ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการติดไฟ projecter xenon แบบวงแหวนครับ  (อ่าน 3707 ครั้ง)

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
อยากถามการใส่ไฟ projecter + Xenon แบบ tranformer ที่เป็นวงแหวนสีขาวอะครับ
พอดีอยากจะเอาไปติดไฟหน้ารถมันไม่ค่อยสว่างตอนกลางคืนไปดูมาร้านนึงทั้งชุดรวมทั้งหมด 7900ลดเหลือ 4900
รับประกัน 1ปีน่าเชื่อถือไหมครับแล้วไฟวงแหวนตอนกลางวันมันจะเปิดเองเหมือนไฟ daytime running light หรือป่าวครับ
รบกวนเพื่อนสมาชิกที่เคยไปติดช่วยแนะนำหน่อยครับ
ไฟเหมือนตามรูปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2015, 18:33:52 โดย WRX »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: สอบถามการติดไฟ projecter xenon ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 17:28:36 »
เคยสนใจอยากติดเหมือนกัน ผมว่าสิ่งที่สำคัญคือคุณภาพของช่างที่ทำการติดนะครับ ต้องทำงานปราณีตไม่ใส่ใส่ๆไปส่งๆพอมีปัญหาหลอดขาดหรือน้ำเข้าจากการติดตั้งก็มาโทษว่าเป็นความผิดของเจ้าของรถเอง  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Volta

Re: สอบถามการติดไฟ projecter xenon แบบวงแหวนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 20:20:08 »
ผมแนะนำว่าถ้าจะติดไฟประเภทนี้อย่าเห็นแก่ของถูกนะครับ

หาข้อมูลเยอะๆครับว่าร้านไหนคุณภาพงานดี ติดตั้งแล้วจบ ราคาอาจจะไม่ถูกนัก แต่สิ่งที่ได้คือใช้งานได้ยาวๆ

เพื่อนผมเอาไปติดไฟทรานฟอร์มเมอร์ราคาถูก ผลคือใช้ไม่นานหลอดขาด ของคุณภาพต่ำ งานซีลโคมห่วยน้ำเข้าโคมต้องเสียเวลากลับไปแก้งานหลายรอบ สุดท้ายต้องไปหาโคมแต่งของดีโป้มาใส่แทนโคมเดิมครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
Re: สอบถามการติดไฟ projecter xenon แบบวงแหวนครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 20:40:15 »
ผมโดนมาเองครับ เล่าให้ฟังละกัน

คือเวลาติดต้องดูร้านดีๆครับ เพราะงานพลาดตั้งแต่เริ่มยันจบเลยก็มีแบบที่ผมไปติดมา ตั้งไฟต่ำกลายเป็นไฟสูง และไฟสูงกลายเป็นไฟสูงมากครับ ขับกลางคืนโดนตลอดทาง จนผมต้องแก้เอง ต่อมาโคมรั่ว น้ำเข้าเลยครับ เพราะมันต้องเปิดโคมแล้วตอนปิดทำไม่ดี รั่วครับ ใช้ไปซักพัก บัลลาตต์พังครับ ต้องไปเปลี่ยนอีก - -*

จริงๆของดีๆก็มีครับ แต่ต้องศึกษาอย่างละเอียดถี่ถ้วนจริงๆครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 20:48:42 »
ลองดูที่นี่ครับ
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=422.0
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2015, 22:34:08 »
ต้องเลือกสีให้ดีด้วย เคยขับสวนกับบางคัน เลือกสีม่วง มันดูเหมือนบ้านผี

One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 00:10:53 »
หลายร้านที่ทำโปรเจคเตอร์ยัดโคม

พอผ่านฝนผ่านน้ำสัก 4-5 ครั้ง น้ำมักเข้า ต้องไปแก้งาน

หาร้านที่ประกันงานครับ

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 00:38:08 »
Transfomer ไม่ใช่คำตอบครับเคยทำที่ร้านแถวบ้าน  ผมมีชุดนึงครับ เคยใส่ได้ไม่ถึงปี ตอนนี้ถอดเปลี่ยนเองแล้วครับ โคม Projector Transfomer เป็น Mini H1 2.5" ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น Q5 D2S เอาเผื่อไว้ ขยับเป็นหลอดแท้ บัลลาตน์แท้ได้ ต้องถามกลับอีกทีว่าจะเอาใส่รถอะไร โคม Projector มีหลายรุ่น ถ้าจะให้ดีหาโคม OEM แท้ของรถอื่น มา Retrofit ไปเลย + ติดมอเตอร์ปรับระดับ จะได้ไม่เสียเวลาครับ
       ปล.ผมไม่ใช่ร้านค้านะครับ แต่ที่ผมทำเองนี่ใจรัก ล้วนๆๆ ขอแชร์วิธีการทำแบบ บ้านๆครับ....

