ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เสียเงินกับโช๊ค แรนโช่ 21000 บาท มีคำถามถามเพื่อนสมาชิก...  (อ่าน 6383 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
พอดีรถนาวาร่า 4 ประตูคาริเบอร์เราเข้าปีที่ 6 แล้ว  ความนุ่มไม่ต้องพูดถึง คือ ไม่มีเลย ช่วงหลังๆมานี้แม่เราจะเมารถบ่อยมาก และท่านก็เป็นโรคหัวใจด้วย เวลาเมารถจึงหนักกว่าคนอื่นเขา ซึ่งเราคาดว่า (เดา) น่าจะมาจากรถที่ช่วงล่างค่อนข้างแข็งมาก กระเด็นกระดอน และจากการหาข้อมูลก็คิดว่าคงต้องหาโช๊คดีๆมาใส่ จากที่เพื่อนๆสมาชิกท่านนึงแนะนำ โปรเฟนเดอร์ เราก็ไปหาหลายร้านปรากฎว่าไม่มี มีแต่คายาบ้า และแรนโช ซึ่งคายาบ้าราคาประมาณโช๊ค 0 เลยคิดว่า คุณภาพก็ไม่น่าจะต่างจากของเดิม เลยใส่แรนโช่ 21000 บาท ขับดูเราพอใจมากเลยนะ เพราะตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยมีอารมขับรถแบบนี้เลย แต่ๆๆๆๆๆๆ มีของแถม คือ พวงมาลัยเอียง พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปให้เขาแก้ให้ จึงอยากถามว่า มันจะแก้หายมั้ย เพราะกังวลมากๆเลย

ขอบคุณค่ะ

ปล.ราคานี้แพง??

ออฟไลน์ the kit

เรื่องราคานี้ไม่แน่ใจ
 แต่เรื่องพวงมาลัยเอียง  ตั้งศูนย์ใหม่ก็หาย  ครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

แต่เรื่องพวงมาลัยเอียง  ตั้งศูนย์ใหม่ก็หาย  ครับ
คือเราเปลี่ยนอยู่ที่โคราชร้านจิงเซ้ง แล้วก็ขับกลับมาที่มหาสารคาม (พอดีไปธุระที่โคราช)
ตั้ง 0 ใหม่ก็หาย หมายถึงเราไม่จำเป็นต้องขับกลับไปที่โคราชเพื่อให้ร้านเดิมทำให้?? คือ ตั้ง 0 ที่ใหนก็น่าจะหายอะไรประมาณนั้นใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
หาร้านช่วงล่างที่ไว้ใจได้ ตั้งศูนย์ครับ หายครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปกติเปลี่ยนโช้คต้องตั้งศูนย์ใหม่อยู่แล้วครับ
หาร้านตั้งดีๆ ใกล้ๆบ้านครับ ถ้าตั้งศูนย์ครั้งแรกแล้วไม่หาย ครั้งต่อไปต้องได้ทำฟรี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arado_kung

- เรนโช่ดีแต่แพงครับ โปรเฟนเดอร์ราคาที่ผมหาได้ประมาณ 60% ของเรนโช่ สั่งให้เค้าส่งทางไปรษณีย์ก็ได้ อีกตัวที่นาวาร่านิยมกันก็บิลสไตน์กระบอกเงิน

- พวงมาลัยเอียงไปร้านตั้งศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Gopz

ปัญหา จริงๆครับ ช่างบ้านเรา จับเปลี่ยนเป็นอย่างเดียวแต่ Set ไม่ค่อยจะเป็นโดยเฉพาะเรืองศูนย์ล้อ
ไม่รู้มันตั้ง ยากเย็นอะไร ถึงตั้งไม่ค่อยเป็นกัน ผมละงง จริงๆๆ  :( :(
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ toonze

ผมเปลี่ยนโช็คโปรเฟนเดอร์ ในออลนิวดีแม็ก2012  ไม่ได้ตั้ง 0 นะ เพราะความสูงเท่าเดิม รถไม่ได้เสีย 0 ด้วย แต่ของเจ้าของกระทู้ตั้ง 0 คงหายครับ

ออฟไลน์ Poj

• Full Member
ศูนย์ ส่วนใหญ่ไม่มีเครื่องมือตั้งศูนย์ล้อครับ(เพราะ 0 ก็เอาไปทำข้างนอก)

แนะนำหาร้าน ตั้งศูนย์ถ่วงล้อแถวบ้านนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
คือเราเปลี่ยนอยู่ที่โคราชร้านจิงเซ้ง แล้วก็ขับกลับมาที่มหาสารคาม (พอดีไปธุระที่โคราช)
ตั้ง 0 ใหม่ก็หาย หมายถึงเราไม่จำเป็นต้องขับกลับไปที่โคราชเพื่อให้ร้านเดิมทำให้?? คือ ตั้ง 0 ที่ใหนก็น่าจะหายอะไรประมาณนั้นใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
ราคาโช๊คไม่ทราบครับ แต่ร้านนี้เป็นร้านเก่าแก่ของโคราช ราคาค่าบริการต่างๆค่อนข้างสูงทีเดียว
เมื่อก่อนเค้าว่าช่างร้านนี้เก่งเดี๋ยวนี้ไม่ทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ the kit

