากที่ใช้h-1มา 3 ปี พอรถหมดประกันถึงเข้าใจครับ อีกปัญหาคือความเชี่ยวชาญของศูนย์บริการ ถ้าเจอเคสหนักๆไม่ใช่ว่าจะเข้าศูนย์ไหนก็ได้ บางที่แค่ระบุปัญหาก็ผิดละครับ พอไปอีกที่ดันบอกไม่ใช่ แก้ได้ด้วย เรื่องของแต่งเยอะแต่ไม่ถูกนะครับ เทียบกับรถตลาดแพงกว่าเป็นเท่าตัว

การใช้งานแรงดี เปลี่ยนสปริงeibech4ล้อแล้วนั่งสบาย ยิ่งเปลี่ยนยางsuvยิ่งดีขึ้นมาก กินน้ำมัน9-11โลลิตร รถหนักขับแล้วมั่นใจ คนนั่งสบายมากถึงมากที่สุด ยิ่งคนเยอะยิ่งดี

H1 ผลิต นำเข้าจากประเทศอะไรครับ หรือเกาหลีโดยตรงเลย

ออฟไลน์ ttyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 00:51:53 »
ผมเพิ่งแคลมเทอร์โบไปครับก่อนหมดประกันนิดหน่อย

อาการคือมีน้ำมันซึมออกมาจากตัวเทอร์โบ

เอาไปให้0ดูเจ้าหน้าที่ๆ0โทรแจ้งสำนักงานใหญ่ซักครู่ก็มาบอกว่าเปลี่ยนลูกใหม่ให้เลย

ใช้เวลารอของอาทิตย์ ของเก่าก็ใช้ได้ปรกติ เพียงแต่ไปเห็นว่ามีคราบน้ำมันก็เอาไปให้0ดู ก็แคลมง่ายดีครับ

0ต่างจังหวัด0เล็กหน่อยครับ รถเข้ามาบริการน้อยไม่ต้องรอนานดี

ไม่เหมือนฮอนด้าผมขายซีวิคทิ้งไปแล้ว เบื่อมากที่ต้องรอไปถึงได้คิวที่เท่าไหร่ก็ตามก็ต้องกลับบ้านเป็นคันสุดท้ายอยู่ดีเซ็งมาก

เวลาเอารถเข้าซ่อมต้องค่อยเฝ้า ไม่งันทำส่วนอื่นพังก็โทษเราซะงัน ขนาดทำพังต่อหน้ายังหาว่าไม่ได้ทำ เชื่อเค้าเลย

ผมใช้ h1 มาจะ3ปีแล้ว ใช้ดีมากครับ 

ฮอนด้าที่ผมใช้มาจะมีปัญหาเกี่ยวกับปั้มน้ำครับ ขับๆต้องคอยเหลือบดูเข็มความร้อนเลื่อยๆครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 02:57:15 »

H1 ผลิต นำเข้าจากประเทศอะไรครับ หรือเกาหลีโดยตรงเลย

นำเข้าครับ มาไม่มีภายใน เบาะทำในไทย hyundai kiaใช้ซัพเจ้าเดียวกัน แต่มาจากเกาหลีหรืออินโดหรือที่อื่น ผมไม่แน่ใจ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2015, 03:09:14 »
ผมเพิ่งแคลมเทอร์โบไปครับก่อนหมดประกันนิดหน่อย

อาการคือมีน้ำมันซึมออกมาจากตัวเทอร์โบ

เอาไปให้0ดูเจ้าหน้าที่ๆ0โทรแจ้งสำนักงานใหญ่ซักครู่ก็มาบอกว่าเปลี่ยนลูกใหม่ให้เลย

ใช้เวลารอของอาทิตย์ ของเก่าก็ใช้ได้ปรกติ เพียงแต่ไปเห็นว่ามีคราบน้ำมันก็เอาไปให้0ดู ก็แคลมง่ายดีครับ

0ต่างจังหวัด0เล็กหน่อยครับ รถเข้ามาบริการน้อยไม่ต้องรอนานดี

ไม่เหมือนฮอนด้าผมขายซีวิคทิ้งไปแล้ว เบื่อมากที่ต้องรอไปถึงได้คิวที่เท่าไหร่ก็ตามก็ต้องกลับบ้านเป็นคันสุดท้ายอยู่ดีเซ็งมาก

เวลาเอารถเข้าซ่อมต้องค่อยเฝ้า ไม่งันทำส่วนอื่นพังก็โทษเราซะงัน ขนาดทำพังต่อหน้ายังหาว่าไม่ได้ทำ เชื่อเค้าเลย

ผมใช้ h1 มาจะ3ปีแล้ว ใช้ดีมากครับ 

ฮอนด้าที่ผมใช้มาจะมีปัญหาเกี่ยวกับปั้มน้ำครับ ขับๆต้องคอยเหลือบดูเข็มความร้อนเลื่อยๆครับ

คันนี้นาจะเครื่องA2เครื่องใหม่ ตัวเดียวกับผม จะมีอยู่ลอตนึงเทอร์โบต้องเคลมหลายคันอยู่ ถ้าอยู่ในประกันช่างเช็คเจอจะเปลี่ยนให้ทันทีครับ ล๊อตผมเป็นเครื่องA2ล๊อตแรก จะเจอปัญหาก็ดับกลางอากาศ เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องแล้วหาย

ทีผมเจอคือมีปัญหาพวงมาลัยหมุนแล้วดังหลังหมดประกัน3ปี รถผมวิ่งไป5หมื่นนิดเดียวตอนหมดประกัน เข้าศูนย์บริษัทแม่ที่วิภาบอกเป็นที่แร็ค อัตราย ต้องเปลี่ยน3หมื่นกว่า เลยเอาไปเข้าที่อื่นดู ช่างถอดคอมาทำความสะอาดกับหล่อลื่น หาย เค้าบอกแค่ฝุ่นมันเยอะ สุดท้ายใช้มาเป็นเดือนๆละยังปกติ ไม่มีเสียง ถ้าคล้อยตามเปลี่ยนไปก็3หมื่นกว่า นอกจากนี้ยังมีอะไหล่อื่นที่ผมเช็คราคา ถ้าหมดประกันต้องเปลี่ยนเองนี่ก็หนักครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 23:15:13 »
น่าจะซ่อมไม่ยากทั้งคู่นะครับ
Honda ศูนย์เยอะ
Hyundai H1 ก็ออกมานาน รถวิ่งกันมากมาย ขายดีมากๆ ฉะนั้นอะไหล่มีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2015, 07:47:04 »
H1 ล็อตแรกของผมก็เปลี่ยน Turbo ไปทั้ง2คันเหมือนกันแต่คันแรกเจอปัญหาปั๊มน้ำมันเครื่องเลี้ยงเทอร์โบเสียด้วยทาง0เลยต้องเปลี่ยนลูกใหม่ให้ฟรีครับ จุดอ่อนคือปั๊มตัวนี้อยู่ในเครื่องยนต์จึงไม่สามารถตรวจสอบได้ง่ายๆครับ มีอีกก็แบตลูกเล็กไปเสื่อมไวไปหน่อยนอกนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไรใช้ทนดีเหมือนรถญี่ปุ่นครับ
BMW 750E M SPORT