Dmax S Retrofit Q5 D2S Projector
http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=50467.msg909134#msg909134

ติดตั้งมอเตอร์ปรับระดับไฟหน้า
http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,52679.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2015, 00:40:03 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 08:35:17 »
Transfomer ไม่ใช่คำตอบครับเคยทำที่ร้านแถวบ้าน  ผมมีชุดนึงครับ เคยใส่ได้ไม่ถึงปี ตอนนี้ถอดเปลี่ยนเองแล้วครับ โคม Projector Transfomer เป็น Mini H1 2.5" ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น Q5 D2S เอาเผื่อไว้ ขยับเป็นหลอดแท้ บัลลาตน์แท้ได้ ต้องถามกลับอีกทีว่าจะเอาใส่รถอะไร โคม Projector มีหลายรุ่น ถ้าจะให้ดีหาโคม OEM แท้ของรถอื่น มา Retrofit ไปเลย + ติดมอเตอร์ปรับระดับ จะได้ไม่เสียเวลาครับ
       ปล.ผมไม่ใช่ร้านค้านะครับ แต่ที่ผมทำเองนี่ใจรัก ล้วนๆๆ ขอแชร์วิธีการทำแบบ บ้านๆครับ....

Dmax S Retrofit Q5 D2S Projector
http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=50467.msg909134#msg909134

http://www.newdmax-club.com/index.php/topic,52679.0.html
ติดตามงานอยู่เหมือนกันครับ หล่อเลยๆ

ถ้าอยากจะติดทรานฟอร์เมอร์ผมว่าเพิ่มงบอีกหน่อยไปหาชุดประกอบ อาจจะเริ่มจาก Mini H1ก็ได้ครับ
หรือถ้าจะให้ดีขึ้นอีก เป็นQ5 Special ครับ ดีกว่าทรานแน่นอน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 08:44:02 »
ทุกร้าน ผ่าโคมได้

แต่ตอนซีล ไม่ให้น้ำเข้า งานนี้ละครับ แตกต่างกันแต่ละร้าน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 11:14:49 »

ซิลิโคนกับความร้อน ต้องดูระยะยาวครับว่าทนได้นานแค่ไหน

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 12:58:06 »
 Fortuner ที่่บ้านทำมาเมื่อเดือน มกราคม 58
ใช้มาจนถึงตอนนี้ ก็โอเครนะครับ
ไม่มีปัญหาน้ำเข้า  งานประกอบดี
รับประกัน 1 ปี  แต่ไม่รู้ว่าผ่าน 1 ปีไปจะโอเครไหม
ผมทำเป็น สามสเต๊ปครับ ทำสวิทซ์เปิดปิดแยกต่างหากด้วย
หมดประมาณ 17,900 บาท

1.สเต๊กแรก สำหรับให้เป็นไฟ DRL วิ่งตอนกลางวัน  เป็นแบบเม็ด LED แสงสว่างมากครับ พอๆ กับของแอคคอร์ดเลย ถ้าเปิดไฟหน้าจะดับไปเพราะแสงมันจร้ามาก ราคา 4,800 บาท 

2.สเต๊ปสอง   จะติดเวลาเปิดไฟหน้า   เป็นแบบ LED  BAR แบบเส้น
ตัวนี้จะแสงสีขาวนวลสวยเหมือนนีออนในเวลากลางคืน
ผมเคยลองเอา LED  BAR ทำระบบใหติดกลางวัน  แสงสว่างสู้ แสงแดดไม่ได้เลย 
เลยต้องให้ติดเฉพาะกลางคืนเท่านั้น

ส่วนไฟวงแหวน  เป็นแบบ CCFL  ครอบตรงโปรเจคเตอร์ ก็จะติดเฉพาะเวลากลางคืนเช่นกัน 

และไฟซีนอน ผมเลือกแสง 6,000 K ออกสีขาวนวล เป็นของเกรด ใต้หวัน 
ราคา 3,500 รับประกัน 2 ปีครับ ทั้งไฟและบัลลาต์

สรุป ค่าเสียหายทั้งหมด  DRL LED 4,800 +LED  BAR 4,800 + วงแหวน CCFL 4,200 + ซีนอน 3,500  = 17,300 บาทครับ
ใช้งานมาจะเกือบปี ทุกอย่างยังโอเคร ผ่านฝนมา หลายสิบฝนแล้ว
หวังว่าคงจะโอเครนานๆ