ขอบคุณค่ะ

ใช่ครับ ทำที่มหาสารคามเลย ร้านไหนก็ได้ที่คุณไว้ใจ แต่ก่อนตั้งศูนย์ควรบอกที่ร้านเขาก่อนว่า รถมีพวงมาลัยเอียง
เอียงแค่ไหน ร้านเขาจะได้ปรับถูก

แต่ถ้าร้านที่จะทำบอกว่า อันนู่นอันนี้เสีย ให้หาร้านใหม่ทำครับ เพราะอาการแค่นี้ตั้งศูนย์ใหม่หายแน่นอน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออนไลน์ Devil13

คมเมารถเนื่องจากคนขับก็อาจเป็นได้ครับ
ผมเจอมากับตัว รถคันเดียวกันขับทางเดียวกันเวลาเดียวกัน แต่นาย ก. ขับแล้วคนนั่งเมารถ นาย ข. ขับแล้วคนนั่งไม่เมารถ หลับอีกตั้งหาก

การขับของ นาย ก. คือ เปลี่ยนเลนน์บ่อย ชอบมุด ขึ้นคันเร่งเร็ว เบรคจิกๆ โยกรถซ้ายไป-ขวา เร็วๆ

ลองไปนึกดูครับ ว่าเป้นตามนี้หรือเปล่า?
บางอย่างก็อยู่ที่คนขับครับ

เช้านี้ สรุปขับกลับไปที่โคราชให้เขาแก้ให้ ก็จบเรียบร้อยดีค่ะ เพราะกลัวว่าถ้าทำที่สารคามกลัวเขาจะให้เปลี่ยนนั่นนี่เพิ่ม อีกอย่างน้ำมันช่วงนี้ก็ถูกดี เหมาะแก่การลองรถ
มีคำถามมาถามเพิ่มค่ะ คือ อาร์ม (ไม่แน่ใจเรียกถูกมั้ยที่เป็นแขยื่นมาจับกับแหนบมั้ง) มันช่วยได้มั้ยในเรื่องนิ่ม ไม่โยน อะไรทำนองนั้น พอดีเจ้าของร้านแกเชียร์ให้เปลี่ยน คือ ตอนนี้โดยส่วนตัวเราก็โอเครมากๆกับโช๊คเลยค่ะ แต่ถ้ามันดีขึ้นอีก ก็จะกัดฟันเอาอีก เพราะราคา 6500 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ราคาไม่แน่ใจครับ แต่รถกระบะเปลี่ยนช่วงล่างแล้วดีขึ้นจมจริงๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

เช้านี้ สรุปขับกลับไปที่โคราชให้เขาแก้ให้ ก็จบเรียบร้อยดีค่ะ เพราะกลัวว่าถ้าทำที่สารคามกลัวเขาจะให้เปลี่ยนนั่นนี่เพิ่ม อีกอย่างน้ำมันช่วงนี้ก็ถูกดี เหมาะแก่การลองรถ
มีคำถามมาถามเพิ่มค่ะ คือ อาร์ม (ไม่แน่ใจเรียกถูกมั้ยที่เป็นแขยื่นมาจับกับแหนบมั้ง) มันช่วยได้มั้ยในเรื่องนิ่ม ไม่โยน อะไรทำนองนั้น พอดีเจ้าของร้านแกเชียร์ให้เปลี่ยน คือ ตอนนี้โดยส่วนตัวเราก็โอเครมากๆกับโช๊คเลยค่ะ แต่ถ้ามันดีขึ้นอีก ก็จะกัดฟันเอาอีก เพราะราคา 6500 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ไอ้อาร์มๆอะไรเนี่ยเอาจริงๆแล้วราคาโม้มันเยอะจะได้ขายแพงๆครับ จะติดจริงๆแนะนำเหล็กกันโคลงแท้ๆดีกว่าครับ ลองเสิร์จหาในอากู๋ "เหล็กกันโคลงเม้ง"ดูครับ ราคาเหลือแค่ครึ่งนึงของไอ้อาร์มที่ว่ามาครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ได้ยินคุณแม่เป็นโรคหัวใจ แนะนำยาสมุนไพรหมอเณร กาญจนบุรี ไม่ทราบเคยได้ยินมั้ย แต่คนกินแล้วแข็งแรงกันเยอะมากๆ ลองเสิร์จgoogleดูครับ

ได้ยินคุณแม่เป็นโรคหัวใจ แนะนำยาสมุนไพรหมอเณร กาญจนบุรี ไม่ทราบเคยได้ยินมั้ย แต่คนกินแล้วแข็งแรงกันเยอะมากๆ ลองเสิร์จgoogleดูครับ
ขอบคุณค่ะที่แนะนำ แต่ตอนนี่ท่านใช้บริการ (คนไข้) ของ 0 หัวใจสิริกิต ขอนแก่นอยู่ อาการเลยถือว่าดีค่ะ เพราะหมอที่นี่เก่งมากๆๆ

ออฟไลน์ tierak

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ แต่ตอนนี่ท่านใช้บริการ (คนไข้) ของ 0 หัวใจสิริกิต ขอนแก่นอยู่ อาการเลยถือว่าดีค่ะ เพราะหมอที่นี่เก่งมากๆๆ

คุณแม่ผมผ่าตัดที่นี่ เขาดูแลอย่างดีเลยครับโดยเฉพาะแผนก icu